สอบถามเรื่อง MikroTik

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

สอบถามเรื่อง MikroTik

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 8:18 pm

Email เรียน SYS2U

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องอุปกรณ์ครับ

ผมมี User 15 – 30 คนครับ

มี WAN/internet จำนวน 2 เส้นครับ โดย bandwidth internet เส้นละ 10M/1M ครับ

ต้องการเก็บ Log การใช้เน็ตตาม พรบ คอม ครับ

ต้องการทำ load balance ด้วยครับ เพื่อแบ่ง web/email 50%, voip15%,ftp/tftp15%, etc/bit torrent/streaming 20%

กำหนด bandwidth ให้ user แต่ละ account เป็น 1M/512K

กระจายสัญญาณทั้งสาย lan(10/100/1000) และ wireless (b/g)

รบกวนแนะนำด้วยครับ

1. ควรใช้ MikroTik รุ่นไหนดี

2. ควรใช้ RV042 หรือ MikroTik ทำ load balance ดีครับ

3. ควรใช้อะไรเก็บ log internet ตาม พรบ ดีครับ

4. ควรใช้ Access Point รุ่นไหนดีครับ สถานที่เป็นชั้นเดียว ขนาดพื้นที่ประมาณ ครึ่งสนามฟุตบอล พื้นที่เปิดโล่งอาจจะมีพาติชั่นแบ่งเป็น blockๆ หรือ เป็น zoneๆ ครับ
EMAIL_INFO

Re: Email : สอบถามเรื่อง MikroTik

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 8:27 pm

EMAIL_INFO เขียน:Email เรียน SYS2U

สวัสดีครับ คุณปุ้ม

1. ควรใช้ MikroTik รุ่นไหนดี

- รุ่นที่ดูจะเหมาะสมกับการใช้งานและราคาไม่แพงมาก ก็จะมี MikroTik RB750GL และ MikroTik RB450G โดยทั้งสองรู่นสามารถทำ load balance, จัดสรรแบนวิธด์, จัดเก็บ Log , ทำ Hotspot ฯลฯ ได้เหมือนกันครับ แต่ตัว RB450G จะมี CPU และ RAM เยอะกว่า รองรับได้ 50-70 user ส่วน RB750GL ก็รองรับได้ประมาณ 30-50 user ครับ

2. ควรใช้ RV042 หรือ MikroTik ทำ load balance ดีครับ

- ทางเทคนิคแล้ว ตัว MikroTik สามารถทำได้ดีกว่าแทบทุกด้านครับ เพราะสามารถเขียนโค้ดสั่งให้ทำงานตามที่เราต้องการได้ แต่จะมีข้อด้อยกว่า RV042 คือ เรื่องการใช้งาน ตัวอุปกรณ์ RV042 จะสามารถใช้งานได้ง่ายกว่ามากครับ มีเมนู มีฟังก์ชันให้พร้อมใช้งานได้เลยแต่ MikroTik เราจะต้องเป็นคน config ค่าเองว่าจะให้ทำอะไร

(MikroTik สามารถทำ hotspot ได้ด้วยสร้าง user กำหนด bandwidth อะไรได้หมด)

3. ควรใช้อะไรเก็บ log internet ตาม พรบ ดีครับ

- ส่วนมากแล้ว RV042 มักจะใช้ Link Logger จัดเก็บ ส่วน MikroTik มักจะโยนไปเก็บใน server ที่มีการติดตั้ง Syslog ครับ

4. ควรใช้ Access Point รุ่นไหนดีครับ สถานที่เป็นชั้นเดียว ขนาดพื้นที่ประมาณ ครึ่งสนามฟุตบอล พื้นที่เปิดโล่งอาจจะมีพาติชั่นแบ่งเป็น blockๆ หรือ เป็น zoneๆ ครับ

- ตัวที่แรงสุดตัวนี้ก็หนีไม่พ้นเจ้า UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP (PICOM2HP) ครับ ประยุกต์ใช้ได้ทั้งในและนอกอาคารครับ ตัวนี้วิ่งที่ 150Mbps(2.4GHz)

พร้อมแนบกระทู้เกี่ยวข้องให้ศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมครับ

MikroTik

วิธี ทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (แบบ 1 Internet) + การสร้างชื่อผู้ใช้งาน สิทธ์ผู้ใช้งานความเร็วของผู้ใช้งานและเวลาใช้งาน (User Profile & Bandwidth Management)

2.1 ติดตั้ง LoadBalance RB750GL แบบ 4 PPPOE to 1LAN

2.2 ติดตั้ง LoadBalance RB750GL 2 PPPOE+2 Static IP to 1 LAN

Rv042

เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

วิธีการติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละผู้ใช้

วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Linksys RV042 เพื่อสร้างกฏการใช้งาน Access Rule

