สอบถามระหว่าง rocket m2 vs picostation กับตึกสามชั้นครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Wireless Hot Spot Gateway
ให้รองรับการทำงานในหอพัก อพาร์ทเม้นท์ โรงแรม สามารถพิมพ์ตั๋วตามระยะเวาลาที่กำหนดได้ทันที

สอบถามระหว่าง rocket m2 vs picostation กับตึกสามชั้นครับ

โพสต์โดย taweesak เมื่อ อังคาร 06 ม.ค. 2015 1:28 pm

รบกวนสอบถามครับ
ถ้าผมจะปล่อยสัญญาณให้คนในตึกสามชั้นๆละเก้าห้อง
ตามรูป
ผมจะใช้ อะไรดีระหว่าง rocket m2 vs picostation
ตำแหน่งที่เหมาะจะติดตั้ง ถ้าต้องอยู่ในอาคาร อยูบริเวณจุดไหนดีที่สุดครับ
ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
AP.jpg (71.31 KiB) เปิดดู 24098 ครั้ง
taweesak

Re: สอบถามระหว่าง rocket m2 vs picostation กับตึกสามชั้นครับ

โพสต์โดย taweesak เมื่อ อังคาร 06 ม.ค. 2015 1:55 pm

เดิมผมมีระบบสายอยู่ แต่เซอร์เวอร์มีปัญหาบ่อย
อยากเอาไมโครติก กับ AP มาใช้
สวิทช์เดิมมีอยู่แล้ว ชั้นละตัวครับ
ไม่ค่อยมีความรู้ครับ อาจจะต้องลองซื้อมาต่อดู
ตามรูป ขอคำแนะนำด้วยครับ
Digram.jpg (83.99 KiB) เปิดดู 24120 ครั้ง
taweesak

Re: สอบถามระหว่าง rocket m2 vs picostation กับตึกสามชั้นครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 07 ม.ค. 2015 3:14 pm

taweesak เขียน:เดิมผมมีระบบสายอยู่ แต่เซอร์เวอร์มีปัญหาบ่อย
อยากเอาไมโครติก กับ AP มาใช้
สวิทช์เดิมมีอยู่แล้ว ชั้นละตัวครับ
ไม่ค่อยมีความรู้ครับ อาจจะต้องลองซื้อมาต่อดู
ตามรูป ขอคำแนะนำด้วยครับ

แนะนำ
เซตโมเด็มเป็นบริดจ์ แล้วให้ Mikrotik เป็น Router ทำ hotspot ต่อ lan ไปแต่ละชั้นให้ PicoM2HP ปล่อยสัญญาณ Wireless
- Mikrotik RB450G (รองรับ user ใช้งานพร้อมกันได้ประมาณ 50, สร้าง hotspot กำหนด user ควบคุม bandwidth การใช้งาน ฯลฯได้)
- UBNT PicoM2HP ( ติดตั้งแต่ละชั้น จะได้สัญญาณที่แรง และครอบคลุมมากกว่า ส่วนตัว rocketm2 ออกแบบมาให้ใช้กับเสา outdoor มากกว่า )

* PicoM2Hp จะปล่อยสัญญาณภายในอาคารได้ดีกว่า แถมเสาก็มีแถมมาให้แล้ว ไม่ต้องหาซื้อมาเพิ่มครับ

* จุดที่ติดตั้ง ควรติดตั้งใกล้บริเวณที่มีการใช้งาน และไม่ควรมีสิ่งกีดขวางหรือเป็นมุมอับ สัญญาณ Wireless เวลาปล่อยออกมาจะได้กระจายได้ดี

กระทู้เกี่ยวข้อง
ตั้งค่าอุปกรณ์ UbiQuiTi Picom2Hp โหมด AP(Access Point)
วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Wireless Hot Spot Gateway