วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ต.ค. 2008 4:46 pm

รูปภาพ วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

รูปภาพ

* สำหรับท่านที่ต้องการจะขยายสัญญาณ True Wi-Fi ในระยะไกล 500-1000 เมตร สามารถค้นบทความได้จากที่นี่ครับ -> วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2 (500-1000 เมตร)

คำถาม

1.ถ้าต้องการเชื่อมต่อสัญญาณของ True Wi-Fi ให้เครื่องรับสามารถรับได้ดีขึ้นต้องทำอย่างไรบ้าง ?

คำตอบ

ในปัจจุบันเครื่อข่ายไร้สาย (Wireless) เป็นทางเลือกหนึ่งที่ผู้ใช้ต่างนำมาใช้งานบนอินเตอร์เน็ตกันอย่างแพร่หลาย เป็นเพราะความสะดวกสบายของการใช้งาน โดยผู้ใช้งานไม่ต้องมาคอยดูในเรื่องของการเดินจุดแลนที่จะเชื่อมต่อสาย (Wired) ไปยังเครื่องคอมพิวเตอร์เลย เพียงแต่ในระบบเครื่อข่ายของเราจะต้องมีตัวส่งสัญญาณไร้สาย (Wireless) ขึ้นมาในระบบก่อนแล้วที่เครื่องคอมพิวเตอร์ก็ใช้ อุปกรณ์ที่เป็น Wireless Adepter มาเป็นตัวรับสัญญาณ แต่ถ้าเป้น โน้ตบุ้คที่มีตัวรับสัญญาณติดมาในตัวอุปกรณ์ก็สามารถเชื่อมต่อเครือข่ายไร้สายได้เลย

แต่พอกลุ่มผู้ใช้ขยายเพิ่มขึ้นไปยังผู้ที่พักอาศัยตาม อพาร์ทเม้น คอนโด ฯ ซึ่งสถานที่เหล่านี้บางทีเจ้าของหอพักไม่ได้ติดตั้งหรือให้บริการอินเตอร์เน็ตกับผู้ที่มาพักอาศัย ทำให้ผู้ใช้ต้องลองหาสัญญาณไร้สาย ที่สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้โดยเลือก True Wi-Fi ซึ่งเป็นทางเลือกหนึ่งที่ใช้งานได้สะดวกขึ้น แต่ถ้าหากว่าสัญญาณที่รับมาจาก True Wi-Fi ที่ส่งมาน้อยมากทำให้เวลาใช้งานอินเตอร์เน็ต สัญญาณจะเกิดหลุดบ่อย

ทำให้มีการนำเอา linksys WRT54GL ทำเป็น Mode Repeater ขึ้นมา ซึ่งเทคนิคของโหมดนี้ก็คือ Linksys WRT54GL จะเอาสัญญาณของ Wireless ไปเกาะกับสัญญาณของ True Wi-Fi (ที่อยู่บริเวณนั้น) เป็นแบบ Client เข้าไปเกาะและในตัวของ Linksys WRT54GL จะมีการสร้าง Virtual Wireless Network ขึ้นมาอีกชื่อสัญญาณนึงเพื่อให้สำหรับสร้างเครือข่ายไร้สายภายในขึ้นมา เพื่อให้ผู้ใช้สามารถเข้ามาเกาะได้ทำให้เวลาใช้งานอยู่ ภาระของการส่ง-รับ จะเป็นที่ตัว Linksys WRT54GL และ เครื่อง PC ที่ไม่มีตัวรับสัญญาณก็ยังสามารถต่อเป็น LAN เข้าที่ตัว Linksys WRT54GL ก็ได้

รูปภาพ

รูป การติดตั้งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL เพื่อเชื่อมต่อสัญญาณกับ True Wi-Fi

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการติดตั้ง
  1. อุปกรณ์ที่นำมาใช้งานกระจายสัญญาณไร้สาย Linksys WRT54GL - Wireless-G Broadband Router
  2. Firmware DD-WRT V.24 mini

ขั้นตอนที่ 1 - UP Firmware DD-WRT v.24 mini กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL

รูปภาพ

รูป Linksys WRT54GL Firmware DD-WRT V.24 mini

ขั้นตอนที่ 2 - ติดตั้งระบบของการ Repeater กับสัญญาณของ True Wi-Fi

1. เลือกที่ Wireless -> Basic Settings
    • Wireless Physical Interface wl0
      - Wireless Mode : Repeater
      - Wireless Network Mode : Mixed
      - Wireless Network Name (SSID) : truewifi
    • Virtual Interfaces
      - Wireless Network Name (SSID) : SYS2U+True Wi-FI ตั้งชื่อที่ต้องการใช้ภายในขึ้นมา

รูปภาพ

รูป Linksys WRT54GL Wireless Basic Settings

2. เลือกที่ Wireless -> Wireless Security
    • Wireless Security wl0 : Disable
    • Virtual Interfaces Wl0.1 SSID [SYS2U+True Wi-Fi] ตั้งชื่อที่ต้องการใช้ภายในขึ้นมา
      - Security Mode : WEP
      - Default Transmit Key : 1
      - Encryption : 64 bits 10 hex digits
      - KEY 1 : 1234567890 รหัส A-F , 0-9 (10ตัวอักษร)

รูปภาพ

รูป Linksys WRT54GL Wireless Security

3. เลือกที่ Security -> Firewall
    • SPI Firewall : Disable

รูปภาพ

รูป Linksys WRT54GL Security

4. เลือกที่ Status -> WAN
    • Configuration Type
      - IP Address : 10.42.130.113 เป็น IP ที่ได้รับมาจาก True Wi-Fi ที่ขา WAN
      - Subnet Mask : 255.255.252.0 เป็น Subnet ที่ได้รับมาจาก True Wi-Fi ที่ขา WAN
      - Gateway : 10.42.128.1 เป็น Gateway ที่ได้รับมาจาก True Wi-Fi ที่ขา WAN
      - DNS 1 :10.42.254..10 เป็น DNS ที่ได้รับมาจาก True Wi-Fi ที่ขา WAN
      - DNS 2 : 10.42.254.2 เป็น DNS ที่ได้รับมาจาก True Wi-Fi ที่ขา WAN

รูปภาพ

รูป Linksys WRT54GL WAN

5. เลือกที่ Status -> Wireless
    • Wireless Node จะแสดงสถานะ ของ Access point & Client ที่เชื่อมต่ออยู่
      - MAC Address : 00:13:19:85:87:E1แสดงถึงการเชื่อมต่อของ Linksys WRT54GL ไปเกาะกับ True Wi-Fi ซึ่งจะแสดง MAC Address ของ True ขึ้นมา

รูปภาพ

รูปภาพ

รูป Linksys WRT54GL Status Wireless

6. ทดสอบเชื่อมต่อ Wireless จากเครื่องรับค้นหาสัญญาณ "SYS2U+True WiFi" ใส่รหัส "1234567890" (ที่ได้สร้างมาจาก Virtual Interface และ Wireless Security)แล้วทำการเชื่อมต่อ

รูปภาพ

รูป ใช้เครื่องรับเชื่อมต่อสัญญาณ "SYS2U+TrueWiFi"

7. ทดลองเข้าเวปไซต์ ระบบจะ Redirect ไปยังหน้าเข้าระบบของ True WI-FI

รูปภาพ

รูป การเชื่อมต่อกับ True Wi-Fi สำเร็จผู้ใช้สามารถใช้งานได้ภายในมุมต่างๆได้อย่างสบาย

ข้อมูลเพิ่มเติมจากสมาชิค SYS2U
โดย mrgill
ผมเขียน script สำหรับใช้ต่อ truewifi โดยไม่ให้ตัดทุก 90 นาทีได้แล้วครับเอาไปทดลองใช้กันดูนะครับ
วิธีทำให้เล่น Truewifi ได้อย่างต่อเนื่องโดยไม่ถูกตัดทุก 90 นาที :D ขอบคุณมากๆ ครับ

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ เสาร์ 12 ก.ย. 2009 11:20 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย naihuato เมื่อ อาทิตย์ 26 ต.ค. 2008 8:35 pm

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ เด๋วจะลองไปทำครับผม
naihuato

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย naihuato เมื่อ พุธ 29 ต.ค. 2008 8:31 pm

ลองทำแล้วใช้ได้จริงๆครับ ขอบคุณมากครับ

แต่มีข้อสงสัยครับ truewifi นี่มันต้องล็อกอินทุก 90 นาทีครับ

ถ้ามันเกิน 90 นาทีผมต้องปิด-เปิด 54GL เพื่อล็อกอินใหม่หรือ ปิด-เปิดที่ตัวไวร์เลสที่โน็ตบุ๊คเพื่อล็อกอินใหม่ หรือต้องทำทั้งสองที่ครับ

แล้วถ้ามีโน็ตบุ๊กสองเครื่องต่อผ่าน GL ตัวเดียวเนี่ย จะต้องล็อกอินสองครั้งมั้ยครับ คือมันแชร์เน็ตได้มั้ยครับ
naihuato

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 29 ต.ค. 2008 10:44 pm

naihuato เขียน:ลองทำแล้วใช้ได้จริงๆครับ ขอบคุณมากครับ

แต่มีข้อสงสัยครับ truewifi นี่มันต้องล็อกอินทุก 90 นาทีครับ

ถ้ามันเกิน 90 นาทีผมต้องปิด-เปิด 54GL เพื่อล็อกอินใหม่หรือ ปิด-เปิดที่ตัวไวร์เลสที่โน็ตบุ๊คเพื่อล็อกอินใหม่ หรือต้องทำทั้งสองที่ครับ

แล้วถ้ามีโน็ตบุ๊กสองเครื่องต่อผ่าน GL ตัวเดียวเนี่ย จะต้องล็อกอินสองครั้งมั้ยครับ คือมันแชร์เน็ตได้มั้ยครับ

ขอไปทดสอบก่อนนะครับ ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย Berserk เมื่อ พฤหัสฯ. 13 พ.ย. 2008 2:30 pm

สอบถาม พี่ หน่อย ครับ ว่า ผม ทำตาม ข้าง บน หมด แล้ว อ่ะครับ คือ แล้ว สัญญาณ มันจะติดบ้าง ไม่ติด บ้าง อ่ะครับ เลย อยาก จะสอบถาม

เรื่อง การ ปรับ ความแรงของสัญญาณ ให้ ไกล กว่า เดิม ไม่ทราบว่าจะปรับได้ ไหมอ่ะครับ แล้วก็ ถ้า ปรับ ไม่ได้ ผม ควร จะเปลื่ยน เสา เป็น

อะไร ดี ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
Berserk

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 13 พ.ย. 2008 6:57 pm

Berserk เขียน:สอบถาม พี่ หน่อย ครับ ว่า ผม ทำตาม ข้าง บน หมด แล้ว อ่ะครับ คือ แล้ว สัญญาณ มันจะติดบ้าง ไม่ติด บ้าง อ่ะครับ เลย อยาก จะสอบถาม

เรื่อง การ ปรับ ความแรงของสัญญาณ ให้ ไกล กว่า เดิม ไม่ทราบว่าจะปรับได้ ไหมอ่ะครับ แล้วก็ ถ้า ปรับ ไม่ได้ ผม ควร จะเปลื่ยน เสา เป็น

อะไร ดี ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ตอบ
  1. ลองปรับ Transmission Power (Xmit Power) ในหน้า Wireless --> Advanced Setting เพิ่มดูครับ อาจจะใส่ กำลังไป 200 เลยก็ได้แล้วดูที่ Staus --> Wireless ในส่วน Signal Quality ว่าเพิ่มขึ้นหรือว่าหลุดไหม ?
  2. ถ้าไม่ไหวจริงๆ อาจจะต้องเปลี่ยนเสาอากาศ Indoor เข้าไปแทนเสาต้นเดิมต้นเดียวก็พอนะครับ เช่น PCI - ANT-IN-10 หรือ LevelOne OAN-1070
vit_et07

โพสต์โดย jopcc เมื่อ อังคาร 20 ม.ค. 2009 3:07 pm

จากที่อ่านกระทู้นี้แล้วไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมา เลยเกิดข้อสงสัย โดยรุ่นที่ผมใช้คือ wrt54gc

1.จาก yasha.okshtein.net/wrt54gc/
WRT54GC Router IS UNHACKABLE
With only 1MB of Flash, you can't really do much with it. You sure can't get Linux on it. OK, *MAYBE* you can netboot it. But with 4MB of Ram, that's not too good..
บอกว่า wrt54gc มี flash 1 MB Ram 4 MB ซึ่งตรงกับหลายๆ แหล่งเช่น wikipedia
ผมจะสามารถ flash ไฟล์ที่แนบในกระทู้นี้ได้ไหมครับ เพราะไฟล์ dd-wrt.v24_mini_generic.bin 2.78 MB แล้ว
หรือว่า มี flash ตัวไหนที่เหมาะกับ wrt54gc อีกไหมครับ
ผมต้องการทำ repeater เพื่อเชื่อมกับ true wifi ครับ

2. ถ้าไม่ได้ Tomato สามารถช่วยแก้ปัญหานี้ได้ไหมครับ
มีกระทู้สอนเกี่ยวกับ tomato ตรงไหนบ้างไหมครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ
jopcc

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 20 ม.ค. 2009 4:28 pm

อธิบายดังนี้ครับ
    jopcc เขียน:จากที่อ่านกระทู้นี้แล้วไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมา เลยเกิดข้อสงสัย โดยรุ่นที่ผมใช้คือ wrt54gc
    1.จาก yasha.okshtein.net/wrt54gc/
    WRT54GC Router IS UNHACKABLE
    With only 1MB of Flash, you can't really do much with it. You sure can't get Linux on it. OK, *MAYBE* you can netboot it. But with 4MB of Ram, that's not too good..
    บอกว่า wrt54gc มี flash 1 MB Ram 4 MB ซึ่งตรงกับหลายๆ แหล่งเช่น wikipedia
    ผมจะสามารถ flash ไฟล์ที่แนบในกระทู้นี้ได้ไหมครับ เพราะไฟล์ dd-wrt.v24_mini_generic.bin 2.78 MB แล้ว
    หรือว่า มี flash ตัวไหนที่เหมาะกับ wrt54gc อีกไหมครับ
    ผมต้องการทำ repeater เพื่อเชื่อมกับ true wifi ครับ

1. การอัพเกรด Firmware ไม่ได้ดูที่ FLASH กับ RAM เท่านั้นครับ อันนั้นเป็นเพียงส่วนประกอบส่วนหนึ่งที่เราจะพิจารณาว่าจะใช้ Firmware รุ่นไหน ขนาดเท่าไร ? แต่ factor จริงๆ คือ 'Chipset' ของเราท์เตอร์รุ่นนั้นว่ารองรับ Firmware รุ่นไหนบ้างครับ เช่น Broadcom, Atheros จะสามารถรองรับ DD-WRT ได้ เป็นต้น ตัวอย่าง Linksys Supported Device

2. Firmware DD-WRT ในแต่ละ Version นั้นจะทำเฉพาะของเราท์เตอร์แต่ละรุ่นโดยเฉพาะครับ ไม่สามารถเอามาใช้ข้ามรุ่นกันได้ เช่น Linksys WRT54GL v1.1 กับ Linksys WRT54G2 ก็ไม่สามารถเอามาใช้ด้วยกันได้ ถึงแม้ว่าจะมีชื่อไฟล์เป็น DD-WRT v24 Mini เหมือนกัน

3. Linksys WRT54GC ใช้แพลทฟอร์ท 'Marvell ARM914' ไม่สามารถนำมาใช้กับ Firmware ของ DD-WRT ได้ครับ

2. ถ้าไม่ได้ Tomato สามารถช่วยแก้ปัญหานี้ได้ไหมครับ
    มีกระทู้สอนเกี่ยวกับ tomato ตรงไหนบ้างไหมครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับ

4. Tomato ก็เช่นเดียวกันกับ DD-WRT โดยเป็น Firmware ที่รองรับ Chipset ในตระกูล Broadcom เป็นหลัก ลองพิจารณาดูแล้ว สงสัยว่าจะต้องใช้ Linksys WRT54GL ละครับ หลีกเลี่ยงลำบาก หรือลองดูเราท์เตอร์ที่รองรับตามนี้ครับ ตัวอย่าง Linksys Supported Device

sys2u

โพสต์โดย jopcc เมื่อ อังคาร 20 ม.ค. 2009 5:03 pm

ขอบคุณมากครับ
ตอบเร็วมากๆ

รบกวนถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ
ถ้า flash ผิดรุ่นหรือ flash แล้วใช้งานไม่ได้
rounter จะพังเลยหรือไม่ครับ ประกันจะช่วยได้ไหม (จริงหมดประกันไปแล้วแต่ถามเผื่อไว้ครับ)

แล้วจะมีวิธีแก้กลับให้เป็นเหมือนเดิมได้ไหมครับ
jopcc

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 20 ม.ค. 2009 5:25 pm

jopcc เขียน:ขอบคุณมากครับ
ตอบเร็วมากๆ

รบกวนถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ
ถ้า flash ผิดรุ่นหรือ flash แล้วใช้งานไม่ได้
rounter จะพังเลยหรือไม่ครับ ประกันจะช่วยได้ไหม (จริงหมดประกันไปแล้วแต่ถามเผื่อไว้ครับ)

แล้วจะมีวิธีแก้กลับให้เป็นเหมือนเดิมได้ไหมครับ

1. ปกติถ้า Flash ผิดมันก้อจะพังไปเลย หรือเราเรียกว่า 'Brick' (จริงๆ ก็ไม่ได้พังซะทีเดียว มันเป็นอาการเหมือนเราติดตั้ง Windows ไม่เสร็จ มันจะบู๊ทไม่ขึ้นครับ)

2. วิธีแก้แบบลำบาก คือต้องทำการ Reset หรือช๊อตที่ขาของ Chipset ให้กลับมารอรับการ Burn Firmware เข้าไปใหม่ ซึ่งจะต้องเปิดคู่มือของ Chipset ดูด้วยว่าเป็นขาไหน

3. วิธีแก้แบบสบาย คือ ส่งเคลมครับ ;)

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL