สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้งเชื่อมระหว่างสาขา

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้งเชื่อมระหว่างสาขา

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ เสาร์ 10 ม.ค. 2009 9:55 am

ผมต้องการทำการเชื่อมโยงฐานข้อมูลระหว่างสาขา ปัจจุบัน 3 สาขา ผมจะต้องซื้ออุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ โดยมีเงื่อนไขว่า

1. ผมจะต่อโดย VPN ที่เซ็ตโดย windows ได้ เพื่อใช้ในกรณีที่ไป ตจว โดยไม่ต้องพก ตัว router เฉพาะไป(ใช้ router TOT หรือ True ต่อเข้า server)
2. มีวิธีนอกจากวิธีที่ 1 ไหมครับ และ มีความเร็วแตกต่างอย่างไร

ขอบคุณครับ
EMAIL_INFO

Re: EMAIL : สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้งเชื่อมระหว่างสาขา

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 10 ม.ค. 2009 10:00 am

EMAIL_INFO เขียน:ผมต้องการทำการเชื่อมโยงฐานข้อมูลระหว่างสาขา ปัจจุบัน 3 สาขา ผมจะต้องซื้ออุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ โดยมีเงื่อนไขว่า

1. ผมจะต่อโดย VPN ที่เซ็ตโดย windows ได้ เพื่อใช้ในกรณีที่ไป ตจว โดยไม่ต้องพก ตัว router เฉพาะไป(ใช้ router TOT หรือ True ต่อเข้า server)
2. มีวิธีนอกจากวิธีที่ 1 ไหมครับ และ มีความเร็วแตกต่างอย่างไร

ขอบคุณครับ

อธิบายได้แบบนี้ครับ
  1. VPN มีอยู่ด้วยกัน 2 รูปแบบคือ
    1. Site-To-Site VPN - เป็นการเชื่อมต่อระหว่างอุปกรณ์ VPN Router กับ VPN Router โดยจะเชื่อมต่อ PC ทั้งหมดที่อยู่ด้านหลังเครือข่ายเข้าหากัน ในการใช้งานไม่ต้องติดตั้งซอฟท์แวร์อะไรเพิ่มเติมที่ PC ก็สามารถเชื่อมต่อหากันไป-มาได้ทันที เสมือนอยู่บน LAN เดียวกัน
    2. Mobile VPN - เป็นการเชื่อมต่อระหว่างอุปกรณ์ PC/Notebook ที่อยู่ภายนอก กลับมายังเครือข่ายที่อยู่ด้านหลัง VPN Router โดยคุณสามารถเชื่อมต่อจากสถานที่ใดๆ ก็ได้ที่สามารถเชื่อมต่อ Internet และสร้างการเชื่อมต่อเข้ามา ณ สำนักงาน การใช้งานประเภทนี้จะต้องติดตั้ง Software เพิ่มเติมมาช่วยในการเชื่อมต่อ โดยสามารถใช้ Software ได้ 2 ประเภท
      • PPTP Client – เป็น software ที่ติดตั้งอยู่ภายใน Windows อยู่แล้ว (ความเร็วดีกว่า)
      • IPSec Client – เป็น software ที่ต้องติดตั้งเพิ่มเติม (ความเร็วช้ากว่าแบบ PPTP)

2. อุปกรณ์ที่ใช้คือ Linksys RV042 ทั้ง 3 สาขา โดยอุปกรณ์ Linksys RV042 ไม่ได้ติดตั้ง Modem ในตัวเอง จะต้องใช้ Modem ภายนอกเข้ามาช่วยในการทำงาน เช่น Linksys AM300 เป็นต้น

Linksys RV042 VPN / Load Balanced Router, VPN 50 Tunnels, 2 Internet Ports
    ls-rv042-m.gif (22.82 KiB) เปิดดู 13952 ครั้ง

Linksys AM300 ADSL2+ Modem
    ls-am300th-m.gif (27.57 KiB) เปิดดู 13995 ครั้ง

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

Re: EMAIL : สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้งเชื่อมระหว่างสาขา

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ เสาร์ 10 ม.ค. 2009 1:36 pm

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมว่า

1. ต้องใช้ตัว อุปกรณ์ Linksys RV042 ทั้ง 3 สาขา หรือว่า สาขาใหญ่ สาขาเดียวครับ และ สาขาอื่นใช้ modem ต่อก็ได้ แค่ต่อเน็ตได้เท่านั้น (เพราะว่า ต้องการเขาจากที่อื่นด้วย ไม่ได้ fix ว่าต้องเขาจากที่ไหน)
    2. มีวิธีในการติดตั้งไหมครับ ตั้งแต่ เริ่มต้นเลยว่าต้องทำยังไง จนสามารถ เชื่อมโยงระหว่างสาขาได้

ขอบคุณครับ

EMAIL_INFO

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 10 ม.ค. 2009 1:45 pm

1. ต้องใช้ตัว อุปกรณ์ Linksys RV042 ทั้ง 3 สาขา หรือว่า สาขาใหญ่ สาขาเดียวครับ และ สาขาอื่นใช้ modem ต่อก็ได้ แค่ต่อเน็ตได้เท่านั้น (เพราะว่า ต้องการเขาจากที่อื่นด้วย ไม่ได้ fix ว่าต้องเขาจากที่ไหน)

1. ขึ้นอยู่กับว่าต้องการเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site VPN หรือ Mobile VPN ตามรายละเอียดด้านบนครับ

• ถ้าเป็นการเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site VPN จะเชื่อมต่อสาขาให้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยที่เครื่อง PC ของแต่ละฝั่งไม่ต้องติดตั้งซอฟท์แวร์อะไรเพิ่มเติม สามารถใช้งานได้ทันที
        • ถ้าเป็นการเชื่อมต่อแบบ Mobile VPN เครื่อง PC จะต้องกด 'Connect' เพื่อเชื่อมต่อทุกครั้งที่จะต้องใช้งาน VPN

2. มีวิธีในการติดตั้งไหมครับ ตั้งแต่ เริ่มต้นเลยว่าต้องทำยังไง จนสามารถ เชื่อมโยงระหว่างสาขาได้

2. โดยปกติ เจ้าหน้าที่ของ SYS2U.COM จะติดตั้งให้เรียบร้อยก่อนส่งสินค้า สามารถนำไปติดตั้งและใช้ได้ทันที แต่ในกรณีที่ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมสามารถค้นหาได้จาก SYS2U Xpert Zone ครับ เช่น วิธีติดตั้ง VPN แบบ PPTP Connection ใน Windows XP, วิธีการติดตั้ง QuickVPN ด้วยอุปกรณ์ Linksys RV042 เพื่อรองรับ Mobile VPN

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
        ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

Re: สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้งเชื่อมระหว่างสาขา

โพสต์โดย oshisuke เมื่อ พุธ 04 ก.พ. 2009 9:53 pm

คำถามที่1

อยากทราบวิธีเชื่อมต่อ Network 2 วง เข้าหากัน

โดยวิธีไหนก็ได้ที่สเถียร แล้วได้ความเร็วพอใช้ครับ

Network วง 1 (สำนักงานใหญ่)
        มี 2 เร้าเตอร์ 1.ของเน็ตADSL 2.Mpls(เป็นระบบที่ใช้ผ่าน Mpls มา)

Network วง 2
        มีแค่ internet ADSL

ทั้ง 2 จุด อยู่คนละพื้นที่ ห่างกันประมาณ 800 เมตร

*สิ่งที่ต้องการคือให้ Network วง 2 เข้ามาใช้งานในระบบ Mpls ของ วงที่1

คำถามที่2

ตอนนี้สำนักงานใหญ่ มีเร้าเตอร์ 2 ตัว
        ตัว1 เป็น เร้าเตอร์ของ ADSL
        ตัว2 เป็นเร้าเตอร์ที่ใช้เชื่อมต่อ MPLS

เวลาใช้งานระบบ ก็จะเปลี่ยน gateway มา ชี้ที่ เร้าเตอร์ MPLS
        เวลาจะใช้งาน internet ก็ต้องเปลี่ยนมาเป็น gateway ของ เร้าเตอร์เน็ต

เวลาใช้งานลำบากมากครับ ผมอยากจะทราบว่า จะมีวิธีไหนมาจัดการ ให้ใช้งานไปได้พร้อมๆกันทั้ง 2 อย่างครับ

***ผมขอรายละเอียดหน่อยนะครับพี่ ว่าต้องใช้ Hardware ตัวไหนมาใช้บ้าง ราคาเท่าไหร่ เผื่อผมจะได้สั่งซื้อมาทำเลยครับ
        ขอบคุณมากนะครับ
        oshisuke

Re: สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้งเชื่อมระหว่างสาขา

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 04 ก.พ. 2009 10:16 pm

oshisuke เขียน:คำถามที่1

อยากทราบวิธีเชื่อมต่อ Network 2 วง เข้าหากัน

โดยวิธีไหนก็ได้ที่สเถียร แล้วได้ความเร็วพอใช้ครับ

Network วง 1 (สำนักงานใหญ่)
        มี 2 เร้าเตอร์ 1.ของเน็ตADSL 2.Mpls(เป็นระบบที่ใช้ผ่าน Mpls มา)

Network วง 2
        มีแค่ internet ADSL

ทั้ง 2 จุด อยู่คนละพื้นที่ ห่างกันประมาณ 800 เมตร

*สิ่งที่ต้องการคือให้ Network วง 2 เข้ามาใช้งานในระบบ Mpls ของ วงที่1

1. ระยะห่างประมาณ 800 เมตร สามารถเชื่อมต่อได้ 2 รูปแบบ คือ
          • Wireless Connection (เชื่อมต่อแบบ Line-Of-Sight) โดยทั้งสองอาคารจะต้องสามารถมองเห็นกันได้ด้วยสายตาปกติ ห้ามมีสิ่งกีดขวางระหวางเส้นทาง หรืออาจจะตั้งเสาให้สูงเพื่อพ้นสิ่งกีดขวาง
            • ความเร็วในการเชื่อมต่อ : โดยประมาณ 30 Mbps
            • ความเสถียร : ขึ้นอยู่กับสิ่งกีดขวาง และอัตราการขยายของเสาอากาศทั้งสองอาคาร
            • อุปกรณ์ที่ใช้ : ชุดเชื่อมต่อแบบไร้สาย ตามตัวอย่าง วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2
            • การติดตั้ง : ติดตั้งชุดเชื่อมต่อแบบไร้สาย ภายในระบบเครือข่าย โดยให้อยู่ในวงเดียวกับ Private IP Address ของ Network 1 และ Network 2
              - โดยในกรณีที่ Network ID ของทั้ง 2 วง เป็น IP Address Class เดียวกัน เชื่อมต่อด้วยโหมดการทำงานแบบ WDS, Wireless Bridge, Client Bridge
              - โดยในกรณีที่ Network ID ของทั้ง 2 วง เป็น IP Address Class ต่างกัน เชื่อมต่อด้วยโหมดการทำงานแบบ Client, Repeater

• VPN Connection เชื่อมต่อแบบ Site-To-Site ผ่าน ADSL ที่มีอยู่ของแต่ละสาขา สามารถเชื่อมต่อได้ทั้งแบบ Dynamic และ Fixed IP Address
            • ความเร็วในการเชื่อมต่อ : โดยประมาณ 0.5 Mbps (น้อยกว่าแบบ Wireless Connection ประมาณ 60 เท่า แต่ไม่จำกัดระยะทางในการเชื่อมต่อ) เทียบเท่ากับความเร็ว ADSL Upstream ของฝั่งที่น้อยที่สุด แต่ในกรณีที่ใช้การเชื่อมต่อแบบ G.SHDSL (CAT หรือ TOT) จะได้ความเร็วที่สูงขึ้นตาม Upstream ที่เลือกใช้
            • ความเสถียร : ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต และช่วงเวลา Peak Hour ของการใช้งานโดยรวมของผู้ให้บริการนั้นๆ
            • อุปกรณ์ที่ใช้ : ชุดเชื่อมต่อ VPN ตามตัวอย่าง วิธีการติดตั้ง VPN แบบ Site-To-Site สำหรับ Linksys AG241 กับ Linksys AG241
              ในกรณีที่ใช้งานเครื่องพีซีไม่เกิน 2-3 เครื่อง สามารถใช้งานตามตัวอย่าง Linksys AG241 ได้เลย แต่ในกรณีที่ใช้งานมากกว่านั้น และต้องการความเสถียรสูง ให้เปลี่ยนเป็นอุปกรณ์ Linksys RV042 แทน

2. ทั้ง 2 แบบ ภายหลังจากที่เชื่อมต่อกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว จะต้องทำการสร้าง Static Route ไปยัง MPLS Router เพื่อ Forward ข้อมูลไปยังปลายทางที่ MPLS เชื่อมต่ออยู่ครับ :D

oshisuke เขียน:คำถามที่2

ตอนนี้สำนักงานใหญ่ มีเร้าเตอร์ 2 ตัว
        ตัว1 เป็น เร้าเตอร์ของ ADSL
        ตัว2 เป็นเร้าเตอร์ที่ใช้เชื่อมต่อ MPLS

เวลาใช้งานระบบ ก็จะเปลี่ยน gateway มา ชี้ที่ เร้าเตอร์ MPLS
        เวลาจะใช้งาน internet ก็ต้องเปลี่ยนมาเป็น gateway ของ เร้าเตอร์เน็ต

เวลาใช้งานลำบากมากครับ ผมอยากจะทราบว่า จะมีวิธีไหนมาจัดการ ให้ใช้งานไปได้พร้อมๆกันทั้ง 2 อย่างครับ

***ผมขอรายละเอียดหน่อยนะครับพี่ ว่าต้องใช้ Hardware ตัวไหนมาใช้บ้าง ราคาเท่าไหร่ เผื่อผมจะได้สั่งซื้อมาทำเลยครับ
        ขอบคุณมากนะครับ

1. สร้าง Static Route ระหว่าง Internet Gateway ไปยัง MPLS Router เพื่อ Forward ข้อมูลไปยังปลายทางที่ MPLS เชื่อมต่ออยู่ครับ :D

sys2u

โพสต์โดย oshisuke เมื่อ พฤหัสฯ. 05 ก.พ. 2009 9:55 pm

ขอบคุณมากนะครับพี่ ที่บอกแนวทางมา

แต่ผมมือใหม่อ่ะคับ ยังมีข้อสงสัยต่อไปว่า การสร้าง Static Route มีขั้นตอน การทำยังไงบ้าง หรือพี่พอมีบทความหรือหนังสือแนะนำ เกี่ยวกับการเซ็ทค่าต่างๆ
        ไหมครับ แล้วการทำ Static Route นี้ ผมต้องใช้อุปกรณ์ไรเพิ่มเติมป่าวครับ

*แบบว่า network ในสำนักงานใหญ่ จะมี 2 เร้าเตอร์คือ เร้าเตอร์ internet จะเป็น 10.3.24.123
        เร้าเตอร์ ที่ใช้งานในระบบ (MPLS) จะเป็น 10.3.24.1

ตอนนี้คือพูดตรงๆ ผมไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง ช่วยแนะทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ
        oshisuke

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 05 ก.พ. 2009 10:15 pm

oshisuke เขียน:ขอบคุณมากนะครับพี่ ที่บอกแนวทางมา

แต่ผมมือใหม่อ่ะคับ ยังมีข้อสงสัยต่อไปว่า การสร้าง Static Route มีขั้นตอน การทำยังไงบ้าง หรือพี่พอมีบทความหรือหนังสือแนะนำ เกี่ยวกับการเซ็ทค่าต่างๆ
        ไหมครับ แล้วการทำ Static Route นี้ ผมต้องใช้อุปกรณ์ไรเพิ่มเติมป่าวครับ

*แบบว่า network ในสำนักงานใหญ่ จะมี 2 เร้าเตอร์คือ เร้าเตอร์ internet จะเป็น 10.3.24.123
        เร้าเตอร์ ที่ใช้งานในระบบ (MPLS) จะเป็น 10.3.24.1

ตอนนี้คือพูดตรงๆ ผมไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง ช่วยแนะทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

1. Static Route คิอการสร้างเส้นทางบนเครือข่ายไอพี เหมือนกับเป็นการติดป้ายบอกทาง เช่น ถ้าต้องการไปเครือข่าย A ให้ไปที่เส้นทางที่ 01 หรือ ถ้าต้องการไปเครือข่าย B ให้ไปเส้นทางที่ 02 เป็นต้น

2. การสร้าง Static Route ไม่ต้องติดตั้ง Software หรือ Hardware อะไรเพิ่มเติม สามารถกำหนดลงไปในตัวอุปกรณ์เราท์เตอร์ได้ทันที

3. ตอนนี้เครือข่ายของคุณมีดังนี้
          • Private Network = 10.3.24.0/255.255.255.0 (เดาเอานะครับว่าเป็น Class C)
          • MPLS Network = xxx.xxx.xxx.xxx/xxx.xxx.xxx.xxx (อันนี้ไม่ทราบเพราะไม่ได้แจ้งมา สามารถตรวจสอบได้โดยการให้เครื่องพีซีที่ติดตั้งอยู่ที่เครือข่ายปลายทาง ใช้คำสั่ง 'ipconfig/all' แล้วนำเอาค่า IP Address / Subnet Mask / Gateway / DNS มาแจ้งก็จะทราบทันทีครับ)

IPCONFIG/ALL Command
            ipconfig.gif (3.5 KiB) เปิดดู 13672 ครั้ง

* Note ต้องเป็นเครื่องพีซีที่อยู่ในเครือข่ายปลายทางของ MPLS ที่อยู่อีกฝั่งนึง ไม่ใช่เครื่องพีซีที่อยู่ในวง 10.3.24.0/24 นะครับ

• Internet Gateway = 10.3.24.123 (เข้าใจว่าทุกเครื่องน่าจะชี้ Default Gateway มาที่นี่)
          • MPLS Gateway = 10.3.24.1
        4. วิธีการสร้าง Static Route สามารถทำโดยการเข้าไปที่เมนูบริหารจัดการของ Internet Gateway (ในกรณีที่คุณชี้ Default Gateway มาที่นี่)

5. จากนั้นเข้าไปที่เมนูที่มีคำว่า 'IP Route', 'Advanced Routing' หรือ 'Static Routing' อะไรทำนองนี้ เพราะแต่ละอุปกรณ์จะใช้คำพูดไม่เหมือนกันครับ

6. สร้าง Static Route ประมาณนี้ครับ -> 'route add destination_network_id mask 255.255.xxx.xxx 10.3.24.1' เป็นต้นครับ

Network Diagram for Static Route
          MPLS.gif (30.61 KiB) เปิดดู 13600 ครั้ง

ข้อมูลที่ให้มาค่อนข้างน้อย เลยไม่สามารถแสดงตัวอย่างได้อย่างถูกต้องเท่าไรนัก รบกวนส่ง network configuration ที่ละเอียดกว่านี้จะเป็นประโยชน์ในการแสดงตัวอย่างอย่างมากครับ :D

sys2u

โพสต์โดย oshisuke เมื่อ ศุกร์ 06 ก.พ. 2009 4:09 pm

ขอบคุณครับผม

แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจ ปลายสายที่ MPLS อยู่ดี

คือแบบนี้นะครับ บริษัทผมอยู่ลำปาง
        ก่อนหน้านี้บริษัทเริ่มมา มันไม่ได้มี internet อ่ะครับ จะมีคอมประมาณ 30 ตัวแล้วเป็นใช้ระบบ ซึ่งจะเรียกผ่าน Router เชื่อมผ่าน MPLS ไปยัง
        สำโรง (ที่วาง Server อยู่) ซึ่งทางบริษัท TTNI เป็นผู้ให้เช่าสัญญาณ และเดินสายเข้ามาให้ ซึ่งเท่าที่รู้ผมรู้แค่ว่า มีเร้าเตอร์เป็นตัวคอนเนค ไปทางสำโรง แล้วมี ip เร้าเตอร์ เป็น 10.3.24.1

*ส่วนในด้านของ internet ผมเพิ่งขอใช้บริการ ADSL จาก TOT ผมเลย แก้ ip ของเร้าเตอร์ที่คอนเนค DSL ให้อยู่ในวงเดียวกัน(10.3.24.123) โดยตอนแรกคิดว่า ปรับมาวงเดียวกานแล้วจะใช้ได้ทั้ง 2 เร้าเตอร์เลย ผมเลยงง ตั้งแต่นั้นมาอ่ะครับ ว่าทำไมทำไม่ได้ ต้องเพิ่มอุปกรณ์หรือป่าว ?? ยังไง?? เลยอยากมาปรึกษาผู้รู้จริง โดยผมได้ความรู้ไปด้วยอ่ะครับ

และตอนนี้ผมได้ขยายธุรกิจ เพิ่มมาอีกที่ แต่ยังคงต้องการใช้ โปรแกรมต่างๆ ในระบบของบริษัทแรกอยู่ อ่ะครับ
        *ผมคงต้องแก้ไขปัญหา เรื่องใช้ข้อมูลระบบ+internet ให้ได้ก่อน ที่จะทำ VPN อ่ะครับ

ยังไงต้องรบกวนพี่ด้วยนะครับ เรื่องอุปกรณ์ ค่าใช้จ่ายยังไงคุยได้ครับผม
        oshisuke

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 06 ก.พ. 2009 4:32 pm

oshisuke เขียน:ขอบคุณครับผม

แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจ ปลายสายที่ MPLS อยู่ดี

คือแบบนี้นะครับ บริษัทผมอยู่ลำปาง
        ก่อนหน้านี้บริษัทเริ่มมา มันไม่ได้มี internet อ่ะครับ จะมีคอมประมาณ 30 ตัวแล้วเป็นใช้ระบบ ซึ่งจะเรียกผ่าน Router เชื่อมผ่าน MPLS ไปยัง
        สำโรง (ที่วาง Server อยู่) ซึ่งทางบริษัท TTNI เป็นผู้ให้เช่าสัญญาณ และเดินสายเข้ามาให้ ซึ่งเท่าที่รู้ผมรู้แค่ว่า มีเร้าเตอร์เป็นตัวคอนเนค ไปทางสำโรง แล้วมี ip เร้าเตอร์ เป็น 10.3.24.1

1. 'ปลายสายที่ MPLS' ก็คือ สาขาสำโรงนะแหละครับ :D

2. สรุปว่าตอนนี้ Default Gateway เป็นอะไรอยู่ครับ ? ได้ทดลองใช้คำสั่งตามที่แนะนำหรือยังครับ ?
          • ที่สาขาลำปาง - ใช้คำสั่ง 'ipconfig/all' แล้วนำเอาค่า IP Address / Subnet Mask / Gateway / DNS มาแจ้ง
          • ที่สาขาสำโรง - ใช้คำสั่ง 'ipconfig/all' แล้วนำเอาค่า IP Address / Subnet Mask / Gateway / DNS มาแจ้ง

oshisuke เขียน:*ส่วนในด้านของ internet ผมเพิ่งขอใช้บริการ ADSL จาก TOT ผมเลย แก้ ip ของเร้าเตอร์ที่คอนเนค DSL ให้อยู่ในวงเดียวกัน(10.3.24.123) โดยตอนแรกคิดว่า ปรับมาวงเดียวกานแล้วจะใช้ได้ทั้ง 2 เร้าเตอร์เลย ผมเลยงง ตั้งแต่นั้นมาอ่ะครับ ว่าทำไมทำไม่ได้ ต้องเพิ่มอุปกรณ์หรือป่าว ?? ยังไง?? เลยอยากมาปรึกษาผู้รู้จริง โดยผมได้ความรู้ไปด้วยอ่ะครับ

และตอนนี้ผมได้ขยายธุรกิจ เพิ่มมาอีกที่ แต่ยังคงต้องการใช้ โปรแกรมต่างๆ ในระบบของบริษัทแรกอยู่ อ่ะครับ
        *ผมคงต้องแก้ไขปัญหา เรื่องใช้ข้อมูลระบบ+internet ให้ได้ก่อน ที่จะทำ VPN อ่ะครับ

ยังไงต้องรบกวนพี่ด้วยนะครับ เรื่องอุปกรณ์ ค่าใช้จ่ายยังไงคุยได้ครับผม

1. ปัญหาที่คุณ 'oshisuke' พบอยู่สามารถแก้ไขได้ด้วยคำสั่ง 'ipconfig/all' แค่นั้นเองครับ ทำตามด้านบนทั้งสาขาสำโรงและลำปาง ไม่ต้องใช้ Software และ Hardware ใดๆ เข้ามาช่วยเลย จากนั้นแจ้งอุปกรณ์ Internet Gateway ว่าเป็นรุ่นไหน จะได้สามารถหาข้อมูลในการสร้าง Static Route ของอุปกรณ์รุ่นนั้นได้อย่างถูกต้องครับ

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200