NANOSTATION M5 ปลายทาง Forward Port ได้รึเปล่า ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

NANOSTATION M5 ปลายทาง Forward Port ได้รึเปล่า ครับ

โพสต์โดย autchie เมื่อ จันทร์ 21 ก.พ. 2011 3:28 pm

โทรมาถามช่าง แล้วตอบแบบ กวนๆ ไม่รู้ ไม่เคยลอง ก็บอกก็ได้ครับ
ช่าง sys บอก ไม่มีDDNS จะ Forward ยังไง
ผมบอก Forward ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องมี DDNS ขอให้มี Nat หรือ DMZ หรือ Destination IP ปลายทาง ผมเคย Forward มาแล้ว
แค่กำหนด IP ปลายทาง กำหนด Port ที่กำหนดไว้ เช่น :81 ใช้ Updater อ้างอิง

ช่าง sys บอก ไม่ Support Solomon ให้โทรไปถาม Solomon เอง

Host ที่สมัคร pon.dyndns.org
User name , Pass ช่างรู้

หน้า Network DMZ เป็น IP ของ DVR 192.168.1.100
Port Forwarding เป็น IP ของ DVR Port 81

ใช้โปรแกรม Updater ของ Dyndns อ้างอิง DDNS
User Name ที่สมัคร Dyndns : tavutchai131
Password : ถ้าช่างต้องการโทรมาถามครับ

ช่างสามารถ Remote ตาม Host ที่บอก
ผมสงสัยว่า ผม Remote : pon.dyndns.org คือ Port 80 ใช่มั้ยครับ เข้าหน้า Login NanoStation M5 Solomon ได้
แต่ DVR กำหนดเป็น Port 81 IP 192.168.1.100 แล้วลอง Remote http://pon.dyndns.org:81 ซึ่ง วิ่งไปที่ Nano M5 ได้แล้ว แต่ทำไมไม่ไปออก Port 81 Destination IP คือ DMZ IP สุดท้าย 192.168.1.100 Port 81

หรือว่า ต้องไปกำหนดที่ Router ต้นทาง ให้ปลายทาง ได้ Gate Way จากต้นทาง Router โดยตรง
เพราะต้นทางผมไม่สามารถเข้าไป Config ได้ อยู่บนดอยปุย บนภูเขานู่น ของ TOT

ลองเช็ค Unblockc proxy Port 80 ผ่าน แต่ Unblockc proxy Port 81 ไม่ผ่าน
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ตัวนี้ก็จะได้ไม่ต้องสั่งมาขาย ในกรณี Forward Port
ติดต่อผม 082-8880236
E-mail : contac.tus@live.com
autchie

Re: NANOSTATION M5 ปลายทาง Forward Port ได้รึเปล่า ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 21 ก.พ. 2011 3:44 pm

autchie เขียน:NANOSTATION M5 ปลายทาง Forward Port ได้รึเปล่า ครับ

โทรมาถามช่าง แล้วตอบแบบ กวนๆ ไม่รู้ ไม่เคยลอง ก็บอกก็ได้ครับ
ช่าง sys บอก ไม่มีDDNS จะ Forward ยังไง
ผมบอก Forward ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องมี DDNS ขอให้มี Nat หรือ DMZ หรือ Destination IP ปลายทาง ผมเคย Forward มาแล้ว
แค่กำหนด IP ปลายทาง กำหนด Port ที่กำหนดไว้ เช่น :81 ใช้ Updater อ้างอิง

ช่าง sys บอก ไม่ Support Solomon ให้โทรไปถาม Solomon เอง

Host ที่สมัคร pon.dyndns.org
User name , Pass ช่างรู้

หน้า Network DMZ เป็น IP ของ DVR 192.168.1.100
Port Forwarding เป็น IP ของ DVR Port 81

ใช้โปรแกรม Updater ของ Dyndns อ้างอิง DDNS
User Name ที่สมัคร Dyndns : tavutchai131
Password : ถ้าช่างต้องการโทรมาถามครับ

ช่างสามารถ Remote ตาม Host ที่บอก
ผมสงสัยว่า ผม Remote : pon.dyndns.org คือ Port 80 ใช่มั้ยครับ เข้าหน้า Login NanoStation M5 Solomon ได้
แต่ DVR กำหนดเป็น Port 81 IP 192.168.1.100 แล้วลอง Remote http://pon.dyndns.org:81 ซึ่ง วิ่งไปที่ Nano M5 ได้แล้ว แต่ทำไมไม่ไปออก Port 81 Destination IP คือ DMZ IP สุดท้าย 192.168.1.100 Port 81

หรือว่า ต้องไปกำหนดที่ Router ต้นทาง ให้ปลายทาง ได้ Gate Way จากต้นทาง Router โดยตรง
เพราะต้นทางผมไม่สามารถเข้าไป Config ได้ อยู่บนดอยปุย บนภูเขานู่น ของ TOT

ลองเช็ค Unblockc proxy Port 80 ผ่าน แต่ Unblockc proxy Port 81 ไม่ผ่าน
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ตัวนี้ก็จะได้ไม่ต้องสั่งมาขาย ในกรณี Forward Port
ติดต่อผม 082-8880236
E-mail : contac.tus@live.com

• อ่านแล้วงงๆ อะครับ คืออะไรเหรอครับ ? แล้วต้องการให้ช่วยอะไรบ้างเหรอครับผม ? งงงงอะครับ ยังงัยรบกวน list มาเป็นข้อๆ ได้มั๊ยครับว่าวัตถุประสงค์คืออะไรอะครับ ? :o

• เช่น ต้องการ complaint เรื่องทีมงาน Support ไม่ให้บริการทางโทรศัพท์กับสินค้าที่ไม่ได้ซื้อจาก SYS2U.COM ? หรือทีมงานไม่มีความรู้พอที่จะให้บริการ ? หรือทีมงานได้ให้บริการไปแล้ว แต่ไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้อะครับ ? เพราะอ่านไป 3-4 รอบ ก็ยังงงๆ อยุ่ว่าต้องการให้ทาง SYS2U.COM ทำอย่างไรให้นะครับ ขอบคุณมากครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: NANOSTATION M5 ปลายทาง Forward Port ได้รึเปล่า ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 21 ก.พ. 2011 3:52 pm

• ลองนั่งไล่ดูประวัติที่ผ่านมาแล้วทาง SYS2U.COM Xpert Zone ก็ให้บริการตอบคำถามทางเว็บบอร์ดกับคุณ autchie มาตามปกตินะครับผม ตั้งแต่เรื่องการ upgrade firmware DD-WRT บน WRT54GL จำนวน 16 ตัว -> ขอถามเรื่อง อัพ Firm Ware DD-WRT ไม่ผ่านครับ หรือ Re: สอบถามเกี่ยวกับ Zyxel G-4100 Wireless Hotspot หรือ Tomato lock Mac Address ได้มั้ยครับ โดยสินค้าทุกรายการก็ไม่ได้สั่งซื้อกับทาง SYS2U.COM เลยนะครับ แต่ทางทีมงานก็ยินดีและเต็มใจให้บริการทุกครั้งนะครับผม

• ซึ่งทุกรายการที่ถามเข้ามาทางเว็บบอร์ดของเรา ทางเจ้าหน้าที่ SYS2U.COM ก้ได้ตอบคำถามให้ตลอดตามปกตินะครับผม เพราะเว้บบอร์ดนี้เป็นที่แบ่งปันข้อมูล และแชร์ความรู้แบบทั่วไปนะครับผม ไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นสินค้าของ SYS2U.COM ก็สามารถใช้งานได้อย่างอิสระครับผม + แต่ถ้าเป็นการบริการที่นอกเหนือจากนี้ไปจะเป็นไปตามเงื่อนไขของการบริการตามหน้าแรกที่ได้แจ้งไว้เลยครับผม :D -> ทุกท่านที่สั่งซื้อสินค้าผ่าน SYS2U.COM สามารถรับบริการด้านเทคนิคโดยตรง ผ่านช่องทาง Email, Phone, Remote Support โดยแจ้ง Serial Number ของอุปกรณ์ที่ต้องการรับบริการกับเจ้าหน้าที่ได้ทันทีครับ / 086-378-2262
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย autchie เมื่อ จันทร์ 21 ก.พ. 2011 5:02 pm

ครับ สินค้าบางรายการไม่ได้สั่งแต่บางรายการก็สั่งครับ เช่น เสา Outdoor สาย Low Loss Accesssories Linksys ฯลฯ
แต่ Nano Station ยังไม่ได้สั่งมาครับ ที่แจ้งไว้คือ ไอตัว Nano เป็นของลูกค้าของผมอีกทอดนึง ไม่ทราบว่าลูกค้าซื้อมาจากที่ไหน
เข้าเรื่องละกันครับ คือ ผมไปติดระบบ CCTV ให้ลูกค้า แต่ลูกค้าต้องการให้ Forward Port เพื่อที่จะดูภาพกล้องผ่าน Internet แต่ลูกค้า เค้าใช้ระบบ Internet แบบ ไม่ใช้คู่สาย เพราะ สัญญาณเข้าไม่ถึง จึงต้องใช้ ไอตัว Nanostation M5 Repeat รับสัญญาณ มาจาก ที่ TOT

1.ช่างลองเข้า Host ที่ผมบอกดูครับ pon.dyndns.org เข้ามาใน Config ของ Nano M5
User Name : ubnt
Password :ubnt
ซึ่งตัวนี้ ผม Forward DVR CCTV ไว้
ในหน้าต่าง Net work DMZ IP คือ ผมตั้งเป็น IP DVR CCTV 192.168.1.100 ( IP DVR CCTV )
ในส่วน Port Forwarding Configure
คือ IP DVR 192.168.1.100 Port 81 TCP ( IP DVR CCTV , Port DVR CCTV )

ส่วนที่อ้างอิง Host Name คือ Programe Updater ของ Dyndns ที่ผมสมัครเอาไว้ pon.dyndns.org
ในกรณีนี้ ถ้าอ้างอิง Port 81 ไอพีตัวสุดท้าย ก็จะเป็น IP ของ DVR ที่ผมกำหนดเอาไว้ 192.168.1.100 จะต้องวิ่งไปที่ Port 81 ซึ่งจะสามารถดูภาพกล้องผ่าน Internet ได้ที่ Host นี้ http://pon.dyndns.org:81
ซึ่งถ้าไม่ใส่ Port :81 ก็จะเข้าสู่ Route Solomon ซึ่งเป็น Port 80

เพราะ ผมเคยลอง Forward กับ Router ที่ไม่มี DDNS แต่มี Port กับ IP Destination ให้เปิดก็สามารถ ใช้งานได้
พอเข้าใจมั้ยครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไงละครับ :)

DVR CCTV IP 192.168.1.100 Port 81
autchie

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 21 ก.พ. 2011 5:30 pm

autchie เขียน:ครับ สินค้าบางรายการไม่ได้สั่งแต่บางรายการก็สั่งครับ เช่น เสา Outdoor สาย Low Loss Accesssories Linksys ฯลฯ
แต่ Nano Station ยังไม่ได้สั่งมาครับ ที่แจ้งไว้คือ ไอตัว Nano เป็นของลูกค้าของผมอีกทอดนึง ไม่ทราบว่าลูกค้าซื้อมาจากที่ไหน
เข้าเรื่องละกันครับ คือ ผมไปติดระบบ CCTV ให้ลูกค้า แต่ลูกค้าต้องการให้ Forward Port เพื่อที่จะดูภาพกล้องผ่าน Internet แต่ลูกค้า เค้าใช้ระบบ Internet แบบ ไม่ใช้คู่สาย เพราะ สัญญาณเข้าไม่ถึง จึงต้องใช้ ไอตัว Nanostation M5 Repeat รับสัญญาณ มาจาก ที่ TOT

• ตอนนี้อุปกรณ์ NSM5 ที่ไป repeater สัญญาณมาจาก TOT นั้น ได้กำหนดโหมดการทำงานเป็นแบบไหนครับผม ? แล้วได้รับ IP Address จริงมาจาก TOT หรือไม่ครับ ? แล้วที่ TOT เป็น UBiQUiTi เหมือนกันหรือไม่ครับ ?

1.ช่างลองเข้า Host ที่ผมบอกดูครับ pon.dyndns.org เข้ามาใน Config ของ Nano M5
User Name : ubnt
Password :ubnt
ซึ่งตัวนี้ ผม Forward DVR CCTV ไว้
ในหน้าต่าง Net work DMZ IP คือ ผมตั้งเป็น IP DVR CCTV 192.168.1.100 ( IP DVR CCTV )
ในส่วน Port Forwarding Configure
คือ IP DVR 192.168.1.100 Port 81 TCP ( IP DVR CCTV , Port DVR CCTV )

• ลองเข้าไปที่ pon.dyndns.org (100.100.222.24 ณ ตอนที่ทดสอบ) แล้วนะครับ มันเข้าไปที่หน้าของ Solomon ให้ทำการ Login เข้าไปครับ + แต่ดูจากที่แจ้งมาไม่มีอุปกรณ์ Solomon เลยนี่ครับ ? ตัว Solomon นี้คืออุปกรณ์อะไรเหรอครับ ? แล้วเอาไปติดตั้งเกี่ยวข้องอย่างไรกับ NSM5 ครับผม ?

test1.gif (13.83 KiB) เปิดดู 18091 ครั้ง

• เท่าที่ผมเข้าใจคือ TOT M5 --> NSM5 (ลูกค้า) --> LAN เข้าไปยัง DVR ของลูกค้า + ตอนนี้เป็นแบบนี้หรือไม่ครับ ? คือก่อนที่จะบอกได้ว่าควรจะทำอะไร หรือไม่ทำอะไร ตอนนี้ที่ต้องการคือต้องการทราบภาพของระบบว่าเชื่อมต่อกันอย่างไรอยู่ก่อนเป็นอันดับแรกครับ ไม่อย่างนั้นจะนึกไม่ออกว่าจะต้องไปดูที่ไหนนะครับผม

ส่วนที่อ้างอิง Host Name คือ Programe Updater ของ Dyndns ที่ผมสมัครเอาไว้ pon.dyndns.org
ในกรณีนี้ ถ้าอ้างอิง Port 81 ไอพีตัวสุดท้าย ก็จะเป็น IP ของ DVR ที่ผมกำหนดเอาไว้ 192.168.1.100 จะต้องวิ่งไปที่ Port 81 ซึ่งจะสามารถดูภาพกล้องผ่าน Internet ได้ที่ Host นี้ http://pon.dyndns.org:81
ซึ่งถ้าไม่ใส่ Port :81 ก็จะเข้าสู่ Route Solomon ซึ่งเป็น Port 80

• ตอนนี้เข้าใจว่าได้ทำการติดตั้งตัวซอฟท์แวร์ DynDNS Updater ไว้ที่ PC ซักเครื่องหนึ่งอยุ่ใช่มั๊ยครับ ? ซึ่งเชื่อมต่ออยู่บน LAN เดียวกันกับ DVR ของลูกค้าที่ไปติดตั้งอยู่ใช่มั๊ยครับ ? โดย DVR = 192.168.1.100 และตอนนี้เครื่อง PC มี IP Address เป็นอะไรเหรอครับ ?

• ที่แจ้งว่า "ถ้าอ้างอิง Port 81 ไอพีตัวสุดท้าย ก็จะเป็น IP ของ DVR" ฟังเหมือนว่ามีการทำ port forwarding อยุ่เหรอครับ ? แล้วตอนนี้ได้ทำ port forwarding ที่บนอุปกรณ์ตัวไหนครับ ? Post รูปภาพมาได้มั๊ยครับ ?

• แต่ก็ยังงงอยุ่ดีครับว่า Solomon คืออุปกรณ์อะไรเหรอครับผม ? แล้วเอาไปเชื่อมต่อตรงไหนของในระบบของเราอะครับผม ? :shock: + เพราะดูแล้วเหมือนตอนนี้อุปกรณ์ที่ทำหน้าที่เป็นตัว port forwarder มันคือ Solomon เลยนะครับ ?

เพราะ ผมเคยลอง Forward กับ Router ที่ไม่มี DDNS แต่มี Port กับ IP Destination ให้เปิดก็สามารถ ใช้งานได้
พอเข้าใจมั้ยครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไงละครับ :)

DVR CCTV IP 192.168.1.100 Port 81

• พอจะเข้าใจมากขึ้นนิดนึงแล้วครับ แต่ยังไม่ clear เรื่องรูปแบบการเชื่อมต่ออะครับ + เท่าที่ผมสรุปแบบเดาๆ เอานะครับ ก็คือว่า
    1. มีการติตตั้ง Solomon Router เพื่อทำการเชื่อมต่อ Internet ที่อาคารต้นทาง โดยอาจจะเป็น ADSL Modem หรือ อุปกรณ์อะไรซักอย่างที่สามารถเชือมต่อ Internet ได้ (ผมไม่เคยใช้งาน Solomon เลยไม่แน่ใจว่ามันคืออุปกรณ์อะไรนะครับ)
    2. จากนั้นที่อาคารต้นทาง "น่าจะมี NSM5" อยู่ 1 ตัว ทำการยิงสัญญาณมายังอาคารปลายทาง
    3. ที่อาคารปลายทาง "ก็น่าจะมี NSM5" อยู่อีก 1 ตัว เพื่อรับสัญญาณจากอาคารต้นทาง เพื่อให้เชื่อมต่อสัญญาณ Internet จากอาคารต้นทางได้
    4. จากนั้นที่ NSM5 ที่ั่งปลายทาง ก็เชื่อมต่อเข้ากับ DVR และ PC ที่ติดตั้ง DynDNS Updater อยู่ โดยจะทำการส่ง IP Address ของ WAN ที่ Solomon Router ได้รับมาจาก ISP ไป update ให้ที่ DynDNS Server
  • เท่าที่มั่วได้เต็มที่จากจินตนาการ ก้ประมาณนี้อะครับ ไม่แน่ใจว่าใกล้เคียงหรือไม่ครับผม ? :D

sys2u

โพสต์โดย autchie เมื่อ อังคาร 22 ก.พ. 2011 10:25 am

:mrgreen:
  • ตอนนี้อุปกรณ์ NSM5 ที่ไป repeater สัญญาณมาจาก TOT นั้น ได้กำหนดโหมดการทำงานเป็นแบบไหนครับผม ? แล้วได้รับ IP Address จริงมาจาก TOT หรือไม่ครับ ? แล้วที่ TOT เป็น UBiQUiTi เหมือนกันหรือไม่ครับ ?[/list]

NSM5 ดูตามหน้าต่างนี้เลยครับ นี่คือ NSM5 ปลายทาง
    NSM5 MODE
    NSM51.JPG (55.43 KiB) เปิดดู 18047 ครั้ง

เมื่อคืน ผม Remote เข้าหน้า Login Router td-8817 support by tplink แต่เข้าระบบไม่ได้ น่าจะเป็น Router ตัวหลัก แล้วปล่อยสัญญาณ มาที่ NSM5 ตัวแรก แล้ว Point to Point มาที่ ปลายทาง NSM5 คือ Router ตัวหลักNSM5 ตัวรอง ผมไม่ได้ทำ โทรไปถามช่าง TOT ที่ติดตั้ง เค้าก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่เหมือนจะบอกไม่หมด

• ลองเข้าไปที่ pon.dyndns.org (100.100.222.24 ณ ตอนที่ทดสอบ) แล้วนะครับ มันเข้าไปที่หน้าของ Solomon ให้ทำการ Login เข้าไปครับ + แต่ดูจากที่แจ้งมาไม่มีอุปกรณ์ Solomon เลยนี่ครับ ? ตัว Solomon นี้คืออุปกรณ์อะไรเหรอครับ ? แล้วเอาไปติดตั้งเกี่ยวข้องอย่างไรกับ NSM5 ครับผม ?
      :mrgreen: ผมก็ชักจะงงแล้วนะครับ SoLomon ก็คือ FirmWare ของ NSM5 ไม่ใช่หรือครับ ได้เข้า Login ไปดูในระบบรึป่าวครับ

Solomon VS NSM5
      NSM52.JPG (49.48 KiB) เปิดดู 18044 ครั้ง

• เท่าที่ผมเข้าใจคือ TOT M5 --> NSM5 (ลูกค้า) --> LAN เข้าไปยัง DVR ของลูกค้า + ตอนนี้เป็นแบบนี้หรือไม่ครับ ? คือก่อนที่จะบอกได้ว่าควรจะทำอะไร หรือไม่ทำอะไร ตอนนี้ที่ต้องการคือต้องการทราบภาพของระบบว่าเชื่อมต่อกันอย่างไรอยู่ก่อนเป็นอันดับแรกครับ ไม่อย่างนั้นจะนึกไม่ออกว่าจะต้องไปดูที่ไหนนะครับผม

ใช่ครับ ตามที่บอกคือ ต้นทางผมไม่ทราบ คือเซ็ตเป็นระบบไหน แต่ปลายทางตาม SS น่าจะ Wan Port สร้างออกมาอีกคลาส ซึ่งให้ปลายทางปล่อย Gate Way ออกมาในโหมด Router อะครับ

• ตอนนี้เข้าใจว่าได้ทำการติดตั้งตัวซอฟท์แวร์ DynDNS Updater ไว้ที่ PC ซักเครื่องหนึ่งอยุ่ใช่มั๊ยครับ ? ซึ่งเชื่อมต่ออยู่บน LAN เดียวกันกับ DVR ของลูกค้าที่ไปติดตั้งอยู่ใช่มั๊ยครับ ? โดย DVR = 192.168.1.100 และตอนนี้เครื่อง PC มี IP Address เป็นอะไรเหรอครับ ?

ใช่ครับ วงเดียวกัน PC ip Optain Gate Way 192.168.1.1
    • ที่แจ้งว่า "ถ้าอ้างอิง Port 81 ไอพีตัวสุดท้าย ก็จะเป็น IP ของ DVR" ฟังเหมือนว่ามีการทำ port forwarding อยุ่เหรอครับ ? แล้วตอนนี้ได้ทำ port forwarding ที่บนอุปกรณ์ตัวไหนครับ ? Post รูปภาพมาได้มั๊ยครับ ?

บน PC ครับ
      Updater
      NSM53.JPG (52.34 KiB) เปิดดู 18014 ครั้ง

• แต่ก็ยังงงอยุ่ดีครับว่า Solomon คืออุปกรณ์อะไรเหรอครับผม ? แล้วเอาไปเชื่อมต่อตรงไหนของในระบบของเราอะครับผม ? :shock: + เพราะดูแล้วเหมือนตอนนี้อุปกรณ์ที่ทำหน้าที่เป็นตัว port forwarder มันคือ Solomon เลยนะครับ ?

Solomon คือ FirmWare ของ NSM5 ตาม SS ด้านบนครับ ของงด้วยคนครับ :mrgreen:

• พอจะเข้าใจมากขึ้นนิดนึงแล้วครับ แต่ยังไม่ clear เรื่องรูปแบบการเชื่อมต่ออะครับ + เท่าที่ผมสรุปแบบเดาๆ เอานะครับ ก็คือว่า
      1. มีการติตตั้ง Solomon Router เพื่อทำการเชื่อมต่อ Internet ที่อาคารต้นทาง โดยอาจจะเป็น ADSL Modem หรือ อุปกรณ์อะไรซักอย่างที่สามารถเชือมต่อ Internet ได้ (ผมไม่เคยใช้งาน Solomon เลยไม่แน่ใจว่ามันคืออุปกรณ์อะไรนะครับ)
      2. จากนั้นที่อาคารต้นทาง "น่าจะมี NSM5" อยู่ 1 ตัว ทำการยิงสัญญาณมายังอาคารปลายทาง
      3. ที่อาคารปลายทาง "ก็น่าจะมี NSM5" อยู่อีก 1 ตัว เพื่อรับสัญญาณจากอาคารต้นทาง เพื่อให้เชื่อมต่อสัญญาณ Internet จากอาคารต้นทางได้
      4. จากนั้นที่ NSM5 ที่ั่งปลายทาง ก็เชื่อมต่อเข้ากับ DVR และ PC ที่ติดตั้ง DynDNS Updater อยู่ โดยจะทำการส่ง IP Address ของ WAN ที่ Solomon Router ได้รับมาจาก ISP ไป update ให้ที่ DynDNS Server
    • เท่าที่มั่วได้เต็มที่จากจินตนาการ ก้ประมาณนี้อะครับ ไม่แน่ใจว่าใกล้เคียงหรือไม่ครับผม ? :D

ประมาณนั้นเลยครับ สุดยอดครับที่ พยายามเข้าใจ ผมก้ยังงงกับตัวเองอยู่ครับ

Site ก่อน ลูกค้าติดระบบ CCTV โดยใช้ การ์ด DIginet เสียบเข้า PCI ของ คอม PC
คอมกำหนด ip 192.168.1.100 Sup 255.255.255.0 Gate Way 192.168.1.1
ลงโปรแกรม Updater เพื่ออ้างอิง DNNS ใช้ Router PTi ไม่มี DDNS มี NAT Port มีDMZ อ้างอิง Destination ipคือ192.168.1.100 ยิงตรงไปที่คอม ที่ Updater Host ก็สามารถดูภาพกล้องผ่าน Net ได้ละครับ

แต่ Site นี้หลักการคล้ายๆกัน ผมไม่ได้วางระบบที่ต้นทางก็เลยขอรบกวน กูรู SYS ช่วยชี้แนะหน่อยอะครับ ถึงอุปกรณ์ที่ท่านจำหน่าย
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณที่เสียเวลามาชี้แนะ เด๋วผมจะเชียร์ อุปกรณ์ที่จำหน่ายมาละกันครับ :cry:
autchie

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 22 ก.พ. 2011 11:44 am

• ผมก็พึ่งรู้ว่า Solomon ที่คุยๆ กันนี่เป็น UBiQUiTi นะครับ :D แสดงว่าทาง Solomon เค้าไปแก้ Firmware ให้กลายเป็นหน้าจอของ Solomon ไปเลยแทนที่จะเป็น UBiQUiTi เองนะครับ + งงดีครับ ไม่เคยเจอเหมือนกัน ความรู้ใหม่เลยครับ :D

• ถ้าดูจากรูปหน้า Config นี้นะครับ เหมือนกับว่าตอนนี้ทาง TOT เค้าทำเหมือนเป็น WISP นะครับ + งง เพิ่มอีกแล้วครับ :D เดี๋ยวนี้บ้านเราทำ WISP แล้วเหรอครับ เพราะดูจากรูปแล้วเหมือนกับว่า เราเชื่อมต่อ PPPoE ผ่าน Wireless ไปยัง PPPoE Server ของ TOT เลยนะครับ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ก็เหมือนการเชื่อมต่อ ADSL ตามย้านครับ เพียงแต่ว่าแทนที่้สายโทรศัพท์กับโมเด็ม ก็เปลี่ยนไปใช้เป็น Wireless แล้วไม่ต้องใช้ Modem ในการเชื่อมต่อนะครับ

• ถ้าเป็น WISP จริงๆ แล้ว ดังนั้นทาง TOT ก็จะแจก Public IP Address มาให้ที่ตัว PPPoE Client ซึ่งก็คือ NSM5 Solomon + ดังนั้น NSM5 ที่ฝั่ง Wireless ก็จะกลายเป็น WAN ไปนะครับ แล้วก็จะมอง LAN1 เป็น Local Network + แต่ config แบบนี้ผมยังไม่เคยทำเลยนะครับ เลยไม่รู้ว่า parameters อื่นหมายถึงอะไรนะครับ เช่น PPPoE VLAN, DMZ เป็นต้น

NSM52.JPG (49.48 KiB) เปิดดู 17987 ครั้ง

• ถ้าเ็นอย่างนี้ก็พอจะมองภาพออกบ้างแล้วละครับ ดังนั้น Wireless Interface ของ NSM5 ก็จะได้ IP จริงมาจาก TOT เลยนะครับ + ที่เหลือที่เราจะต้องทำก็คือ กำหนด Port Forwarding ไปที่ DVR ก็น่าจะจบแล้วนะครับ ผมว่าเราไปกำหนดที่หน้าเมนู Port Forwarding แทนที่จะใช้เป็น DMZ น่าจะดีกว่านะครับ เพราะ DMZ บางครั้งมันจะทำงานต่างๆ กันของแต่ละยี่ห้อนะครับ ถ้าเรากำหนด Port Forwarding น่าจะชัดเจนกว่านะครับ

ประมาณนั้นเลยครับ สุดยอดครับที่ พยายามเข้าใจ ผมก้ยังงงกับตัวเองอยู่ครับ
Site ก่อน ลูกค้าติดระบบ CCTV โดยใช้ การ์ด DIginet เสียบเข้า PCI ของ คอม PC
คอมกำหนด ip 192.168.1.100 Sup 255.255.255.0 Gate Way 192.168.1.1
ลงโปรแกรม Updater เพื่ออ้างอิง DNNS ใช้ Router PTi ไม่มี DDNS มี NAT Port มีDMZ อ้างอิง Destination ipคือ192.168.1.100 ยิงตรงไปที่คอม ที่ Updater Host ก็สามารถดูภาพกล้องผ่าน Net ได้ละครับ

• จริงๆ เท่าที่ดูตอนนี้ แค่ทำ Port Forwarding ก็น่าจะใช้งานได้แล้วนะครับ ลองเอา DMZ ออกแล้วไปกำหนดที่เมนู Port Forwarding ดีกว่านะครับ + เพราะตอนนี้ไม่มีอะไรผิดแล้วนะครับ

M2PF.gif (19.46 KiB) เปิดดู 17973 ครั้ง

sys2u

โพสต์โดย autchie เมื่อ อังคาร 22 ก.พ. 2011 12:13 pm

ขอบพระคุณมากครับ :D เพราะผมใส่ทั้ง DMZ ทั้ง Forwardind เด๋วลอง เอา DMZ ออก ใช้ forwardind ip และ Port ดู ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ลูกค้า มันบอก Forward ไม่ได้ ก็ แกะกล้อง กับอุปกรณ์ทั้งหมด ขนของกลับไปได้เลย ( โรงงานอู่ซ่อมรถ ) โหดจัง :oops:
autchie

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 22 ก.พ. 2011 4:10 pm

autchie เขียน:ขอบพระคุณมากครับ :D เพราะผมใส่ทั้ง DMZ ทั้ง Forwardind เด๋วลอง เอา DMZ ออก ใช้ forwardind ip และ Port ดู ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ลูกค้า มันบอก Forward ไม่ได้ ก็ แกะกล้อง กับอุปกรณ์ทั้งหมด ขนของกลับไปได้เลย ( โรงงานอู่ซ่อมรถ ) โหดจัง :oops:

• ครับ ลองดูนะครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)