ติดตั้ง Hot Spot ด้วย Zyxel G-4100 v2 - ณ หอพัก ย่านนวนคร

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Wireless Hot Spot Gateway
ให้รองรับการทำงานในหอพัก อพาร์ทเม้นท์ โรงแรม สามารถพิมพ์ตั๋วตามระยะเวาลาที่กำหนดได้ทันที

ติดตั้ง Hot Spot ด้วย Zyxel G-4100 v2 - ณ หอพัก ย่านนวนคร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 15 ส.ค. 2009 10:28 pm

รูปภาพ ติดตั้ง Hot Spot รายวันด้วย Zyxel G-4100 v2 - ณ หอพักย่านนวนคร
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง และผู้ประกอบการที่ต้องการให้บริการอินเตอร์เน็ต
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

รูปการติดตั้ง
1. ติดตั้งระบบให้บริการ Internet Hot Spot ภายในหอพักย่านนวนคร ด้วย Zyxel G-4100 v.2 - ไม่ต้องการใช้งาน Linux Server และต้องการดูแลบำรุงรักษาแบบง่ายๆ

กำหนดการใช้งานดังต่อไปนี้
  1. ตั๋วแบบที่ 1 - สามารถใช้งานได้ 10 วัน ไม่จำกัดชั่วโมง นับตั้งแต่เปิดใช้บริการ ราคา 100 บาท - กดปุ่มที่ 1
  2. ตั๋วแบบที่ 2 - สามารถใช้งานได้ 20 วัน ไม่จำกัดชั่วโมง นับตั้งแต่เปิดใช้บริการ ราคา 200 บาท - กดปุ่มที่ 2
  3. ตั๋วแบบที่ 3 - สามารถใช้งานได้ 30 วัน ไม่จำกัดชั่วโมง นับตั้งแต่เปิดใช้บริการ ราคา 300 บาท - กดปุ่มที่ 3

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ติดตั้ง Hot Spot ด้วย Zyxel G-4100 v2 - ณ หอพัก ย่านนวนคร

โพสต์โดย Msit10 เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 3:56 am

ผมอยากจะทำHot spot ที่หอพักครับ ตึก4ชั้น 80ห้อง(แต่ใช้เน็ตจริงๆคงแค่10ห้อง) ใช้เน็ตความเร็วคาดว่าจะเป็น16mb
โดยมีกติกาดังนี้
  1. มีUser/Pass ให้กับลูกค้า (ห้ามLogin Accountเดียวกันซ้อน ในเวลาเดียวกัน)
  2. แต่ละAccountห้ามแย่งBandwidthกัน
  3. การโหลดBit
ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์อย่างเดียวคือ P-660HW-T1 v2

- อยากถามความแตกต่างระหว่าง การทำHotspot โดย
วิธีที่1 - คือใช้ของZyxel G-4100 (ตัวนี้จะดีกว่าP-660HW-T1 v2ไหมครับ) + Linksys WRT54GL ที่เป็นทั้งRouter และAccess Point
วิธีที่2 - การทำServer Linuxโดยใช้โปรแกรมที่เขาขายๆกัน
แต่ละวิธีทั้งข้อดีและข้อเสียยังไงบ้างครับ อันไหนคุ้มกว่ากันครับ

ขอคำแนะนำ และสอบถามรายละเอียดของZyxel G-4100ครับ
  1. มีห้ามLogin Accountเดียวกันซ้อน ในเวลาเดียวกันไหมครับ (ไม่รู้จะแก้ไขยังไง แก้ไม่ตกเลย ถ้าลูกค้าซื้อAccountไปแล้ว เอาไปแบ่งแชร์กับลูกค้าห้องอื่นๆใช้ ***เราสามารถFix IP Address สำหรับAccount 1 Account ได้ไหมครับ)
  2. แต่ละAccountจะแย่งBandwidthกันมั้ยครับ ผมอยากให้ลูกค้าทุกคนได้รับเท่าๆกัน
  3. การโหลดBit (ผมอยากให้อิสระกับลูกค้าในการโหลด แต่มันจะมีผลกระทบกับความเร็วเน็ตของลูกค้าคนอื่นไหมครับ)
  4. อุปกรณ์ที่เหมาะสมกับ Zyxel G-4100 เป็นแบบที่ผมกล่าวข้างต้นได้ไหมครับ (Linksys WRT54GL ที่เป็นทั้งRouter และAccess Point) ถ้าไม่เหมาะสมกัน..ควรใช้อุปกรณ์อะไรที่เหมาะสมกับZyxel G-4100ที่สุดครับ หรือควรจะมีอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ เช่นตัวทวนสัญญาณ ฯลฯ ผมอยากจะให้ลูกค้าประทับใจมากที่สุด
  5. นอกจากZyxel G-4100แล้ว มีอุปกรณ์ตัวอื่นที่มีเทียบเท่าหรือมีคุณสมบัติสูงกว่าZyxel G-4100หรือป่าวครับ (ตัวที่เขานิยมใช้กันมากที่สุด)
ผมไม่เก่งคอมพิวเตอร์น๊ะครับ เลยอยากได้คำชี้แนะจากผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน ภาษาคอมพิวเตอร์ไม่รู้จักมากนัก ขอรบกวนด้วยครับ ขอขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆครับ
Msit10

Re: ติดตั้ง Hot Spot ด้วย Zyxel G-4100 v2 - ณ หอพัก ย่านนวนคร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 8:27 am

Msit10 เขียน:ผมอยากจะทำHot spot ที่หอพักครับ ตึก4ชั้น 80ห้อง(แต่ใช้เน็ตจริงๆคงแค่10ห้อง) ใช้เน็ตความเร็วคาดว่าจะเป็น16mb
โดยมีกติกาดังนี้
  1. มีUser/Pass ให้กับลูกค้า (ห้ามLogin Accountเดียวกันซ้อน ในเวลาเดียวกัน)
  2. แต่ละAccountห้ามแย่งBandwidthกัน
  3. การโหลดBit
ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์อย่างเดียวคือ P-660HW-T1 v2

• ADSL Gateway ตัว P-660HW-T1 v เล็กไปนิดครับสำหรับหอพัก แต่ถ้าใช้งานไม่เยอะแค่ประมาณ 10 คน ก็น่าจะยังพอไหวครับ

- อยากถามความแตกต่างระหว่าง การทำHotspot โดย
วิธีที่1 - คือใช้ของZyxel G-4100 (ตัวนี้จะดีกว่าP-660HW-T1 v2ไหมครับ) + Linksys WRT54GL ที่เป็นทั้งRouter และAccess Point
วิธีที่2 - การทำServer Linuxโดยใช้โปรแกรมที่เขาขายๆกัน
แต่ละวิธีทั้งข้อดีและข้อเสียยังไงบ้างครับ อันไหนคุ้มกว่ากันครับ

เอาทีละข้อนะครับผม :D

Linux Hotspot Server

• ประสิทธิภาพ : ยังงัย Linux Server ก็มีประสิทธิภาพมากกว่าอยู่แล้วครับ เพราะเป็น PC / Server ทั้งเครื่อง มาพร้อมด้วย HDD + CPU + RAM ที่มากกว่ามาก สามารถรองรับการใช้งานได้จำนวนผู้ใช้งานมากกว่า + สามารถปรับแต่งอะไรได้เยอะมากครับ + เอาไปทำ Firewall ก็ได้ + เอาไปทำ Load Balanced ก็ได้ + เอาไปทำ FTP / Web Server ก็ได้ + เอาไป Control ระบบไฟฟ้า ประปาในหอพัก ก็ได้ + เอาไปทำโปรแกรมจัดเก็บค่าหอพักก็ได้ ฯลฯ โอยยยย สุดจะพรรณณาละครับ ก็เพราะมันเป็น Linux Server นี่ครับ :D

ส่วนข้อเสียก็คือว่า เนื่องจากมันเป็นระบบที่ทำงานกับอุปกรณ์ที่สามารถเคลื่อนไหวได้ เช่น HDD ดังนั้นโอกาศที่จะเปิด 24 ชั่วโมงแล้วพังหรือเสียก็เป็นไปได้มากกว่าแบบอุปกรณ์ที่ไม่มีส่วนที่หมนุนหรือเคลื่อนไหวได้ครับผม + จำเป็นที่จะต้องมีผู้ดูแลระบบ (Admin) ที่คอยดูแลอยู่ตลอดเวลาใกล้ชิด + ใช้ไฟฟ้าเยอะว่า แนะนำให้ใช้งานสำหรับผู้ที่สามารถดูแล Linux ได้บ้าง หรือ มีผู้ดูแลใกล้ชิดสามารถเรียกตามได้ตลอดเวลาครับ

Hardware Box Hot-Spot Server

• ประสิทธิภาพ : สามารถใช้งานได้กับงานที่มีจำนวนเครื่องลูกข่ายไม่เยอะมากจนเกินกำลังไปนัก เช่น รุ่่น Zyxel G-4100 v2 สามารถรองรับได้ 100 ผู้ใช้งานพร้อมๆ กัน ซึ่งก็จะพอเหมาะพอดีกับ CPU + RAM ของอุปกรณ์ที่ให้มา + ดูแลรักษาง่าย ติดตั้งครั้งเดียว แล้วบันทึก config ไว้ ก็ลืมเลยครับ ไม่ต้องไปดูแลอะไรมันมากมาย ถ้าเครื่องมีปัญหาก็เปิด-ปิดใหม่ พอมันกลับมาก็ใช้งานได้เลยครับ หรือถ้าเครื่องพังจำเป็นจะต้องเปลี่ยนตัวใหม่ ก็แค่เอาไฟล์ config เดิม ใส่เข้าไปก็ทำงานได้ทันที + ไม่จำเป็นที่จะต้องมีผู้ดูแลระบบอะไรเป็นพิเศษ คนทั่วไปๆ ก็ดูแลรักษาได้สบายๆ ครับ

• ส่วนข้อเสียก็คือ : เป็นอุปกรณ์ที่อาจจะไม่เหมาะกับอาคาร สำนักงาน หรือ อพาร์ทเม้นท์ ขนาดใหญ่ที่มีผู้ใช้งานเป็นจำนวนมาก ดังนั้นถ้าในกรณีที่มีผู้ใช้งานจำนวนมาก ก็อาจจะใช้วิธีการติดตั้ง Zyxel G-4100 จำนวนหลายๆ ตัว เพื่อแบ่งการทำงานออกไปครับ + ฟังก์ชั่นการทำงานถูกออกแบบมาจากโรงงาน ดังนั้นการปรับแต่งหน้าจอ หรือการที่เราต้องการจะเพิ่ทความสามารถอะไรให้ทำงานได้มากขึ้นก็ไม่สามารถทำได้สะดวกนักครับ จำเป็นที่จะต้องเอาอุปกรณ์ตัวอื่นมาใช้งานร่วมด้วยกัน เช่น การทำ Load Balanced ก็จะต้องใช้ Linksys RV042 เข้ามาช่วยทำงานเป็นต้นครับ :D

• อุปกรณ์ Zyxel G-4100 v2 กับ Zyxel P-660HW-T1 v2 ทำงานคนละหน้าที่กันนะครับ โดย P-660HW-T1 v2 เป็น ADSL Gateway ที่มี Modem มาในตัว เอาไว้ใช้สำหรับเชื่อมต่อ ADSL Internet ส่วน Zyxel G-4100 V2 ทำหน้าที่เป็น HotSpot Server ครับ ไม่สามารถเอาไปเชื่อมต่อ Internet ได้โดยตรง จะต้องใช้งานร่วมกับ P-660HW-T1 v2 หรือ ADSL Modem/Router ตัวอื่นเสมอครับ

ขอคำแนะนำ และสอบถามรายละเอียดของZyxel G-4100ครับ
  1. มีห้ามLogin Accountเดียวกันซ้อน ในเวลาเดียวกันไหมครับ (ไม่รู้จะแก้ไขยังไง แก้ไม่ตกเลย ถ้าลูกค้าซื้อAccountไปแล้ว เอาไปแบ่งแชร์กับลูกค้าห้องอื่นๆใช้ ***เราสามารถFix IP Address สำหรับAccount 1 Account ได้ไหมครับ)

• ไม่เคยลองเหมือนกันครับ :D ยังงัยถ้ามีโอกาศลองจะแจ้งให้ทราบนะครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะสามารถใช้งานพร้อมกันได้หลายๆ เครื่องนะครับ เพราะตัว Zyxel G-4100 V2 จะมี Session Logging สามารถดูได้ว่าตอนนี้ PC/Notebook ที่มี MAC อะไรเข้ามาใช้งาน โดยใช้ Username ใครอยู่ครับ

• แต่ละAccountจะแย่งBandwidthกันมั้ยครับ ผมอยากให้ลูกค้าทุกคนได้รับเท่าๆกัน

• อุปกรณ์สามารถกำหนด Bandwidth ให้แบ่งใช้งานกันคนละเท่าๆ กันได้ครับ เช่น ให้ทุกเครื่องใช้งานได้คนละ 1 Mbps เป็นต้นครับ แต่ยังไม่เก่งแบบ Linksys RV042 ที่สามารถระบุเป็นรายเครื่องได้เลยครับ

• การโหลดBit (ผมอยากให้อิสระกับลูกค้าในการโหลด แต่มันจะมีผลกระทบกับความเร็วเน็ตของลูกค้าคนอื่นไหมครับ)

• ถ้ากำหนด Bandwidth ไว้ก็จะใช้ได้แค่ตามที่เรากำหนดครับ ไม่ไปกวนผู้ใช้งานท่านอื่นครับผม

• อุปกรณ์ที่เหมาะสมกับ Zyxel G-4100 เป็นแบบที่ผมกล่าวข้างต้นได้ไหมครับ (Linksys WRT54GL ที่เป็นทั้งRouter และAccess Point) ถ้าไม่เหมาะสมกัน..ควรใช้อุปกรณ์อะไรที่เหมาะสมกับZyxel G-4100ที่สุดครับ หรือควรจะมีอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ เช่นตัวทวนสัญญาณ ฯลฯ ผมอยากจะให้ลูกค้าประทับใจมากที่สุด

• จากตัวอย่างที่ติดตั้งด้านบน ก็ใช้ Linksys WRT54GL ติดตามชั้นแต่ละชั้นประมาณ 10-15 ตัวนะครับ โดยผู้ใช้งานจะเชื่อมต่อแบบ Wireless ผ่าน Linksys WRT54GL เข้ามายัง Zyxel G-4100 V2 เพื่อทำการใส่รหัสผ่านเพื่อเข้าใช้งานครับ การติดตั้งก็เหมือนกับหอพักทั่วไปครับ เพียงแต่ว่าเราเอา Zyxel G-4100 V2 ไป "กั้น" ระหว่างก่อนที่จะออก Internet เท่านั้นเองครับ :D

• นอกจากZyxel G-4100แล้ว มีอุปกรณ์ตัวอื่นที่มีเทียบเท่าหรือมีคุณสมบัติสูงกว่าZyxel G-4100หรือป่าวครับ (ตัวที่เขานิยมใช้กันมากที่สุด)
  • ผมไม่เก่งคอมพิวเตอร์น๊ะครับ เลยอยากได้คำชี้แนะจากผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน ภาษาคอมพิวเตอร์ไม่รู้จักมากนัก ขอรบกวนด้วยครับ ขอขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆครับ

• อุปกรณ์ประเภท HotSpot Hardware Box มีทุกยี่ห้อครับ ส่วนใหญ่จะทำออกมา Spec ใกล้เคียงกันทั้งหมด ในบ้านเรานิยมใช้ Linux Server มากกว่าเยอะครับ HotSpot Box ยังไม่ค่อยนิยมเท่าไรนัก อาจจะเป็นเพราะว่า Linux Server คนจะมองว่าของฟรี + ประสิทธิภาพสูง หรือเปล่าก็ไม่ทรบครับ ? แต่ผมว่าที่แน่ๆ การดูแลก็เหนื่อยพอดูละครับ :D
    SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย Msit10 เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 4:52 pm

ขอสอบถามต่อยอดจากคำตอบน๊ะครับ

- Linksys RV042 จากคำตอบคือการตั้งค่า Load Balanced ใช้งานอินเทอร์เน็ตทั้ง 2 ลิงค์พร้อมกัน อยากสอบถามว่า ความหมายของคำว่า "2 ลิงค์พร้อมกัน" หมายความว่าอย่างไรครับ?
    (ถามแบบโง่ๆน๊ะครับ สมมุติว่าเรามีADSL ความเร็ว16mbจำนวน2ชุด รวมแล้วได้=32mb 2ลิงค์พร้อมกันที่นี้คือพอ16mbลิงค์หลักอันแรกหลุด มันจะเอา16mbลิงค์สำรองตัวที่2มาเหรอครับ)
    (หรือ สมมุติว่าเรามีADSL ความเร็ว16mbจำนวนแค่1ชุด 2ลิงค์พร้อมกันที่นี้คือ มีตัวconnect2ตัว พอตัวลิงค์หลักแรกหลุด ก็มีลิงค์สำรองตัวที่2คอยเชื่อมไว้)

- ถ้าเราใช้Linksys RV042 จำเป็นต้องติดตั้งZyxel G-4100จำนวนหลายๆ ตัวไหมครับ?

- ถ้าเราใช้Linksys RV042 แล้วติดตั้งZyxel G-4100ตัวเดียว และใช้Linksys WRT54GLมาเป็นAccess Pointเป็นตัวช่วยขยายสัญญาณ คิดว่าเหมาะสมไหมครับ สำหรับModelนี้? (มีModelอื่นๆที่แนะนำเหมาะสมกว่านี้ไหมครับ แบบสเถียรๆครับ?)

- Linksys WRT54GL เหมาะสำหรับทำAccess Pointไหมครับ (มีอุปกรณ์อื่นที่เหมาะกว่านี้ไหมครับ)?

- Linksys WRT54GL ติดตามชั้นแต่ละชั้นประมาณ 10-15 ตัว (ชั้นละ1ตัวไหวมั้ยครับ)?
    ห้องพักจะเป็นลักษณะ2ฝั่ง จะมีทางเดินตรงกลางครับ มีแค่กำแพงกับประตูเท่านั้น ห้องน้ำอยู่ในห้องลึกเข้าไปอีก สรุปมีแค่กำแพงกับประตูกั้นครับ

- Linksys WRT54GL ถ้าผมนำไปUpdate Firmware ให้เป็น DD-WRT จะช่วยกระจายสัญญาณได้เยอะไหมครับ?

- ผมไม่เคยใช้Access Pointครับ ไม่เคยจับเลย
    เท่าที่ศึกษามาก่อนจะมาถามผู้สันทัด เห็นเขาบอกกันว่าต้องตั้งChannelสลับกัน
    ไม่ทราบว่าการConfigตัว Channel และ Mac Address ของAccess Point ตั้งค่ากันที่ไหนครับ?

- เห็นคนในหอพักบางที่ เขานำMac AddressมาHack Wirelessใช้แบบฟรีๆ ตัวZyxel G-4100สุดเทพของเราจะเอาอยู่ไหมครับ?

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆครับ ความรู้ของคุณ คือการสร้างบุญครั้งยิ่งใหญ่ ขอบคุณครับ
    Msit10

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 11:16 pm

Msit10 เขียน:ขอสอบถามต่อยอดจากคำตอบน๊ะครับ

- Linksys RV042 จากคำตอบคือการตั้งค่า Load Balanced ใช้งานอินเทอร์เน็ตทั้ง 2 ลิงค์พร้อมกัน อยากสอบถามว่า ความหมายของคำว่า "2 ลิงค์พร้อมกัน" หมายความว่าอย่างไรครับ?
    (ถามแบบโง่ๆน๊ะครับ สมมุติว่าเรามีADSL ความเร็ว16mbจำนวน2ชุด รวมแล้วได้=32mb 2ลิงค์พร้อมกันที่นี้คือพอ16mbลิงค์หลักอันแรกหลุด มันจะเอา16mbลิงค์สำรองตัวที่2มาเหรอครับ)
    (หรือ สมมุติว่าเรามีADSL ความเร็ว16mbจำนวนแค่1ชุด 2ลิงค์พร้อมกันที่นี้คือ มีตัวconnect2ตัว พอตัวลิงค์หลักแรกหลุด ก็มีลิงค์สำรองตัวที่2คอยเชื่อมไว้)

• เบื้องต้นต้องไปที่บทความนี้เลยครับผม -> เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

• จากโจทย์นะครับ ถ้ามี ADSL 2 เส้น ความเร็ว 16 Mbps ทั้ง 2 เส้น ดังนั้นความเร็วที่ได้ในการดาวน์โหลดไฟล์ข้อมูลด้วย "BitTorrent, FTP Client, Download Accerelator หรือ Internet Download Manager" จะได้ความเร็วเท่ากับ 32 Mbps ครับ

• แต่ถ้าในกรณีที่ใช้งานด้วย Internet Exploror, Firefox, Chrome หรือ Safari จะสามารถใช้งานได้เส้นใดเส้นหนึ่ง ซึ่งก็คือ 16 Mbps ครับ

• จะสังเกตได้ว่าการทำงานจะขึ้นอยู่กับ "Session" เป็นหลักครับ ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เราเลือกใช้งานว่ามีพฤติกรรมในการสร้าง Session อย่างไรครับ

• ลองอ่านจากบทความที่แนะนำไปนะครับ จะเห็นได้ว่า Linksys RV042 รองรับการทำงานทั้งหมด 2 โหมดการทำงาน คือ "โหลดบาลานซ์โหมด (Load-Balanced Mode)" และ "สมาร์ทลิงค์แบ็คอัพโหมด (Smart Link Backup Mode)"

- ถ้าเราใช้Linksys RV042 จำเป็นต้องติดตั้งZyxel G-4100จำนวนหลายๆ ตัวไหมครับ?

• คำถามงงๆ นะครับ แต่แบบนี้ครับ เราจะติดตั้ง Zyxel G-4100 V2 "กั้ันกลาง" ระหว่าง Linksys RV042 กับระบบเครือข่ายภายในของเราครับ ดังนั้นถ้าเครื่องที่อยู่ภายในระบบเครือข่ายของเราพยายามที่ต้องการจะใช้งาน Internet จะต้องวิ่งไปผ่านตัว Zyxel G-4100 V2 ก่อน ถึงจะสามารถข้ามผ่านไปยัง Linksys RV042 เพื่อออก Internet ได้ครับ

- ถ้าเราใช้Linksys RV042 แล้วติดตั้งZyxel G-4100ตัวเดียว และใช้Linksys WRT54GLมาเป็นAccess Pointเป็นตัวช่วยขยายสัญญาณ คิดว่าเหมาะสมไหมครับ สำหรับModelนี้? (มีModelอื่นๆที่แนะนำเหมาะสมกว่านี้ไหมครับ แบบสเถียรๆครับ?)

• โดยปกติก็เชื่อมต่อแบบนี้นะครับ ลองดูรูปประกอบครับผม

รูปภาพ

- Linksys WRT54GL เหมาะสำหรับทำAccess Pointไหมครับ (มีอุปกรณ์อื่นที่เหมาะกว่านี้ไหมครับ)?

• Linksys WRT54GL มีคุณสมบัติเด่นคือ ดี + ถูก + อึด + ทน + ฟังก์ชั่นเก่ง + ประกัน 3 ปี เปลี่ยนสินค้าใหม่ทันที + คนใช้งานเยอะมาก + ข้อมูลและวิธีการแก้ปัญหาสามารถหาได้เต็ม Internet ไปหมดเลยครับ :D

• สำหรับทีมงานเรา ถ้าจะเลือกใช้อุปกรณ์ตัวอื่นก็น่าจะมีแค่ความสวยงาม + การติดตั้งสายไฟฟ้า เท่านั้นครับ ซึ่งสามารถเลือกใช้เป็น UBiQUiTi PicoStation 2 หรือ EnGenius EOC-1650 แทนก็ได้ครับ

- Linksys WRT54GL ติดตามชั้นแต่ละชั้นประมาณ 10-15 ตัว (ชั้นละ1ตัวไหวมั้ยครับ)?
    ห้องพักจะเป็นลักษณะ2ฝั่ง จะมีทางเดินตรงกลางครับ มีแค่กำแพงกับประตูเท่านั้น ห้องน้ำอยู่ในห้องลึกเข้าไปอีก สรุปมีแค่กำแพงกับประตูกั้นครับ

• ถ้าจะติดตั้งเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้ติดตั้งใช้งานเล่นๆ แบบ Home Use แนะนำให้ทำ Site Survey ครับ โดยลองหา Linksys WRT54GL ซัก 1 ตัว แล้วเอาไปวางไว้ตามจุดที่เราต้องการ จากนั้นใช้ Notebook เดินทดสอบระดับสัญญาณว่าครอบคลุมความต้องการหรือไม่ครับ ถ้าไม่พอตรงจุดไหนก็เติมเข้าไปได้เลยครับ

- Linksys WRT54GL ถ้าผมนำไปUpdate Firmware ให้เป็น DD-WRT จะช่วยกระจายสัญญาณได้เยอะไหมครับ?

• Linksys WRT54GL จะต้องไป Upgrade Firmware DD-WRT ก่อนนะครับ ไม่อย่างนั้นก็ไม่ได้มีค่าต่างอะไรไปจาก Wireless Access Point ทั่วไปเลยครับ :D

- ผมไม่เคยใช้Access Pointครับ ไม่เคยจับเลย
    เท่าที่ศึกษามาก่อนจะมาถามผู้สันทัด เห็นเขาบอกกันว่าต้องตั้งChannelสลับกัน
    ไม่ทราบว่าการConfigตัว Channel และ Mac Address ของAccess Point ตั้งค่ากันที่ไหนครับ?

• การตั้ง Channel ของ Wireless สลับกันก็เพื่อที่จะไม่ใช้ Access Point ที่อยู่ใกล้กัน ส่งสัญญาณออกมากวนกันครับ ดังนั้นจึงจะทำการติดตั้งให้เส้นช่องระยะสัญญาณออกไปอย่างน้อย 5 ช่องสัญญาณ เช่น ช่องที่ 1 - 5 - 11 เป็นต้นครับ

• ส่วนคำถามเรื่อง MAC Address งงคำถามครับผม ไม่เข้าใจว่าต้องการจะถามว่าอะไรอะครับ :D

- เห็นคนในหอพักบางที่ เขานำMac AddressมาHack Wirelessใช้แบบฟรีๆ ตัวZyxel G-4100สุดเทพของเราจะเอาอยู่ไหมครับ?

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆครับ ความรู้ของคุณ คือการสร้างบุญครั้งยิ่งใหญ่ ขอบคุณครับ

• Zyxel G-4100 V2 ไม่ได้เทพอะไรนะครับ เป็นแค่ HotSpot Box ธรรมดาตัวนึงในตลาดเท่านั้นเองครับ เพียงแต่ว่าได้รับความนิยมพอสมควรครับ แต่โดยพื้นฐานก็คือ ทุกยี่ห้อมีขายเหมือนกันหมดครับ เพียงแต่ตัวแทนจำหน่ายอาจจะไม่ทราบเลยไม่ได้นำมาจำหน่ายเท่านั้นเองครับ

• ส่วนเรื่อง Wireless Hacking เข้าใจว่าน่าจะหมายถึงพวกหอพักที่ไม่ได้ใช้ระบบ Username / Password นะครับ เลยต้องไป lock ความปลอดภัยด้วย Wireless Security แต่ในกรณีของคุณ "Msit10" ต้องการใช้งานระบบ Authentication แบบ Username / Password ไม่ใช่เหรอครับ ? ดังนั้นโดยปกติแล้วระบบนี้จะปล่อยสัญญาณ Wireless ออกไปแบบเปิด (Open Security) เลยครับ ไม่ต้องเสียเวลา Hack ของเราหรอกครับ :D

ถ้าไม่มี Username / Password ยังงัยก็หมดสิทธิ์ใช้งานอยู่แล้วครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย Msit10 เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 11:20 pm

สอบถามเพิ่มเติมครับ
    ผมไปอ่านกระทู้ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=36&t=930
    เป็นเรื่องของบันทึก Log ตามพรบ.
    ผมไม่มีความรุ้ด้านนี้เลย
    ถ้าผมซื้อZyxel G-4100 v2มาแล้ว ขั้นตอนการโยน log file ไปเก็บไว้ที่ syslog server มีขั้นตอนละเอียดแบบไหนอย่างไรบ้างครับ?

Msit10

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 11:37 pm

Msit10 เขียน:สอบถามเพิ่มเติมครับ
    ผมไปอ่านกระทู้ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=36&t=930
    เป็นเรื่องของบันทึก Log ตามพรบ.
    ผมไม่มีความรุ้ด้านนี้เลย
    ถ้าผมซื้อZyxel G-4100 v2มาแล้ว ขั้นตอนการโยน log file ไปเก็บไว้ที่ syslog server มีขั้นตอนละเอียดแบบไหนอย่างไรบ้างครับ?

• ขั้นคอนแรกเราจะต้องตั้งเครื่อง PC หรือ Server ขึ้นมา 1 เครื่อง จากนั้นติดตั้งโปรแกรม syslog-ng ลงบนเครื่องนั้น

• จากนั้นก็ไปกำหนดในอุปกรณ์ Zyxel G-4100 V2 ให้โยน LOG ไฟล์ทั้งหมดไปที่ syslog-ng เครื่องที่เราติดตั้งอยู่ครับ

• แต่ผมดูแล้วยังงัย ถ้าจะเอาตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ แบบ 100% อดใจรอแป๊ปครับ เพราะว่าตอนนี้ กระทรวง ICT กำลังจะแจก Software ฟรี ที่ผ่านการรับรองจากกระทรวงฯ ว่าถูกต้องตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ทุกประการครับ โดยมีเป็น 2 Versions ที่สามารถติดตั้งบน Linux และ Windows (ผ่าน VMware)

sys2u

โพสต์โดย Msit10 เมื่อ พุธ 16 ธ.ค. 2009 12:32 am

Administrator sys2u ขยันจริงๆเลยครับ
    คำถามบางคำถามอาจจะงงๆครับ เพราะวันนี้ผมลวกถามไปหน่อย พอดีต้องรีบออกไปธุระนะครับ อันไหนผิดพลาดประกาดใดก็ต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยน๊ะครับ

เดี๋ยวจะมาถามอีกเมื่อมีข้อสงสัย ขอบคุณมากๆครับ
    Msit10

โพสต์โดย Msit10 เมื่อ อังคาร 22 ธ.ค. 2009 4:33 pm

ผมได้ซื้อ Zyxel G-4100 v2 จากทางsys2uมาแล้วครับ
    ตอนนี้เกิดปัญหาครับ
    1. พอมีคนใช้งานถึง20คน เครื่องZyxel G-4100 v2แฮงค์เลยครับ!!!!
    2. ผมซื้อมา ระยะเวลา1จะคุ้มไหมครับ กลัวมันจะพังซะก่อน
    3. ผมขอวิธีsetการตั้งค่าทั้งหมดได้ไหมครับ ไม่เห็นมีคู่มือมาให้เลยอะครับ
    Msit10

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 22 ธ.ค. 2009 4:55 pm

Msit10 เขียน:ผมได้ซื้อ Zyxel G-4100 v2 จากทางsys2uมาแล้วครับ
    ตอนนี้เกิดปัญหาครับ
    1. พอมีคนใช้งานถึง20คน เครื่องZyxel G-4100 v2แฮงค์เลยครับ!!!!
    2. ผมซื้อมา ระยะเวลา1จะคุ้มไหมครับ กลัวมันจะพังซะก่อน
    3. ผมขอวิธีsetการตั้งค่าทั้งหมดได้ไหมครับ ไม่เห็นมีคู่มือมาให้เลยอะครับ

• :shock: ซื้อไปตอนไหนเหรอครับ ไม่เห็นมีรายการสั่งซื้อเข้ามาเลยนะครับ สงสัยจะไปซื้อผิดร้านแล้วละครับผม :D

• ช่วงนี้ต้องระวังนะครับ เพราะว่ามีร้านที่แอบอ้างเป็น SYS2U.COM เยอะพอสมควรครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะพยายามจะทำให้ลูกค้าเข้าใจว่าเป็น SYS2U.COM แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่ครับผม

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Wireless Hot Spot Gateway