พึ่งสั่งซื้อ PICOM2HP มาต่อแลนกับโมเด็ม ขอวิธีเชตหน่อยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

พึ่งสั่งซื้อ PICOM2HP มาต่อแลนกับโมเด็ม ขอวิธีเชตหน่อยครับ

โพสต์โดย C4h!L เมื่อ จันทร์ 08 ส.ค. 2011 9:36 pm

PICOM2HP มาต่อแลนกับโมเด็มเราเตอร์ที่มีอยู่แล้ว อยากขอวิธีเชตค่าไวแลสใส่พาสให้หนอ่ยครับ เพราะต่อคอมสายแลนอีก2เครื่องมันจะดูดกันมากไหม ไวแลสใช้กับ iPad เน็ต tot 4m/1m

วินโด้ 7 32bit
C4h!L

Re: พึ่งสั่งซื้อ PICOM2HP มาต่อแลนกับโมเด็ม ขอวิธีเชตหน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 09 ส.ค. 2011 12:48 pm

C4h!L เขียน:PICOM2HP มาต่อแลนกับโมเด็มเราเตอร์ที่มีอยู่แล้ว อยากขอวิธีเชตค่าไวแลสใส่พาสให้หนอ่ยครับ เพราะต่อคอมสายแลนอีก2เครื่องมันจะดูดกันมากไหม ไวแลสใช้กับ iPad เน็ต tot 4m/1m

วินโด้ 7 32bit

• โดยปกติแล้วตัว PICO M2HP จะมี IP Address ที่มาจากโรงงานเป้น 192.168.1.20 ครับ แล้วมี Username = ubnt / Password = ubnt ครับ ดังนั้นถ้าเราต้องการจะเข้าไป config อุปกรณ์ครั้งแรกแนะนำให้กำหนด IPCO M2Hp ให้อยู่ในวงเดียวกับ ADSL Modem ของเรานะครับ แล้ว ip address ของ PICO M2HP ก็ต้องไม่ไปชนกับที่ ADSL Modem แจกมาเท่านั้นละครับ

• พอเราเข้าไปได้แล้ว เราอยากจะกำหนดอะไรก็ทำได้เลยครับ มันก็จะมีเมนูให้กำหนดอยุ่ครับ โดยเมนูก็จะคล้ายกันทุกรุ่นนะครับ ลองดูที่นี่ครับ -> วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ UBiQUiTi LOCOM2 AP Mode เบื้องต้นสามารถกำหนดค่าได้ตามตัวอย่างเลยครับ

• สัญญาณ internet หรือสาย LAN มาจากแหล่งเดียวกันครับ ไม่ได้แยกกันทำงานนะครับ ดังนั้นจะไม่มีใครดูดใครอะครับ หลักการก็คือ มือใครยาวสาวได้สาวเอาอะครับ :D ถ้ามีเครื่องไหนใช้งานเยอะๆ เช่น Load Bit หรือดาวน์โหลดไฟล์ใหม่ๆ เครื่องนั้นก็จะไปจองความเร็วไว้หมดเลยละครับ เครื่องอื่นๆที่จะใช้งานก็ต้องช้าไปตามระเบียบครับ สรุปว่าจะใช้งานอย่างไร ก็ต้องลองคุยๆกันดูครับ เพราะมันมีท่อเดียวกันครับ ใครใช้เยอะ อีกคนก็ช้าครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)