ขอถามเรื่องของ wireless UbiQuiti หน่อยครับ งงมากเลยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอถามเรื่องของ wireless UbiQuiti หน่อยครับ งงมากเลยครับ

โพสต์โดย goburi78 เมื่อ ศุกร์ 27 พ.ค. 2011 2:27 pm

คือผมต้องการจะวางระบบ wireless ในโรงเรียนหน่ะครับ ซึ่งกะว่าจะใช้อุปกรณ์ของ UBI ทั้งหมด กะว่าจะใช้รุ่น
Nano M5 ทั้งหมด 4 ตัวหน่ะครับ และก็จะใช้ รุ่น Loco M5 อีก 4 ตัว เป็นตัวกระจายสัญญาณให้ทั่วถึงทุกชั้นหน่ะคับ

ผมอยากจะถามว่า เจ้า Nano M5 เราสามารถต่อแบบที่ เซต ตัวแรกให้เป็นโหมด AP WDS แล้วเอาชื่อ Mac address ของตัวลูกที่เหลืออีก 3 ตัวมาใส่ได้ไหมครับ โดยที่ อีก 3 ตัวที่เหลือก็เซตแบบ AP WDS เหมือนกัน แต่เอา Mac address ของตัวแรกมาใส่แทน ผมควรที่จะให้เจ้าตัวที่ 2 3 4 ไปเกาะตัวที่ 1 ตัวเดียวเลยดีป่าวครับ หรือว่าเราจะกระจายเกาะได้ป่าว เช่น 2 ไปเกาะ 1 แล้ว 3 ก็มาเกาะที่ 2 หนะครับ แล้วถ้าเกิดว่าเราตั้งเป็น AP WDS นี่เรายังสามารถทำ WDS แล้วก็ยังสามารถส่งสัญญาณ wireless ได้ด้วยใช่ป่าวครับ ไม่ใช่ว่าทำ WDS แล้วตัดการส่งออกไปเลย แล้วเอาสัญญาณมาออกที่ LAN แทน

และผมอยากทราบอีกอย่างหนึ่ง ว่า ถ้าเรา เจ้า Loco M5 มาเกาะสัญญาณจาก Nano M5 ตัวที่ 2 3 4 อีกจะได้ป่าวครับ จะมีผลอะไรไหม หรือว่าควรจะต่อสาย Lan จากตัว Nano M5 แล้วไปเข้าที่ Loco M5 โดยเซตเป็น Station ธรรมดาจะดีกว่าป่าวครับ คือว่าต้องการจะกระจายสัญญาณให้ทั่วถึงหน่ะครับ

แผนภาพการวางก็ประมาณในตัวอย่างในรูปหนะครับ พอดีเค้าจัดของมาให้แบบนี้ ผมเลยลังเลหน่ะครับ

ในใจผมคิดว่า ใช้เจ้า Nano M 5 ถึง 4 ตัวแล้ว สัญญาณมันน่าจะครอบคลุมได้ทุกอาคารในโรงเรียนเลยหรือป่าวครับ

ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ เหลือเวลาอีก 3 วันเอง ผมต้องติดตั้งแล้ว ยังงงอยู่เลยครับ

หรือท่านใดมีวิธีเซตที่ดีกว่าการทำ AP WDS ก็แนะนำกันได้นะครับ ขอบคุณครับ

question1.gif (34.99 KiB) เปิดดู 21831 ครั้ง
goburi78

Re: ขอถามเรื่องของ wireless UbiQuiti หน่อยครับ งงมากเลยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 27 พ.ค. 2011 3:50 pm

goburi78 เขียน:คือผมต้องการจะวางระบบ wireless ในโรงเรียนหน่ะครับ ซึ่งกะว่าจะใช้อุปกรณ์ของ UBI ทั้งหมด กะว่าจะใช้รุ่น
Nano M5 ทั้งหมด 4 ตัวหน่ะครับ และก็จะใช้ รุ่น Loco M5 อีก 4 ตัว เป็นตัวกระจายสัญญาณให้ทั่วถึงทุกชั้นหน่ะคับ

ผมอยากจะถามว่า เจ้า Nano M5 เราสามารถต่อแบบที่ เซต ตัวแรกให้เป็นโหมด AP WDS แล้วเอาชื่อ Mac address ของตัวลูกที่เหลืออีก 3 ตัวมาใส่ได้ไหมครับ โดยที่ อีก 3 ตัวที่เหลือก็เซตแบบ AP WDS เหมือนกัน แต่เอา Mac address ของตัวแรกมาใส่แทน ผมควรที่จะให้เจ้าตัวที่ 2 3 4 ไปเกาะตัวที่ 1 ตัวเดียวเลยดีป่าวครับ หรือว่าเราจะกระจายเกาะได้ป่าว เช่น 2 ไปเกาะ 1 แล้ว 3 ก็มาเกาะที่ 2 หนะครับ แล้วถ้าเกิดว่าเราตั้งเป็น AP WDS นี่เรายังสามารถทำ WDS แล้วก็ยังสามารถส่งสัญญาณ wireless ได้ด้วยใช่ป่าวครับ ไม่ใช่ว่าทำ WDS แล้วตัดการส่งออกไปเลย แล้วเอาสัญญาณมาออกที่ LAN แทน

• เบื้องต้นคือ NSM5 หรือ LOCOM5 เป็นความถี่ 5.0GHz ทั้งหมดนะครับ ดังนั้นในกรณีนี้ Notebook ธรรมดาทั่วไปไม่สามารถรับสัญญาณได้เลยนะครับ จะต้องไปซื้อการ์ดรับไร้สายที่เป็น 5.0GHz มาใช้งานทั้งหมด ถึงจะสามารถให้ Notebook เชื่อมต่อกับ AP ทั้งหมดได้นะครับ ต้องการรูปแบบ config แบบหรือหรอไม่ครับผม ?

• โหมดการทำงาน AP WDS คือการทำงานอย่างที่เข้าใจถูกต้องแล้วครับ คือ อุปกรณ์ที่กำหนดให้ทำงานเป็น AP WDS จะสามา่รถทำโหทด WDS กับตันทางและปลายทางได้ และก็ยังสามารถปล่อย Wireless เพื่อให้บริการแต่เครื่อง Notebook ทั่วไปได้ด้วยครับ (แต่ถ้าเป็น NSM5 หรือ LOCOM2 จะต้องใช้ตัวรับที่เป็น 5.0GHz ด้วยนะครับ)

• วิธีการเชื่อมต่อเราจะใช้การเชื่อมต่อแบบ Star ครับ คือ AP1 -> AP2, AP1 -> AP3, AP1 -> AP4 คือการเชื่อมต่อจากต้นทางไปยังจุดปลายทางทุกอันครับ เราจะพยายามหลีกเลี่ยงการต่อแบบ โซ่ (Daisy-Chain) เช่น AP1 -> AP2 -> AP3 -> AP4 เพราะการเชื่อมต่อแบบโซ่แบบนี้ไปเรื่อยๆ ประสิทธิภาพการทำงานก็จะ drop ลงไปเรื่อยๆๆๆๆ จนใช้งานไม่ค่อยดีเลยครับผม :D

และผมอยากทราบอีกอย่างหนึ่ง ว่า ถ้าเรา เจ้า Loco M5 มาเกาะสัญญาณจาก Nano M5 ตัวที่ 2 3 4 อีกจะได้ป่าวครับ จะมีผลอะไรไหม หรือว่าควรจะต่อสาย Lan จากตัว Nano M5 แล้วไปเข้าที่ Loco M5 โดยเซตเป็น Station ธรรมดาจะดีกว่าป่าวครับ คือว่าต้องการจะกระจายสัญญาณให้ทั่วถึงหน่ะครับ

• ไม่ดีครับผม แนะนำให้ใช้สายแลนต่อมาจาก NSM5 ไปยัง LOCOM5 "จะดีกว่าเยอะมากๆๆๆ" เลยละครับผม หลักการคือแบบนี้ครับ "หลีกเลี่ยงการใช้การเชื่อมต่อแบบไร้สายให้มากที่สุด พยายามให้แบบสายแลนให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้" ครับผม :D + ควรกำหนด LOCOM5 ให้ทำงานเป็น AP โหมดธรรมดาครับผม

แผนภาพการวางก็ประมาณในตัวอย่างในรูปหนะครับ พอดีเค้าจัดของมาให้แบบนี้ ผมเลยลังเลหน่ะครับ

ในใจผมคิดว่า ใช้เจ้า Nano M 5 ถึง 4 ตัวแล้ว สัญญาณมันน่าจะครอบคลุมได้ทุกอาคารในโรงเรียนเลยหรือป่าวครับ

ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ เหลือเวลาอีก 3 วันเอง ผมต้องติดตั้งแล้ว ยังงงอยู่เลยครับ

หรือท่านใดมีวิธีเซตที่ดีกว่าการทำ AP WDS ก็แนะนำกันได้นะครับ ขอบคุณครับ

• จิงๆ แล้ว งงๆ ตั้งแต่ใช้ NSM5 แล้วละครับ ??? ทำไมไม่ใช้เป็น NSM2 ละครับ ? และใช้งานร่วมกับ LOCOM2 ละครับ ? :roll: เพราะถ้าติดไปแล้ว Notebook ทั่วไปธรรมดาใช้งานไม่ได้เลยนะครับ ? + สำหรับสัญญาณนั้น จิงๆ แล้วผมว่าใช้ NSM2 ทั้ง 4 ตัวมาติดที่ตรงกลางให้หมด แล้วติดแบบรอบตัว เพื่อกระจายสัญญาณออกไปให้ได้รัศมีรอบทิศทาง เท่านี้เราจะได้จุดยิงสัญญาณแรงๆๆ พุ่งออกไปรอบทิศทางเลยครับ แล้วถ้าสัญญาณที่เข้าอาคารไม่แรง เราก็ค่อยเอา PICOM2HP (หรือจะใช้ LOCOM2 ก็พอได้ครับ) ไปทำ AP WDS เพื่อกระจายสัญญาณในอาคารอีกทีครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอถามเรื่องของ wireless UbiQuiti หน่อยครับ งงมากเลยครับ

โพสต์โดย goburi78 เมื่อ ศุกร์ 27 พ.ค. 2011 4:47 pm

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ เจ้าตัว Nano M5 นี่ โน๊ตบุ๊คธรรมดารับไม่ได้เลยหรอครับ มันเป็น class N ใช่ป่าวครับ ต้องใช้โน๊ตบุ๊คพวก ไวแรส N รุ่นใหม่ๆใช่ป่าวครับ

สรุปแล้ว ผมต้องหันมาเล่นตัว Nano M2 กับ Loco M2 ใช่ไหมครับ ผมจะได้จดรายการให้เค้าใหม่ สว่นเรื่องที่ว่าให้เอา Nano M2 มารวมไว้ตรงกลาง มันไม่มีที่หน่ะครับ เป็นสนามเอาไว้ให้เด็กนักเรียนเข้าแถว แล้วก็เป็นสนามวอลเลย์ด้วย ตัว AP หลัก จะต้องติดอยู่ที่อาคาร 1 ครับ แล้วคงต้องให้ AP 2 3 4 ทำ WDS กับ AP 1 เอาหล่ะครับ

อีกเรื่องนะครับ ผมสงสัยว่า เราต้องติดตัว AP ให้อยู่ในระดับเดียวกันถึงจะดีใช่ไหมครับ แล้วที่ตัว AP 1 เนี่ยะ ผมต้องเปลี่ยนเสาหรือเพิ่มเสาให้มัน dB มากขึ้นไหมครับ ที่มีมาในตัว UBI มันพอหรือป่าว สำหรับกระจายให้ AP 2 3 4 ตามอาคารต่างๆมาเกาะหน่ะครับ ถ้าต้องเพิ่มเสาร์ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่า ควรใช้แบบไหนดี ใช้กี่ dB แล้วควรปรับกำลังส่งที่เท่าไหร่ เพราะเคยได้ยินมาว่า ถ้าปรับให้ส่งสูงเกิน จะทำให้อุปกรณ์พังเร็ว และสัญญาณไม่นิ่งหน่ะครับ

ขอบคุณครับ
goburi78

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 28 พ.ค. 2011 12:19 am

goburi78 เขียน:ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ เจ้าตัว Nano M5 นี่ โน๊ตบุ๊คธรรมดารับไม่ได้เลยหรอครับ มันเป็น class N ใช่ป่าวครับ ต้องใช้โน๊ตบุ๊คพวก ไวแรส N รุ่นใหม่ๆใช่ป่าวครับ

• คือแบบนี้นะครับ ความถี่ในระบบไร้สาย แบ่งออกเป็น 2 ความถี่ที่นิยมใช้กันแพร่หลายก็คือ ความถี่ 2.4 GHZ และ ความถี่ 5.0 GHz ครับ + โดย Notebook ที่ผลิตออกมาจำหน่ายนั้น โดยทั่วไปประมาณ 99.999% จะเป็น Notebook ที่ฝังการ์ดไร้สายแบบ 2.4 GHz ทั้งหมดครับ ซึ่งถ้าความถี่ไม่ได้อยู่ในย่านเดียวกันจะไม่สาารถเชื่อมต่ออะไรได้เลยครับผม ลำพังแค่ scan ยังไม่เจอเลยครับผม :D

• ทีนี้นะครับ ในแต่ละความถี่ก็มีความเร็วย่อยลงไปครับ
      มาตรฐาน 2.4 GHz
    1. 2.4 GHz แบบความเร็ว 11 Mbps -> เราเรียกว่า 802.11b แบบ 2.4 GHz
    2. 2.4 GHz แบบความเร็ว 54 Mbps -> เราเรียกว่า 802.11g แบบ 2.4 GHz
    3. 2.4 GHz แบบความเร็ว 150 Mbps -> เราเรียกว่า 802.11n - 1T1R แบบ 2.4 GHz
    4. 2.4 GHz แบบความเร็ว 300 Mbps -> เราเรียกว่า 802.11n - 2T2R แบบ 2.4 GHz
      มาตรฐาน 5.0 GHz
    1. 5.0 GHz แบบความเร็ว 54 Mbps -> เราเรียกว่า 802.11a แบบ 5.0 GHz
    2. 5.0 GHz แบบความเร็ว 150 Mbps -> เราเรียกว่า 802.11n - 1T1R แบบ 5.0 GHz
    3. 5.0 GHz แบบความเร็ว 300 Mbps -> เราเรียกว่า 802.11n - 2T2R แบบ 5.0 GHz
  • ดังนั้นจะใช้งานในย่านความถี่ไหน ก็จะต้องให้ทั้งอุปกรณ์ตัวรับ-ตัวส่ง อยู่ในย่านเดียวกันก่อนนะครับ ส่วนความเร็วนั้น ตัวอุปกรณ์รับ-ส่งจะไปปรับความเร็วกันเองตาม hardware ที่มีอยู่เองครับผม

สรุปแล้ว ผมต้องหันมาเล่นตัว Nano M2 กับ Loco M2 ใช่ไหมครับ ผมจะได้จดรายการให้เค้าใหม่ สว่นเรื่องที่ว่าให้เอา Nano M2 มารวมไว้ตรงกลาง มันไม่มีที่หน่ะครับ เป็นสนามเอาไว้ให้เด็กนักเรียนเข้าแถว แล้วก็เป็นสนามวอลเลย์ด้วย ตัว AP หลัก จะต้องติดอยู่ที่อาคาร 1 ครับ แล้วคงต้องให้ AP 2 3 4 ทำ WDS กับ AP 1 เอาหล่ะครับ

• ใช่ครับผม จะต้องใช้เป็น 2.4GHz เท่านั้นครับ จะเป็น NSM2 หรือ LOCOM2 หรือ อะไรก็ได้ที่ "ลงท้ายด้วย 2 หรือ M2" ครับผม

อีกเรื่องนะครับ ผมสงสัยว่า เราต้องติดตัว AP ให้อยู่ในระดับเดียวกันถึงจะดีใช่ไหมครับ แล้วที่ตัว AP 1 เนี่ยะ ผมต้องเปลี่ยนเสาหรือเพิ่มเสาให้มัน dB มากขึ้นไหมครับ ที่มีมาในตัว UBI มันพอหรือป่าว สำหรับกระจายให้ AP 2 3 4 ตามอาคารต่างๆมาเกาะหน่ะครับ ถ้าต้องเพิ่มเสาร์ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่า ควรใช้แบบไหนดี ใช้กี่ dB แล้วควรปรับกำลังส่งที่เท่าไหร่ เพราะเคยได้ยินมาว่า ถ้าปรับให้ส่งสูงเกิน จะทำให้อุปกรณ์พังเร็ว และสัญญาณไม่นิ่งหน่ะครับ

ขอบคุณครับ

• เสาอากาศของ NSM2 และ LOCOM2 จะยิงสัญญาณกินพื้นที่ 80% ด้านหน้าครับ ดังนั้นไม่ต้องถึงขนาดที่ความสูงเดียวกันเป๊ะๆ ก้ได้ครับ เอาแค่พอเห็นหน้ากันก็เชื่อมต่อได้แล้วครับผม

• ส่วนอัตราขยายของเสาอากาศ NSM2 เท่าที่ติดตั้งให้ลูกค้าใช้งานสูงสุดคือประมาณ 7.0 กม ครับ ดังนั้นคิดว่าน่าจะพอนะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเสาอากาศครับผม

• ส่วนกำลังส่งปรับได้ตามความต้องการเลยนะครับ ส่วนใหญ่เอาไปใช้งานก็จะปรับกันเต้มๆ ที่เลยละครับ แต่กำลังส่งยิ่งปรับมากความเร้วยิ่งตกครับ ดังนั้นก็ลงปรับให้เหมาะสมดูครับ โดยอาจจะเริ่มจากสูงสุดไปก่อนก้ได้ครับ เพื่อเอาให้เชื่อมต่อกันได้แรงๆ จากนั้นเราก็ค่อยๆ ปรับลดลงมาเรื่อยๆ ให้พอดีๆ ตามเราต้องการก็ได้แล้วละครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย goburi78 เมื่อ อาทิตย์ 29 พ.ค. 2011 12:55 am

ขอถามอีกหน่อยครับว่า เจ้า Nano M2 / Nano LocoM2 เนี่ยะ ถ้าผมจะเอา Nano M2 ไปติดรวมกันที่เสาเพื่อกระจายสัญญาณรอบด้านอ่ะ ถ้าเอาไปติดแบบตากแดดตากฝนมันจะเป็นไรไหมครับ เพราะว่าถ้าเซตแบบ AP WDS นี่มันก็จะไม่มีสาย Lan ยุ่งยากใช่ป่าวครับ ใช่แค่ Lan ไฟอย่างเดียว เราก็ทำกล่องใส่พวก Adapter ไว้ต่างหากแบบกันน้ำได้ไหมครับ ถ้าเอาเจ้าตัว Nano ไปตากแดดไว้ จะพังไหมครับ

ขอบคุณครับ
goburi78

โพสต์โดย goburi78 เมื่อ อาทิตย์ 29 พ.ค. 2011 11:20 pm

ได้ป่าวครับ
goburi78

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 พ.ค. 2011 1:07 am

goburi78 เขียน:ขอถามอีกหน่อยครับว่า เจ้า Nano M2 / Nano LocoM2 เนี่ยะ ถ้าผมจะเอา Nano M2 ไปติดรวมกันที่เสาเพื่อกระจายสัญญาณรอบด้านอ่ะ ถ้าเอาไปติดแบบตากแดดตากฝนมันจะเป็นไรไหมครับ เพราะว่าถ้าเซตแบบ AP WDS นี่มันก็จะไม่มีสาย Lan ยุ่งยากใช่ป่าวครับ ใช่แค่ Lan ไฟอย่างเดียว เราก็ทำกล่องใส่พวก Adapter ไว้ต่างหากแบบกันน้ำได้ไหมครับ ถ้าเอาเจ้าตัว Nano ไปตากแดดไว้ จะพังไหมครับ

ขอบคุณครับ

• อ่านแล้ว งงๆ นิดๆ นะครับ แต่เดาเอาว่า น่าจะถามว่า NSM2 / LOCO M2 กันฝน กันแดดได้หรือเปล่าใช่มั๊ยครับ ? คือแบบนี้นะครับ อุปกรณ์พวกนี้เป็น Outdoor AP ครับ คือใช้สำหรับติดตั้ง "ภายนอกอาคารโดยเฉพาะ" ครับผม ดังนั้นติดตั้งกลางแดดร้อนๆ ของบ้านเรา หรือจะฝนตกหนักๆ ของบ้านเราได้สบายครับ ไม่ต้องห่วงครับสบายมาก :D

• งงๆ ตรงนี้อะครับ "ถ้าเซตแบบ AP WDS นี่มันก็จะไม่มีสาย Lan ยุ่งยากใช่ป่าวครับ ใช่แค่ Lan ไฟอย่างเดียว" ถึงเราจะกำหนดการทำงานแบบ AP WDS แต่เราก็ต้องจ่ายไฟฟ้าผ่าน Passive POE ขึ้นไปให้อุปกรณ์ NSM2/LOCOM2 อยู่ดีนะครับ ยังงัยก็ใช้สาย LAN 1 เส้นนะครับผม + ซึ่งสายแลนที่เราจะใช้ในการจ่ายไฟฟ้าไปให้นั้น ถ้าเป็นสายคุณภาพดีๆ สามารถลากได้ยาว 70-80 เมตรได้สบายๆ ครับ ดังนั้นเราก็เอา NSM2 / LOCOM2 ขึ้นไปบนเสาเลยครับ จากนั้นก็ลากสาย LAN ลงมา แล้วก็เอาเข้าไปในอาคารแล้วค่อยไปเสียบ POE Injector ในอาคารครับ ไม่ต้องเอา POE Injector ไปลอยไว้ข้างนอกก้ได้นะครับ ลองดูวิธีการเชื่อมต่อนะครับ

ทดสอบจ่ายไฟฟ้าด้วย SYS2U POE-24 กับอุปกรณ์ UBiQUiTi ตระกูล BULLET, NS, ROCKET
    ความยาว 90 เมตร สาย CAT5E แบบ FTP + ทดสอบความเร็วในการรับ- ส่งข้อมูลด้วย FileZilla

sys2u

โพสต์โดย tingchittong เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 8:50 pm

ขอถามเพิ่มเติมกับทาง Sys2U ครับ

ชุด LOCOM2 บอกไว้ว่าเชื่อมต่อได้ระยะ 0.5-1.2 กิโลเมตร, ความเร็วสูงสุด 270 Mbps

ระยะ/ความเร็วที่ว่านี้ใช้โหมดการเชื่อมต่อแบบใดในการทดสอบครับ
tingchittong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 05 ส.ค. 2011 12:48 am

tingchittong เขียน:ขอถามเพิ่มเติมกับทาง Sys2U ครับ

ชุด LOCOM2 บอกไว้ว่าเชื่อมต่อได้ระยะ 0.5-1.2 กิโลเมตร, ความเร็วสูงสุด 270 Mbps

ระยะ/ความเร็วที่ว่านี้ใช้โหมดการเชื่อมต่อแบบใดในการทดสอบครับ

• เป็นความเร็วของ spec ทางไฟฟ้าและเทคโนโลยีของอุปกรณ์ครับผม เหมือนอุปกรณ์ไร้สายที่บอกใน spec นะครับไม่ว่าจะเป็น 300 Mbps หรือ 270 Mbps เป็น Draft N 2.0 ทั้งหมดครับ ส่วนการทดสอบจริงยังงัยก็ได้ไม่เกิน 100 Mbps ครับผม เพราะว่าพอร์ท LAN ของอุปกรณ์มาให้แค่ 10/100 Mbps ครับ ส่วนความเร็วจริงในการทดสอบที่ระยะไกล้ไม่เกิน 10-20 เมตร จะได้ประมาณ 90+ Mbps ครับผม ส่วนที่ระยะประมาณ 800-1000 เมตรจะได้ความเร็วประมาณ 25-40 Mbps ครับผม ลองดูวิดิโอทดสอบของ SYS2U.COM นะครับผม อันนี้จะเป็น LOCOM5 ครับ ซึ่ง LOCOM2 จะได้ความเร็วน้อยกว่านิดนึงแต่ไม่มากครับผม

sys2u

โพสต์โดย tingchittong เมื่อ ศุกร์ 05 ส.ค. 2011 5:15 pm

สรุปว่าถึงความเร็วจะเยอะยังไงถ้า Lan ธรรมดาก็ได้แค่ 10/100M

ถามต่อครับ

7KdWG.png (173.45 KiB) เปิดดู 21474 ครั้ง

**ของจริงมันเป็นแค่ต้นไม้ใหญ่ครับ**
จากภาพ ที่ระยะสูงสุด 1Km ตัว LOCO M2 จะสามารถรับสัญญาณได้หรือไม่ครับ

ตอนนี้อยากจะประหยัดงบ เนื่องจาก NSM2 ราคาต่างกันพอควร

ผมมีตัว Spare Kit อยู่ชุดนึง อาจจะนำมาใช้ต่อกับ LOCO M2 เพื่อให้ LOCO M2 ทำหน้าที่รับสัญญาณอย่างเดียว

ซึ่งการจะเอา WRT54GL ขึ้นไปมันยากกว่า LOCO M2

และในอนาคตอาจจะเพิ่ม NSM2 เข้าไปอีก 1 ตัวที่ระยะประมาณ 5-6Km (ฝั่งตรงข้าม ของ LOCO M2)

อีกอย่างหนึ่งที่สนใจคือระบบ AirMax ถ้าอุปกรณ์สองตัวนี้ทำ AirMax กันจะทำให้ได้ระยะไกลขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่าครับ (Point-to-Point) ปล่อยเน็ตที่ WRT54GL

ขอทาง Sys2U แนะนำหน่อยครับ
tingchittong

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)