ขอคำปรึกษาหน่อย ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ขอคำปรึกษาหน่อย ครับ

โพสต์โดย zero_one11 เมื่อ ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 10:01 pm

ผมมี network อยู่ 2 วง แบ่งการใช้งานเป็นแบบนี้ ครับ วง_1เป็น internet ใช้งานอินเตอร์เนตทั่วไป ; วง_2 เป็น intranet ใช้ระบบงานในหน่วยงาน ตามรูป
ผมอยากทราบว่าพอจะมีวิธที่ทำให้ lan 2 วงนี้เชื่อมต่อกันได้ และสามารถใช้งานได้ทั้ง internet และ intranet ได้ทั้งสองวง
ไม่ทราบว่ามีวิธีทำอย่างไร หรื ต้องใช้อุปกรณ์อะไรเข้ามาข่วย
ช่วยบอกหน่อย ครับ
แนบไฟล์
network diagram Govermrnt.jpg
network diagram Govermrnt.jpg (45.3 KiB) เปิดดู 2920 ครั้ง
zero_one11

Re: ขอคำปรึกษาหน่อย ครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 23 ก.ย. 2013 9:08 am

zero_one11 เขียน:ผมมี network อยู่ 2 วง แบ่งการใช้งานเป็นแบบนี้ ครับ วง_1เป็น internet ใช้งานอินเตอร์เนตทั่วไป ; วง_2 เป็น intranet ใช้ระบบงานในหน่วยงาน ตามรูป
ผมอยากทราบว่าพอจะมีวิธที่ทำให้ lan 2 วงนี้เชื่อมต่อกันได้ และสามารถใช้งานได้ทั้ง internet และ intranet ได้ทั้งสองวง
ไม่ทราบว่ามีวิธีทำอย่างไร หรื ต้องใช้อุปกรณ์อะไรเข้ามาข่วย
ช่วยบอกหน่อย ครับ

ถ้ามี Switch Manage ก็สามารถสร้างเป็น VLAN และเขียน route ออก gateway port ที่ต้องการได้เลยครับ

หรืออาจจะใช้ RV042 ทำ Loadbalance และรวมเน็ต แล้วค่อยกำหนด สิทธิต่างๆในวงก็ได้ครับ
ตัวอุปกรณ์ทำได้หลากหลายครับ จะ blinding ให้ออกเฉพาะ WAN ที่ต้องการก็ได้ กำหนด bandwidth ที่ออกก็ได้
เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042
จำกัดความเร็วการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละผู้ใช้
ตัวอย่างการกำหนด Access rule
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: ขอคำปรึกษาหน่อย ครับ

โพสต์โดย zero_one11 เมื่อ อังคาร 24 ก.ย. 2013 10:09 am

ขอบคุณ ครับ
zero_one11

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)