nano loco M2 ทำ wds กับ 54gl+dd-wrt ได้ไหมครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

nano loco M2 ทำ wds กับ 54gl+dd-wrt ได้ไหมครับ

โพสต์โดย mballx เมื่อ ศุกร์ 14 ม.ค. 2011 9:40 pm

เฟิร์มแวร์เดิมของ nano loco M2 ทำ wds แบบ แลก แมค กับ 54gl up dd-wrt ได้ไหมครับ เพราะต้องการปล่อยไวเลสต่อที่ 54gl โดย M2 เป็น ตัวแม่
เพราะชิบมันต่างกับ กลัวจะไม่แมท
mballx

Re: nano loco M2 ทำ wds กับ 54gl+dd-wrt ได้ไหมครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 15 ม.ค. 2011 1:50 am

mballx เขียน:เฟิร์มแวร์เดิมของ nano loco M2 ทำ wds แบบ แลก แมค กับ 54gl up dd-wrt ได้ไหมครับ เพราะต้องการปล่อยไวเลสต่อที่ 54gl โดย M2 เป็น ตัวแม่
เพราะชิบมันต่างกับ กลัวจะไม่แมท

• ยังไม่เคยลองนะครับ แต่คิดว่าโดย concept ก็ควรจะทำงานได้ครับ แต่จากเท่าที่เคยทำมานะครับ ถ้าต่างรุ่น ต่างยี่ห้อกันแล้วนี่ไม่ค่อยจะ work เท่าไรครับ แต่ยังงัยถ้ามีของอยู่แล้วก็ลุยเลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: nano loco M2 ทำ wds กับ 54gl+dd-wrt ได้ไหมครับ

โพสต์โดย mballx เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ม.ค. 2011 7:54 pm

ผมลอง nano m2 ทำ wds กับ 54gl ให้ gl เป็น ppoe ส่วน m2 เป็นตัวลูก แบบเดิมๆไม่เซ็ทความปลอดภัย ไม่ตั้งอะไรทั้งสิ้น.....ทำไม่ได้ครับ มันคนละโหมด ถึงเปลี่ยน m2 เป็น g ก็ทำไม่ได้ หรือ ผมทำไม่เป็น..
mballx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ม.ค. 2011 8:25 pm

mballx เขียน:ผมลอง nano m2 ทำ wds กับ 54gl ให้ gl เป็น ppoe ส่วน m2 เป็นตัวลูก แบบเดิมๆไม่เซ็ทความปลอดภัย ไม่ตั้งอะไรทั้งสิ้น.....ทำไม่ได้ครับ มันคนละโหมด ถึงเปลี่ยน m2 เป็น g ก็ทำไม่ได้ หรือ ผมทำไม่เป็น..

• WDS มันจะประมาณนี้ละครับ ถ้าไม่ใช่รุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกันก็จะ setup ยุ่งหน่อยครับ ต้องปล้ำซักพักนะครับ แต่ยังงัยก็น่าจะ setup ได้ครับ + ปัPหาก็คือเมื่อ setup แล้ว ส่วนใหญ่พอใช้งานแลวก็จะไม่ค่อยนิ่งนะครับผม ดังนั้นทาง SYS2U.COM เลยจะไม่ทำบทความประเภท WDS ต่างยี่ห้อออกมาเท่าไรหรือน้อยมากเลยนะครับผม :D

• ถ้าต่างยี่ห้อ ต่างรุ่นกัน จะแนะนำให้ไปใช้ Wireless Repeater แทนครับ ซึ่งจะมีอยู่ใน WRT54GL+DD-WRT แต่ในกรณีคงทำไม่ได้เพราะว่า WRT54GL ดันไปเป็นตัว PPPOE ซะแล้วละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย mballx เมื่อ จันทร์ 31 ม.ค. 2011 7:05 pm

ไม่เป็นไรครับ กำลังขยับขยาย จะเอา rocket M2 มาแทนแล้ว
mballx

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)