วิธีการแยก Net และ Game ด้วย Linksys RV042 (Xpert Zone)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: Email : สอบถามเรื่อง MikroTik

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 8:28 pm

สอบถามเพิ่มเติมอีกเรื่องครับ

1. การเก็บ log ตาม พรบ คอม ของ MikroTik ครับ ถ้าผมใช้ kiwisyslog สามารถรับ log จาก MikroTik ได้หรือไม่ครับ

2. Log ที่ส่งออกมาจาก MikroTik นั้น มีการเข้ารหัสเพื่อรักษาความปลอดภัยด้วยหรือไม่ครับ เหมือนตัว Link Logger for Linksys RV042 หรือไม่ครับ
EMAIL_INFO

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 8:29 pm

EMAIL_INFO เขียน:สอบถามเพิ่มเติมอีกเรื่องครับ

1. การเก็บ log ตาม พรบ คอม ของ MikroTik ครับ ถ้าผมใช้ kiwisyslog สามารถรับ log จาก MikroTik ได้หรือไม่ครับ

2. Log ที่ส่งออกมาจาก MikroTik นั้น มีการเข้ารหัสเพื่อรักษาความปลอดภัยด้วยหรือไม่ครับ เหมือนตัว Link Logger for Linksys RV042 หรือไม่ครับ

คุณปุ้ย

- ตัว MikroTik สามารถส่ง log ทั้งหมด ไปเก็บใน kiwi syslog ได้ครับ แถมเก็บลงฐานข้อมูลได้อีกด้วยครับ (kiwi syslog 9 ใช้ได้แน่นอน แต่ถ้าสูงกว่านี้ผมยังไม่แน่ใจน่ะครับ แต่คาดว่าคงใช้ได้เหมือนกันครับ )

2. Log ที่ส่งออกมาจาก MikroTik นั้น มีการเข้ารหัสเพื่อรักษาความปลอดภัยด้วยหรือไม่ครับ -เหมือนตัว Link Logger for Linksys RV042 หรือไม่ครับ
- ปกติแล้ว ตัว server ที่เก็บ Log น่าจะมีการ Authen อยู่แล้ว แต่ในฟังก์ชั่นที่ว่า MikroTik สามารถเข้ารหัสได้หรือไม่นั้น ผมขอหารายละเอียดและทดสอบดูก่อนน่ะครับ

เบื้องต้นลองดูรายละเอียดคำสั่งเกี่ยวกับ Log ของ MikroTik ได้ที่
Manual:System/Log
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 8:30 pm

เรียนบริษัท SYS2U

ราคาตัว Mikro Tik นั้นราคาตามหน้าเว็บเหรอหรือเปล่าครับ ลดได้อีกมั้ยครับ ราคานี้รวมค่าจัดส่งแล้วใช่มั้ยครับ

สอบถามเรื่อง OS version มันสามารถ update version ได้หรือเปล่าครับ

ผมเห็นรุ่น RB750GL เป็น OS v5, Level4 แต่ตัว RB450G เป็น OS V3, Level4

MikroTik RB750G ไม่ทราบว่ามีสินค้าใน stock มั้ยครับ

ถ้าเทียบกับรุ่น RB750GLต่างกันแค่ ram กับ wireless หรือเปล่าครับ
EMAIL_INFO

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 8:31 pm

EMAIL_INFO เขียน:เรียนบริษัท SYS2U

ราคาตัว Mikro Tik นั้นราคาตามหน้าเว็บเหรอหรือเปล่าครับ ลดได้อีกมั้ยครับ ราคานี้รวมค่าจัดส่งแล้วใช่มั้ยครับ

สอบถามเรื่อง OS version มันสามารถ update version ได้หรือเปล่าครับ

ผมเห็นรุ่น RB750GL เป็น OS v5, Level4 แต่ตัว RB450G เป็น OS V3, Level4

MikroTik RB750G ไม่ทราบว่ามีสินค้าใน stock มั้ยครับ

ถ้าเทียบกับรุ่น RB750GLต่างกันแค่ ram กับ wireless หรือเปล่าครับ

- ราคาตามหน้าเวปเลยครับ (ไม่รวม VAT) ถ้าต้องการใบกำกับภาษีก็จะ Vat เพิ่ม 7%

- สามารถอัพเกรดเป็น OS เวอร์ชั่นใหม่กว่าได้ครับ แต่ถ้าซื้อไปใช้งานแล้วไม่มีปัญหาอะไร จะไม่แนะนำให้อัพเกรดครับ

ลิงค์โหลด OS > http://www.mikrotik.com/download.html

- ตอนนี้ที่มีของจะเป็นรุ่น RB750GL ครับ ตัว G เฉยๆไม่ค่อยมีลูกค้าซื้อเลยไม่่ได้สต๊อกไว้ครับ ส่วนความต่างคือแรมที่ได้เพิ่มมา 2 เท่า

(RB750G และRB750GL ไม่มี Wireless น่ะครับ รุ่นที่มีจะเป็นรุ่น MikroTik RB751U-2HnD <click
vit_et07

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 8:32 pm

เรียน sys2u

สอบถามเรื่องการกำหนด profile ให้แต่ละ user ในการใช้งาน internet ครับ

1. หัวข้อที่เขียนว่า Shared Users หมายถึงอะไรครับ จำนวน session ที่ login ใช้งานพร้อมกันต่อ account หรือเปล่าครับ

2. หัวข้อที่เขียนว่า Open Status Page หมายถึงอะไรครับ ใช้หน้า จับเวลา หรือเปล่าครับ

3. ถ้าปิด popup หน้าที่จับเวลาการใช้ internet การใช้ internet จะหลุดตามไปด้วยหรือไม่เปล่าครับ

4. ถ้าต้องการกำหนดให้ Account นี้ไม่มีวันหมดอายุไม่ทราบว่าต้องกำหนดอย่างไรครับ โดยกำหนดแค่ bandwidth และ username และ password ครับ

5. จากตัวอย่าง 1.0 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet) ไม่ทราบว่า ip ที่เครื่องที่เป็น 192.168.88.254 นั้นรับมาจาก MikroTik หรือว่า fix เองครับ

ปล. มีคู่มือการกำหนดค่าแต่ละค่าใน winbox มั้ยครับ หรือความหมายของแต่ละตัวแปลหรือค่าที่ใส่ใน winbox

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สอบถามเรื่องการทำ port forwarding ครับ

ถ้าผมนำ RV042 มาทำเป็น load balance ให้ MikroTik จากนั้นให้ MikroTik ทำเรื่อง authen สำหรับ user

เวลาผมทำ port forwarding เช่น dotA ผมจะต้องทำ Port Forwarding ทั้งที่ RV042 และ MikroTik ใช่หรือไม่ครับ

การทำ load balance ที่ MikroTik นั้นควรให้ ADSL Router ทำ PPPoE แล้ว fix ip ให้ MikroTiK หรือ ให้ MikroTik ทำ PPPoE แล้ว ADSL Router เป็น Bridge mode ดีครับ

ปุ้ม
EMAIL_INFO

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 8:36 pm

EMAIL_INFO เขียน:เรียน sys2u

ปุ้ม

1. หัวข้อที่เขียนว่า Shared Users หมายถึงอะไรครับ จำนวน session ที่ login ใช้งานพร้อมกันต่อ account หรือเปล่าครับ

- Shared Users นี่หมายถึงการเข้าใช้งานของ user พร้อมๆกัน ยกตัวอย่างถ้าเป็น 2 ก็จะหมายถึงว่า Account นี้สามารถเข้าใช้งานพร้อมกันได้ 2 ที่พร้อมๆกัน แต่ถ้าคนที่ 3 มาแล้วใช้ account นี้จะไม่สามารถเข้าใช้งานได้

2. หัวข้อที่เขียนว่า Open Status Page หมายถึงอะไรครับ ใช้หน้า จับเวลา หรือเปล่าครับ

- ฟังก์ชั่นนี้ผมไม่แน่ใจน่ะครับ ปรับเป็น alway ตลอดเลย ^_^ มีได้ 2 ความหมาย

ข้อแรก. แสดงสถานะหน้า Page ที่เราเข้า (รูป mt-hotspot-login-page.png)

ข้อสอง.อาจจะหมายถึง user สามารถเข้าถึงหน้า Status เพื่อตรวจสอบเวลาการเข้าใจงาน

3. ถ้าปิด popup หน้าที่จับเวลาการใช้ internet การใช้ internet จะหลุดตามไปด้วยหรือไม่เปล่าครับ

- ถ้า default ที่มาจากโรงงาน ปิด popup ไป internet ก็ยังไม่หลุดครับ สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้อยู่ครับ แต่ถ้าปิดไปแล้วทิ้งไว้นานๆจนเลย time out ไว้ ก็จะหลุดครับ ต้อง login ใหม่ (แต่ถ้าเราต้องการให้ปิดแล้ว ก็ตัดการเชื่อมต่อ ก็สามารถทำได้ครับ แต่ต้องเข้าไปเขียนคำสั่งเพิ่มให้ตัว MikroTik ครับ ให้เวลาปิดหน้าต่างให้เด้งหน้าจอว่าต้องการออกจากระบบ อะไรประมาณนี้ครับ เหมือนกัน linux ครับ ทำได้หมดขึ้นอยู่กับเราป้อนคำสั่งให้มันครับ

4. ถ้าต้องการกำหนดให้ Account นี้ไม่มีวันหมดอายุไม่ทราบว่าต้องกำหนดอย่างไรครับ โดยกำหนดแค่ bandwidth และ username และ password ครับ

- ในช่อง Limit Uptime ของแท็ป Limit หน้าต่าง Hotspot User ไม่ต้องใส่ค่าใดๆ ก็จะถือว่า unlimit ครับ (รูป 750G-Hotspot-0044.gif)

5. จากตัวอย่าง 1.0 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet) ไม่ทราบว่า ip ที่เครื่องที่เป็น 192.168.88.254 นั้นรับมาจาก MikroTik หรือว่า fix เองครับ

- รับมาจาก MikroTik ครับ สามารถเซตให้แจกออกพอร์ทไหน ไอพีวงอะไร แจกเฉพาะช่วงไอพีไหน MikroTik ทำได้หมดครับ

ถ้าผมนำ RV042 มาทำเป็น load balance ให้ MikroTik จากนั้นให้ MikroTik ทำเรื่อง authen สำหรับ user

เวลาผมทำ port forwarding เช่น dotA ผมจะต้องทำ Port Forwarding ทั้งที่ RV042 และ MikroTik ใช่หรือไม่ครับ

-สามารถทำได้ครับ จะให้ MikroTik ทำหน้าที่แค่ authen ก็ได้ครับ ปกติแล้ว MikroTik จะไม่มีการตั้งค่าบล็อคใดๆทั้งสิ้น ถ้าเราไม่คอนฟิกเพิ่มเอง

จริงๆแล้ว MikroTik สามารถทำเป็นตัว LoadBalance แทน RV042 พร้อมกัน authen ในตัวเดียวได้เลยครับ แถมทำได้ดีกว่าด้วยครับ สามารถรองรับ LoadBaland ได้ตั้ง 4 Link และทำการ forward port ได้หมด

การทำ load balance ที่ MikroTik นั้นควรให้ ADSL Router ทำ PPPoE แล้ว fix ip ให้ MikroTiK หรือ ให้ MikroTik ทำ PPPoE แล้ว ADSL Router เป็น Bridge mode ดีครับ

- ถ้าเป็น Internet ADSL ทั่วไปแนะนำเซตโมเด็มเป็น บริจด์ แล้วให้ตัว MikroTik เป็นตัวควบคุม สั่ง PPPOE จะดีกว่าครับ

แต่ถ้าเรามีเน็ตพวก Leadline อยู่แล้วก็สามารถ Fix เป็น IP เชื่อมต่อครับ

ปล.คู่มือรายละเอียดทุกเมนูใน Winbox นั้น ที่เป็นภาษาไทยยังไม่มีครับ ทาง Sys2U พยายามทยอยทำขึ้นมาทีละฟังก์ชั่นๆ ให้ครับ
เพราะตัวฟังก์ชั่น MikroTik นั้นมีเยอะมากครับ ต้องทยอยๆทำ

รูปภาพ
vit_et07

Re: สอบถามเรื่อง MikroTik

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ม.ค. 2012 1:00 pm

คำถาม : สอบถามเรื่อง by-pass ip ครับ
เช่น user ใน สำนักงานบอกว่า smart phone / tablet ที่ใช้งานไม่อยากให้ต้อง login อยากให้ต่อ wifi แล้วใช้งานได้ทันทีเลย
ตัว MikroTik สามารถ ทำ by-pass ip ให้ไม่ต้อง Login โดยดูจากค่า MAC Address หรือ ip address ที่กำหนดให้ smart phone / tablet ได้หรือไม่ครับ
เพื่อความสะดวกแก่ user นะครับ

ตอบ : mikrotik สามารถ bypass Ip address ที่ระบุให้สามารถใช้งานได้เลย โดยไม่ต้อง login ได้ครับ

jadeson

Re: สอบถามเรื่อง MikroTik

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 18 ต.ค. 2012 12:52 pm

คำถาม

ขอทราบ วิธีตั้ง password admin ก่อนเข้าไปจัดการ อุปกรณ์ Mikrotik หน่อยครับเพื่อป้องกัน

คำตอบ

เข้าผ่าน winbox เมนู System > User
แล้วจะมี Admin ที่สร้างขึ้น default ให้อยู่แล้ว หรือถ้าต้องการสร้างใหม่ก็สามารถกด Add ที่ปุ่ม ' + ' ได้

รูปภาพ

-สามารถกำหนดชื่อ, สิทธิในการเข้าถึง( Full, Write, Read ) และ Address Allow กำหนดว่า IP กลุ่มไหนหรือ IP ไหนสามารถเข้าได้
-ทำการเปลี่ยน password ตามต้องการ

รูปภาพ

jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik