*ตัวอย่างแบบในรูปนี้ พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ*

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

*ตัวอย่างแบบในรูปนี้ พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ*

โพสต์โดย KongLamule เมื่อ พุธ 07 ธ.ค. 2011 10:33 am

สวัสดีครับ

คือผมอยากจะรบกวนถามว่าระบบแบบในรูปนี้มีหรือไม่ครับ

est.gif (46.73 KiB) เปิดดู 5286 ครั้ง

*สิ่งที่อยากจะทำก็คือ

สามารถใช้โทรศัพท์ติดต่อหากันได้ทางระบบ LAN โดยไม่ต้องอาศัยอินเตอร์เน็ตในการเชื่อมต่อ (ติดต่อกันเฉพาะภายในครับ)

*อธิบายจากรูป

จะเป็นไปได้หรือไม่ที่จะมีโทรศัพท์แบบกำหนด IP ได้ โดยเชื่อมต่อกันทางกล่องแดง (ผมไม่รู้ว่ามันจะมีกล่องแบบนี้หรือเปล่า :lol: ) ซึ่งกล่องนี้ทำหน้าที่เหมือนกับ Switch และก็แปลงสัญญาณที่มากับระบบ LAN ให้เป็นเสียงได้ โดยมี PC 1 เครื่องเอาไว้ Manage โปรแกรมในตัวโทรศัพท์ หรือกล่องแดงได้

และถ้าหากผมเอา AP1 เชื่อมต่อ AP2 เป็นแบบ P2P โทรศัพท์ IP 192.168.10.300 ก็จะสามารถใช้งานได้เสมือนเป็นวงเดียวกันกับ 192.168.10.100 และ 192.168.10.200

แบบนี้พอจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ :D
KongLamule

Re: *ตัวอย่างแบบในรูปนี้ พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ*

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 07 ธ.ค. 2011 10:54 am

KongLamule เขียน:สวัสดีครับ

คือผมอยากจะรบกวนถามว่าระบบแบบในรูปนี้มีหรือไม่ครับ

*สิ่งที่อยากจะทำก็คือ

สามารถใช้โทรศัพท์ติดต่อหากันได้ทางระบบ LAN โดยไม่ต้องอาศัยอินเตอร์เน็ตในการเชื่อมต่อ (ติดต่อกันเฉพาะภายในครับ)

*อธิบายจากรูป

จะเป็นไปได้หรือไม่ที่จะมีโทรศัพท์แบบกำหนด IP ได้ โดยเชื่อมต่อกันทางกล่องแดง (ผมไม่รู้ว่ามันจะมีกล่องแบบนี้หรือเปล่า :lol: ) ซึ่งกล่องนี้ทำหน้าที่เหมือนกับ Switch และก็แปลงสัญญาณที่มากับระบบ LAN ให้เป็นเสียงได้ โดยมี PC 1 เครื่องเอาไว้ Manage โปรแกรมในตัวโทรศัพท์ หรือกล่องแดงได้

และถ้าหากผมเอา AP1 เชื่อมต่อ AP2 เป็นแบบ P2P โทรศัพท์ IP 192.168.10.300 ก็จะสามารถใช้งานได้เสมือนเป็นวงเดียวกันกับ 192.168.10.100 และ 192.168.10.200

แบบนี้พอจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ :D

• สามารถใช้ ATA Adapter เช่น Linksys PAP2T กำหนดการทำงานแบบ ip dialing ได้ตามปกติอยู่แล้วนะครับลองดูที่บทความนี้นะครับ/ วิธีการติดตั้ง Linksys PAP2T แบบ IP-Dialing - viewtopic.php?f=8&t=15&start=0&st=0&sk=t&sd=a
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: *ตัวอย่างแบบในรูปนี้ พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ*

โพสต์โดย KongLamule เมื่อ พุธ 07 ธ.ค. 2011 11:45 am

ขอบคุณมากครับ ตอบรวดเร็วจริง ๆ ครับ :D

แล้วถ้าสมมติว่าจากรูปเดิมนะครับ กล่องสีแดง เป็นเพียงแค่ Switch ธรรมดา แต่โทรศัพท์ยังเป็น IP Phone อยู่ แต่เป็นแบบแปลงสัญญาณได้ในตัวเอง (ถ้ามีช่วยรบกวนแนะนำรุ่นให้หน่อยนะครับ)

ถ้าผมซื้อเพียงแค่โทรศัพท์ IP Phone มาเสียบเข้ากับ Switch ธรรมดา (และเซตเลข IP ให้กับอุปกรณ์แล้ว) และผ่านสายแลนหากัน

จะสามารถโทรหากันได้เลยหรือไม่ครับ ;)
KongLamule

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 07 ธ.ค. 2011 4:11 pm

KongLamule เขียน:ขอบคุณมากครับ ตอบรวดเร็วจริง ๆ ครับ :D

แล้วถ้าสมมติว่าจากรูปเดิมนะครับ กล่องสีแดง เป็นเพียงแค่ Switch ธรรมดา แต่โทรศัพท์ยังเป็น IP Phone อยู่ แต่เป็นแบบแปลงสัญญาณได้ในตัวเอง (ถ้ามีช่วยรบกวนแนะนำรุ่นให้หน่อยนะครับ)

ถ้าผมซื้อเพียงแค่โทรศัพท์ IP Phone มาเสียบเข้ากับ Switch ธรรมดา (และเซตเลข IP ให้กับอุปกรณ์แล้ว) และผ่านสายแลนหากัน

จะสามารถโทรหากันได้เลยหรือไม่ครับ ;)

• ใช่ครับ กล่องแดงใช้เป็น switch ธรรมดาได้เลยครับ สำหรับในส่วนของ ip phone นั้นถ้าเป็นยี่ห้อ Linksys หรือ Cisco ที่ยังใช้ firmware เดิมก็จะสามารถกำหนดการทำงานให้เป็นแบบ ip dialing ตามตัวอย่างได้เลยครับ แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นก็ยังทำไม่ได้ขนาดนี้นะครับ

• ส่วนเครื่อง ip phone ลองดูตามลิงค์หน้าร้านค้านะครับ / http://sys2u.com/ProductSubGroup.php?Pr ... 208-120709
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)