ขอวิธีset WRT54GL เป็นAP โดยผ่านRV042 และโมเดมทรู

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอวิธีset WRT54GL เป็นAP โดยผ่านRV042 และโมเดมทรู

โพสต์โดย goalpong8 เมื่อ จันทร์ 08 ส.ค. 2011 9:28 am

ขอวิธีset WRT54GL เป็นAP ซึ่งก่อนหน้านี้ ผมได้ใช้ โมเด็มทรู ต่อผ่านเข้าตัวRV โดยให้RV ล็อค ip ในวงแลน แต่ตอนนี้ ผมจะเอาWRT54GLเพื่อมากระจายสัญญาณwifi
ได้ทดลองทำมั่วๆดู เจอไวเรสแต่ไม่สามารถเข้าเนตได้ เหมือนกับไม่มีสัญญาณอินเตอร์เนต เลยอยากขอความช่วยเหลือ แนะนำวิธี ต่อและตั้งค่าด้วยคับ
ถ้าอ่านคำถามไม่เข้าใจตรงไหนก็ขอโทษด้วยคับ เอาเป็นว่าผมอยากรู้วิธีการ ให้WRT54GL เป็นตัวกระจายสัญญาณโดยผ่านเจ้าตัวRV มือใหม่คับ ขอละเอียดๆ
goalpong8

Re: ขอวิธีset WRT54GL เป็นAP โดยผ่านRV042 และโมเดมทรู

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 08 ส.ค. 2011 1:12 pm

goalpong8 เขียน:ขอวิธีset WRT54GL เป็นAP ซึ่งก่อนหน้านี้ ผมได้ใช้ โมเด็มทรู ต่อผ่านเข้าตัวRV โดยให้RV ล็อค ip ในวงแลน แต่ตอนนี้ ผมจะเอาWRT54GLเพื่อมากระจายสัญญาณwifi
ได้ทดลองทำมั่วๆดู เจอไวเรสแต่ไม่สามารถเข้าเนตได้ เหมือนกับไม่มีสัญญาณอินเตอร์เนต เลยอยากขอความช่วยเหลือ แนะนำวิธี ต่อและตั้งค่าด้วยคับ
ถ้าอ่านคำถามไม่เข้าใจตรงไหนก็ขอโทษด้วยคับ เอาเป็นว่าผมอยากรู้วิธีการ ให้WRT54GL เป็นตัวกระจายสัญญาณโดยผ่านเจ้าตัวRV มือใหม่คับ ขอละเอียดๆ

• วิธีการใช้ WRT54GL เอามาทำเป็น AP Wireless อย่างเดียว เชื่อมต่อตามรูปแบบที่ 1 ครับ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

• โดยสิ่งที่เราจะต้องกำหนดก็จะเ็ป็น
      1. เสียบสายแลนจาก RV042 ที่พอร์ท LAN เข้าไปที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL (ห้ามไปเสียบที่พอร์ท WAN หรือ Internet นะครับ)
      2. จากนั้นปิด DHCP ที่ WRT54GL ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ RV042 ตัวหลักครับ
      3. กำหนด IP Address ของ WRT54GL ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ RV042 ตัวหลักครับ
        เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอวิธีset WRT54GL เป็นAP โดยผ่านRV042 และโมเดมทรู

โพสต์โดย goalpong8 เมื่อ จันทร์ 08 ส.ค. 2011 3:58 pm

sys2u เขียน:
goalpong8 เขียน:ขอวิธีset WRT54GL เป็นAP ซึ่งก่อนหน้านี้ ผมได้ใช้ โมเด็มทรู ต่อผ่านเข้าตัวRV โดยให้RV ล็อค ip ในวงแลน แต่ตอนนี้ ผมจะเอาWRT54GLเพื่อมากระจายสัญญาณwifi

• วิธีการใช้ WRT54GL เอามาทำเป็น AP Wireless อย่างเดียว เชื่อมต่อตามรูปแบบที่ 1 ครับ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

• โดยสิ่งที่เราจะต้องกำหนดก็จะเ็ป็น
      1. เสียบสายแลนจาก RV042 ที่พอร์ท LAN เข้าไปที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL (ห้ามไปเสียบที่พอร์ท WAN หรือ Internet นะครับ)
      2. จากนั้นปิด DHCP ที่ WRT54GL ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ RV042 ตัวหลักครับ
      3. กำหนด IP Address ของ WRT54GL ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ RV042 ตัวหลักครับ

ผมไปทำตามข้างบนแล้วคับสรุปเล่นเนตไม่ได้เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มรึป่าวคับเด๋วผมจะแคปหน้าจอมาให้ท่านดูเผื่อจะได้ชี้แนะถูกทาง
goalpong8

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 08 ส.ค. 2011 4:19 pm

goalpong8 เขียน:

ผมไปทำตามข้างบนแล้วคับสรุปเล่นเนตไม่ได้เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มรึป่าวคับเด๋วผมจะแคปหน้าจอมาให้ท่านดูเผื่อจะได้ชี้แนะถูกทาง

• ส่วนใหญ่ที่ไม่ได้จะเพราะไม่ได้ทำตามครบทุกข้ออะครับผม ตอนนี้ข้อไหนทำไม่ได้บ้างครับ ? ไม่เป็นไรครับ ลอง post หน้าเมนูหลักของ WRT54GL มานะครับ เดี่ยวจะได้นั่งไล่ได้ถูกครับ

1. เสียบสายแลนจาก RV042 ที่พอร์ท LAN เข้าไปที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL (ห้ามไปเสียบที่พอร์ท WAN หรือ Internet นะครับ) -> อันนี้ RV042 มี IP Address เป็นอะไรครับ ? แล้วตอนนี้ WRT54GL เป็น IP Address อะไรครับ ?
    2. จากนั้นปิด DHCP ที่ WRT54GL ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ RV042 ตัวหลักครับ -> ปิด DHCP หรือยังครับ ?
    3. กำหนด IP Address ของ WRT54GL ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ RV042 ตัวหลักครับ -> ตอนนี้ RV042 ตั้ง DHCP เป็นตั้งแต่เท่าไรถึงเท่าไรอยู่ครับผม ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย goalpong8 เมื่อ อังคาร 09 ส.ค. 2011 9:43 am

• ส่วนใหญ่ที่ไม่ได้จะเพราะไม่ได้ทำตามครบทุกข้ออะครับผม ตอนนี้ข้อไหนทำไม่ได้บ้างครับ ? ไม่เป็นไรครับ ลอง post หน้าเมนูหลักของ WRT54GL มานะครับ เดี่ยวจะได้นั่งไล่ได้ถูกครับ

1. เสียบสายแลนจาก RV042 ที่พอร์ท LAN เข้าไปที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL (ห้ามไปเสียบที่พอร์ท WAN หรือ Internet นะครับ) -> อันนี้ RV042 มี IP Address เป็นอะไรครับ ? แล้วตอนนี้ WRT54GL เป็น IP Address อะไรครับ ?
    2. จากนั้นปิด DHCP ที่ WRT54GL ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ RV042 ตัวหลักครับ -> ปิด DHCP หรือยังครับ ?
    3. กำหนด IP Address ของ WRT54GL ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ RV042 ตัวหลักครับ -> ตอนนี้ RV042 ตั้ง DHCP เป็นตั้งแต่เท่าไรถึงเท่าไรอยู่ครับผม ?

-เสียบสายแลน จากRVเข้าพอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GLc] คับ IP RV เป็น 192.168.1.89 คับ WRT54GL IPเป็น 192.168.1.212 คับ
-ปิด DHCP จากWRT54GLแล้วคับ ปิดตามรูปที่แนบ ถูกแล้วใช่รึป่าวคับ
-ตอนนี้ RV042 ตั้ง DHCP เป็นตั้งแต่ 4-210 คับ
ขอบคุณมากนะคับ ขอโทษด้วยคับที่รบกวน ต้องการขอมูลอะไรอีกบอกนะคับ เด๋วผมจะหาให้ขอโทษด้วยที่มาให้ข้อมูลช้า
แนบไฟล์
หน้า status Router
router3.jpg (124.58 KiB) เปิดดู 11469 ครั้ง
router2.jpg (86.52 KiB) เปิดดู 11475 ครั้ง
router.jpg (128.02 KiB) เปิดดู 11467 ครั้ง
goalpong8

โพสต์โดย goalpong8 เมื่อ อังคาร 09 ส.ค. 2011 11:35 am

status Wireless
แนบไฟล์
status Wireless
router4.jpg (107.35 KiB) เปิดดู 11467 ครั้ง
goalpong8

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 09 ส.ค. 2011 12:54 pm

goalpong8 เขียน:status Wireless

• ดูจากรูปแล้วถูกต้องหมดแล้วนะครับผม ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้วนะครับ ดังนั้นตอนนี้ถ้ายังใช้ Internet ไม่ได้ก็คงจะมีแค่เรื่องในส่วนของ DNS, Gateway ที่ RV042 แจกมาให้กับเครื่อง Notebook ที่มาเกาะกับ WRT54GL ครับ + ขั้นตอนต่อไปให้ลองตามขั้นตอนนี้นะครับ ->วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP ถ้าติดที่ขั้นตอนไหนก็จะพอรู้แล้วครับว่าเกิดจากอะไรนะครับ

sys2u

โพสต์โดย goalpong8 เมื่อ อังคาร 09 ส.ค. 2011 2:16 pm

goalpong8 เขียน:status Wireless

• ดูจากรูปแล้วถูกต้องหมดแล้วนะครับผม ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้วนะครับ ดังนั้นตอนนี้ถ้ายังใช้ Internet ไม่ได้ก็คงจะมีแค่เรื่องในส่วนของ DNS, Gateway ที่ RV042 แจกมาให้กับเครื่อง Notebook ที่มาเกาะกับ WRT54GL ครับ + ขั้นตอนต่อไปให้ลองตามขั้นตอนนี้นะครับ ->วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP ถ้าติดที่ขั้นตอนไหนก็จะพอรู้แล้วครับว่าเกิดจากอะไรนะครับ

T_T เชคตามข้างต้นก็เข้าได้ปกตินะคับ คือเชคผ่านpcโดยต่อสายแลนจากเร้าเตอร์ สามารถเข้าเนตได้ปกติ แต่ wiless ไม่สามารถเล่นเนตได้ ผมเชคไอพีจากมือ ได้ไอพี 192.168.1.31 ซึ่ง ผมได้ไปเชคในRV ไอพีนี้ได้มีคนใช้แล้ว มันจะเกี่ยวกันรึป่าวคับ เพราะตอนนี้ตัวRV ใช้ ฟิก ip กับ mac Addressอยู่ ตอนนี้ผมลองกะมือถือนะคับไม่ได้ลองกับโน๊ตบุ๊ก
goalpong8

โพสต์โดย goalpong8 เมื่อ อังคาร 09 ส.ค. 2011 3:08 pm

ได้แล้วค๊าบบบบบบบบบบ ขอบคุณมากนะค๊าบบบบ ขอบคุณอีกที ทำมาหลายวันแระ :D สรุป ต้องเปลี่ยนไอพี ที่มือถือเพราะมันซ้ำ
goalpong8

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 09 ส.ค. 2011 5:45 pm

goalpong8 เขียน:ได้แล้วค๊าบบบบบบบบบบ ขอบคุณมากนะค๊าบบบบ ขอบคุณอีกที ทำมาหลายวันแระ :D สรุป ต้องเปลี่ยนไอพี ที่มือถือเพราะมันซ้ำ

• ดีเลยครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL