การต่อ VPN IPSec (RV042) กับ iPad

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

การต่อ VPN IPSec (RV042) กับ iPad

โพสต์โดย blu-raymon เมื่อ จันทร์ 06 ต.ค. 2014 3:07 pm

คือผมสร้าง VPN IPSec แบบ group vpn แล้ว เชื่อมต่อกับ ShrewSoft ได้ปกติ
แต่ผมจะใช้ iPad ต่อ VPN ipsec ผมต้องทำไงบ้าง เพราะ ใน iPad ต้องใส่ username+pass ทั้งๆที่ใน rv042 ไม่เห็นมีให้ตั้งอะไรเลย
สรุปผม ต้องทำไงให้ผมใช้ ipad ต่อ vpn ipsec กับ rv042 ได้
ขอบคุณครับ
blu-raymon

Re: การต่อ VPN IPSec (RV042) กับ iPad

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 20 ต.ค. 2014 1:11 pm

blu-raymon เขียน:คือผมสร้าง VPN IPSec แบบ group vpn แล้ว เชื่อมต่อกับ ShrewSoft ได้ปกติ
แต่ผมจะใช้ iPad ต่อ VPN ipsec ผมต้องทำไงบ้าง เพราะ ใน iPad ต้องใส่ username+pass ทั้งๆที่ใน rv042 ไม่เห็นมีให้ตั้งอะไรเลย
สรุปผม ต้องทำไงให้ผมใช้ ipad ต่อ vpn ipsec กับ rv042 ได้
ขอบคุณครับ

ปกติ VPN Client Users สามารถสร้างและกำหนด User,password ให้อยู่แล้วน่ะครับ ( VPN -> VPN Client Access)
แต่ต้องดูด้วยว่า APP ที่จะใช้ใน Ipad รองรับหรือป่าว
รูปภาพ
รูปภาพ

หรือจะใช้ VPN client ที่มีให้ใน IOS หรือ Android หรือบน PC สามารถเชื่อมต่อ VPN แบบ PPTP กับ RV042 ได้เลยครับ ไม่ต้องติดตั้ง app เสริม
โดยใน RV042 ให้เปิด enable ที่ VPN -> PPTP Server แล้วสร้าง User ขึ้นมาได้ 5 account (กำหนด user, password )
pptp-server.png (101.86 KiB) เปิดดู 2667 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)