WAG200G ต้องการเพิ่ม Ethernet Port ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

WAG200G ต้องการเพิ่ม Ethernet Port ครับ

โพสต์โดย iostream เมื่อ เสาร์ 03 ต.ค. 2009 3:01 am

สวัสดีครับก่อนอื่นต้องขอบอกว่าเว็บนี้ให้ความรู้ได้ดีมากครับ admin ตั้งใจและใจเย็นในการตอบคำถาม ผมนั่งอ่านมา 3 ชมได้ความรู้เยอะมากๆครับ ยังไงขอให้เว็บบอร์ดแห่งนี้ได้แบ่งปันความรู้ดีๆแบบนี้ตลอดไป มีคนเข้าชมเยอะๆ และร้าน sys2u ขายดีๆครับ

ขอเข้าคำถามนะครับ
บ้านผมเป็น Home Office ครับ ตอนนี้ใช้ Net True 8MB ไม่ Fix IP กับ Linksys WAG200G อยู่ครับ ตอนนี้มี PC 3 เครื่อง + Printer 1 เครื่องที่ต่อ Ethernet เท่ากับว่าใช้ Ethernet ที่มีอยู่เต็มทั้ง 4 Port พอดี ยังไม่รวม Laptop ที่ต่อ Wireless ประมาณ 3-4 เครื่อง

ผมมีแพลนจะเปิด Office ที่ชั้น 2 เพิ่มทั้งชั้น สิ่งที่ผมต้องการคือ Ethernet Port เพิ่มเป็นประมาณ 16 Port(รองรับอนาคต) + Wireless ที่สามารถรองรับกล้อง IP ได้ 3-4 ตัวกับ Laptop 3-4 เครื่อง แต่ต้องการให้อยู่ในวงแลนเดียวกันเช่น 192.168.0.XXX ทั้ง Ethernet และ Wireless และสามารถใช้ NO-IP ได้(ตอนนี้ใช้ของ Dyndns อยู่) พอจะแนะนำให้หน่อยครับว่าผมต้องใช้อะไรเพิ่มบ้างครับ ราคาระดับประมาณ linksys หรือสูงกว่านิดหน่อยยอมรับได้ครับ ถ้า WAG200G ใช้ไม่ได้หรือไม่แนะนำให้ใช้สามารถบอกได้เลยนะครับ เน้นเสฐียรแบบเปิดทั้งไว้ 24HR ไม่ปิดเลยครับ รบกวนระบุรุ่น-ยี่ห้อด้วยนะครับ

เพิ่มเติมแพลนที่สอง(ยังไม่ทำตอนนี้ครับ) ถ้ามีเครื่อง Client มากขึ้น ผมต้องการเพิ่มความเร็วอินเตอร์เน็ทเหมือนในกระทู้นี้ ผมต้องใช้อะไรบ้างครับ

คำถามสุดท้ายครับ ถ้าผมจะไปซื้อสินค้า+ขอคำแนะนำ ที่สาขาใหญ่หรือสาขาซีคอนสแควร์สะดวกกว่ากันครับ มีที่จอดรถมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ
คงได้ไปอุดหนุนในไม่ช้านี้แน่นอนครับ :D
iostream

Re: WAG200G ต้องการเพิ่ม Ethernet Port ครับ

โพสต์โดย soravit เมื่อ เสาร์ 03 ต.ค. 2009 7:02 pm

1.ซื้อ switch เพิ่มคับ ความเร็วก็ 10/100 m ก็พอแล้วคับ กี่ช่องก็แล้วแต่ว่าปริมาณการใช้ของท่านคับ แล้วนำมาต่อกับ wag200g
2.dyndns ถ้าเซตเพื่อใช้ กับ ipcamera ก็ ไม่จำเป็นเท่าไรคับ น่าจะตั้งเป้น static ip ดีกว่าคับ หรือถ้าต้องการดูผ่าน internet ก็ต้องเซต dyndns ไว้ที่ตัว wag200g แล้ว ตั้ง static ip ให้ แล้ว forward ให้ คับ
3.เมื่อ ip มีรูปแบบเหมือนกัน ก็คือ network เดียวกันคับ ไม่ต้องห่วงเรื่องมีปัญหากับ network คนละวงแล้วจะ share file ไม่ได้
soravit

Re: WAG200G ต้องการเพิ่ม Ethernet Port ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อาทิตย์ 04 ต.ค. 2009 9:49 am

iostream เขียน:สวัสดีครับก่อนอื่นต้องขอบอกว่าเว็บนี้ให้ความรู้ได้ดีมากครับ admin ตั้งใจและใจเย็นในการตอบคำถาม ผมนั่งอ่านมา 3 ชมได้ความรู้เยอะมากๆครับ ยังไงขอให้เว็บบอร์ดแห่งนี้ได้แบ่งปันความรู้ดีๆแบบนี้ตลอดไป มีคนเข้าชมเยอะๆ และร้าน sys2u ขายดีๆครับ

ขอเข้าคำถามนะครับ
บ้านผมเป็น Home Office ครับ ตอนนี้ใช้ Net True 8MB ไม่ Fix IP กับ Linksys WAG200G อยู่ครับ ตอนนี้มี PC 3 เครื่อง + Printer 1 เครื่องที่ต่อ Ethernet เท่ากับว่าใช้ Ethernet ที่มีอยู่เต็มทั้ง 4 Port พอดี ยังไม่รวม Laptop ที่ต่อ Wireless ประมาณ 3-4 เครื่อง

ผมมีแพลนจะเปิด Office ที่ชั้น 2 เพิ่มทั้งชั้น สิ่งที่ผมต้องการคือ Ethernet Port เพิ่มเป็นประมาณ 16 Port(รองรับอนาคต) + Wireless ที่สามารถรองรับกล้อง IP ได้ 3-4 ตัวกับ Laptop 3-4 เครื่อง แต่ต้องการให้อยู่ในวงแลนเดียวกันเช่น 192.168.0.XXX ทั้ง Ethernet และ Wireless และสามารถใช้ NO-IP ได้(ตอนนี้ใช้ของ Dyndns อยู่) พอจะแนะนำให้หน่อยครับว่าผมต้องใช้อะไรเพิ่มบ้างครับ ราคาระดับประมาณ linksys หรือสูงกว่านิดหน่อยยอมรับได้ครับ ถ้า WAG200G ใช้ไม่ได้หรือไม่แนะนำให้ใช้สามารถบอกได้เลยนะครับ เน้นเสฐียรแบบเปิดทั้งไว้ 24HR ไม่ปิดเลยครับ รบกวนระบุรุ่น-ยี่ห้อด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ :D

Linksys WAG200G ตัวนี้ถือว่ารองรับเครื่องได้ไม่เยอะเท่าไรและไม่ค่อยเปิดใช้ 24Hr มากนักเพราะตัวอุปกรณ์ใช้เป็น Home Gateway ในบ้านมากกว่า แต่ถ้าหากมีจำนวนครื่องมากขึ้นแนะนำให้ใช้ Linksys WRT54GLตัวนี้ Firmware DD-wrt , Tomato สามารถตัว Reboot เวลาที่เราต้องการเพื่อให้ RAM CPU ที่ใช้งานมาทั้งวันได้รีบูตตัวเองใหม่ Linksys WRT54GL สามารถนำมาเป็น Router แทน WAG200G ได้แต่ WAG200G จะใช้อะไรไม่ได้เลยนะครับแต่สามารถนำมาทำเป็น Bridge Mode ให้ Linksys WRT54GL เป็น Router ไปเชื่อมต่อ ISP ก็ได้ครับจะได้ไม่ต้องซื้อ Modem ใหม่
Switch ใช้ SD216 , SR216 10/100 ก็ได้ครับ ,SD-SR ต่างกันที่ Desktop(มีขนาดเล็ก) กับ Rack(ติดตั้งตู้ Rack) จำนวน port เท่ากัน

เพิ่มเติมแพลนที่สอง(ยังไม่ทำตอนนี้ครับ) ถ้ามีเครื่อง Client มากขึ้น ผมต้องการเพิ่มความเร็วอินเตอร์เน็ทเหมือนในกระทู้นี้ ผมต้องใช้อะไรบ้างครับ

Linksys RV042 LoadBalance Router+VPN ตัวอุปกรณ์นี้ถือว่าถ้าเป็นออฟฟิต หรือ อพาร์ทเม้น ก็ไม่เกิน 50 - 60 เครื่องที่เชื่อมต่อ Internet พร้อมๆ กันได้เลยครับ สามารถรองระบ ISP ได้ 2 Link หากต้องการ VPN (PPTP SERVER) 5 User ได้เลยครับ และยังนำ Linksys WRT54GL ที่เป็น Router อยู่กลับมาใช้กับ RV042 เป็น AP ก็ได้เลย
แต่ MODEM ต้องการเพิ่มใช้ Dlink DSL-520b ก็ได้ครับเพราะเอามาทำเป็น Bridge เท่านั้น
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย iostream เมื่อ อาทิตย์ 04 ต.ค. 2009 6:55 pm

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

สรุปว่าผมต้องเพิ่ม
- Linksys SD216 เป็น Switch 16 Port
- Linksys WRT54GL เป็น Wireless Router
และใ้ช้ WAG200G ตัวเดิมเป็น Modem อย่างเดียวใช่มั้ยครับ

แล้วระหว่างอุปกรณ์ผมต้องใช้สาย Cross หรือ ธรรมดา ครับ

ถามอีกอย่าง อยากให้แนะนำ ADSL Modem เพื่อมาแทน WAG200G ตัวเดิมหน่อยครับ ขอแบบเสฐียรๆ กะว่าจะเอาตัวเดิมไปใช้ที่อื่นพอดีครับ

ขอบคุณนะครับ :D
iostream

โพสต์โดย soravit เมื่อ อาทิตย์ 04 ต.ค. 2009 10:15 pm

ใช้ wag เป็นแค่ modem ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกคับ ถ้าเน็ตไม่หลุดบ่อยก็ไม่ต้องเปลี่ยน

เพราะเราจะใช้ wrt54gl เป็น router แล้ว

ดูวิธีเซตก็ในเว็บนี้แหละคับ
soravit

โพสต์โดย iostream เมื่อ อาทิตย์ 04 ต.ค. 2009 11:21 pm

soravit เขียน:ใช้ wag เป็นแค่ modem ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกคับ ถ้าเน็ตไม่หลุดบ่อยก็ไม่ต้องเปลี่ยน

เพราะเราจะใช้ wrt54gl เป็น router แล้ว

พอดีว่าจะเอา WAG200G ไปใช้ที่อื่นครับ ทิ้งไว้เป็นแค่ Modem แล้วเสียดาย

เลยอยากให้ช่วยแนะนำ Modem เสฐียรๆสักตัวครับ

ขอบคุณครีบ :D
iostream

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 05 ต.ค. 2009 9:17 am

iostream เขียน:
soravit เขียน:ใช้ wag เป็นแค่ modem ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกคับ ถ้าเน็ตไม่หลุดบ่อยก็ไม่ต้องเปลี่ยน

พอดีว่าจะเอา WAG200G ไปใช้ที่อื่นครับ ทิ้งไว้เป็นแค่ Modem แล้วเสียดาย

เลยอยากให้ช่วยแนะนำ Modem เสฐียรๆสักตัวครับ

ขอบคุณครีบ :D

หากเอา Modem ไปทำเป็น Bridge Mode ใช้ D-link DSL-520B ก็ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX