วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 09 มี.ค. 2009 5:34 pm

qwerty เขียน:ขอบคุณครับๆ

แล้ว connection type แต่ละอันมันคือไรอะครับ

อย่าง automatic configuration - dhcp คืออะไร มันต่างกับ disable ยังไงครับ

1. Automatic Configuration - DHCP หมายถึงให้พอร์ท WAN ทำหน้าที่เป็น DHCP Client เพือรอรับ IP Address/Subnet Mask/Gateway/DNS จาก DHCP Server ครับ

สำหรับรูปแบบอื่นๆ นั้นลองเข้าไปตามลิงค์นี้ครับ วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย FEAR เมื่อ อังคาร 12 พ.ค. 2009 10:40 am

หวัดดีครับ ผมซื้อเครื่อง Linksys WRT54GL มาครับ ผมต้องการเซ็ทให้เน็ทวิ่งไปที่เครื่องลูก11เครื่อง
โดยทางร้านผมเป็นระบบ FIX IP เพราะใช้กับระบบร้านอ่ะครับถ้าเปลี่ยน IP แล้วมันจะไม่เห็นกันอ่ะครับ (ถ้าติดตั้งแล้ว IP เปลี่ยน)
อยากทราบวิธี แบ่งเน็ทให้มันวิ่งไปที่เครื่องลูก โดยเครื่องนึงเข้าเน็ท แล้วอีกเครื่อง เล่นเกมส์แล้วไม่กระตุกอ่ะครับ ส่วน Wiless ต้องการปิดไปเลยอ่ะครับไม่ใช้
ผมต้องการแค่แบ่งเน็ทอ่ะครับ
รบกวนด้วยครับ
FEAR

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 12 พ.ค. 2009 10:54 am

FEAR เขียน:หวัดดีครับ ผมซื้อเครื่อง Linksys WRT54GL มาครับ ผมต้องการเซ็ทให้เน็ทวิ่งไปที่เครื่องลูก11เครื่อง

• Internet ไม่ได้วิ่งที่เครื่องลูกข่ายนะครับ แต่เครื่องลูกข่ายเป็นตัวที่วิ่งออกไปหา Internet

โดยทางร้านผมเป็นระบบ FIX IP เพราะใช้กับระบบร้านอ่ะครับถ้าเปลี่ยน IP แล้วมันจะไม่เห็นกันอ่ะครับ (ถ้าติดตั้งแล้ว IP เปลี่ยน)
อยากทราบวิธี แบ่งเน็ทให้มันวิ่งไปที่เครื่องลูก โดยเครื่องนึงเข้าเน็ท แล้วอีกเครื่อง เล่นเกมส์แล้วไม่กระตุกอ่ะครับ ส่วน Wiless ต้องการปิดไปเลยอ่ะครับไม่ใช้
ผมต้องการแค่แบ่งเน็ทอ่ะครับ
รบกวนด้วยครับ

• ผมเข้าใจว่าต้องการทำ QoS แบบ Bandwidth Management คือ ต้องการที่จะให้กำหนดความเร็วของเครื่องลูกข่ายแต่ละเครื่อง + แยกในแต่ละโปรแกรม แยกกันออกไปเลยเพื่อให้สามารถใช้งานได้ตามความเร็วที่ต้องการ ดังนั้นถ้าเป็น Linksys WRT54GL อาจจะต้องไปใช้ร่วมกับ Tomato ครับ สามารถประยุกต์ใช้งานจากบทความ -> วิธีการบล็อคบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + Tomato 1.20

• สำหรับ Wireless ที่ไม่ได้ใช้งาน ก็สามารถเข้าไป Disable ได้ทันทีครับ :D

* Note ถ้าความต้องการค่อนข้างละเอียดขนาดนี้ การนำเอา Linksys WRT54GL ไปใช้งาน ก็ไม่ค่อยเหมาะเท่าไรนะครับ โดยอุปกรณ์ Linksys WRT54GL ออกแบบมาเพื่อให้ทำงานในเรื่องของ Wireless เสียมากกว่า ในกรณีที่ต้องการอุปกรณ์ที่สามารถควบคุมการทำงาน Traffic ที่ดี + ประสิทธิภาพเหมาะสำหรับร้าน NET/GAME แนะนำให้ใช้ Linksys RV042 ดีกว่าครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย klinphong เมื่อ พุธ 13 พ.ค. 2009 9:57 pm

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
คือ ผมต้องการ ตั้งแบบกรณีที่ 1-2 ครับ แต่ linksys ทั้ง 1-4 ตัว ลากสาย จาก Zyxel ทั้ง 4 เส้น
มาเข้า Port internet ของ linksys ทั้ง 1-4 ตัว ทุกตัวนะครับได้หรือเปล่า
หรือมีคำแนะนำอืนๆๆบ้างไหมครับ

อยากทราบการตั้ง 3 ตัว คือ กรรณีที่เอา Linksys WRT54GL ๒ ตัวไปต่อกับ Zyxel P660 T1 v1

1. Zyxel P660 T1 v1 คือ
ใส่ username : gsggsggrtuu@ truehisp
password :geehji8otiuuyt
และตั้งค่าอย่างไรครับ
Subnet :...................................
Gateway:...............................
DNS:................................
DHCP .............
แล้วต้องมีการตั้งค่าปิดเปิดส่วนไดบ้างครับ

ขออภัยด้วยนะครับที่ถามมากเกินไปคืออยากได้เเบบตั้งทีเดียวเสร็จเลยนะครับ
เพราะกลัวจะตั้งแล้ว Wireless Zyxel ใช่ไม่ได้นะครับ
2. Linksys WRT54GL (main1) คือ 192.168................ ตอบ.......
ตั้งค่าอย่างไรครับ
Gateway:
DNS:
: แล้วต้องมีการตั้งค่าปิดเปิดส่วนไดบ้างครับ

3.Linksys WRT54GL (site 2) คือ 192.168................ ตอบ.......
ตั้งค่า ip:
Subnet :
Gateway:
DNS:
แล้วต้องมีการตั้งค่าปิดเปิดส่วนไดบ้างครับ

3.Linksys WRT54GL (กรณี มี site ๓) คือ 192.168................ ตอบ.......
ตั้งค่า ip:
Subnet :
Gateway:
DNS:
DHCP .......
4.เมื่อต่อทุกอย่างเข้าด้วยกันทั้งสามตัวแล้ว Zyxel P660 T1 v1 ยังใช้ Wireless lan ได้ตามปกติใช่หรือไม่

ตอบ.......

5.เมื่อต่อทุกอย่างเข้าด้วยกันทั้งสามตัวแล้ว Linksys WRT54GL (main1) และ Linksys WRT54GL (site 2)
มีสถานะเป็น access Point ใช่ไหมครับ

ตอบ.......

6.โดยเมื่อต่อทุกอย่างเข้าด้วยกันทั้งสามตัวแล้ว Wireless ที่ Linksys WRT54GL (main1) และ Linksys WRT54GL (site 2)
สามารถจำกัดความเร็วได้หรือเปล่าครับ

ตอบ.......

ขอขอบพระคุณท่านผู้รู้ล่วงหน้าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย klinphong เมื่อ พฤหัสฯ. 14 พ.ค. 2009 10:29 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
klinphong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 13 พ.ค. 2009 10:08 pm

klinphong เขียน:รบกวนถามอีกนิดนึง

อยากทราบการตั้ง 3 ตัว คือ กรรณีที่เอา Linksys WRT54GL ๒ ตัวไปต่อกับ Zyxel P660 T1 v1

1. Zyxel P660 T1 v1 คือ 192.168................ ตอบ.......

2. Linksys WRT54GL (main1) คือ 192.168................ ตอบ.......

3.Linksys WRT54GL (site 2) คือ 192.168................ ตอบ.......

4.เมื่อต่อทุกอย่างเข้าด้วยกันทั้งสามตัวแล้ว Zyxel P660 T1 v1 ยังใช้ Wireless lan ได้ตามปกติใช่หรือไม่

ตอบ.......

5.เมื่อต่อทุกอย่างเข้าด้วยกันทั้งสามตัวแล้ว Linksys WRT54GL (main1) และ Linksys WRT54GL (site 2)
มีสถานะเป็น acess piont

ตอบ.......

6.โดย Wireless สามารถจำกัดความเร็วได้หรือเปล่าครับ

ตอบ.......

7. อยากทราบว่ากรณีของให้ตั้ง ตาม Pdf หรือตามที่โพส เพราะอ่านแล้วมันมีค่าต่างกันอยู่นิดนึง

ตอบ.......

ขอขอบพระคุณท่านผู้รู้ล่วงหน้าครับ

• ตกลงว่าตอนนี้คุณ 'klinphong' เลือกการเชื่อมต่ิอแบบไหนครับ ? -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem ถ้าไม่เลือกซักวิธี ผมไปต่อไม่ได้เลยนะครับ :D

1. กรณีที่ 1 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้อยู่ Class IP เดียวกันกับระบบ Broadband Router

รูปภาพ

2. กรณีที่ 1-2 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้อยู่คนละ Class IP เดียวกับระบบ Broadband Router นะครับ

รูปภาพ

3. กรณีที่ 2 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้เป็นตัวเชื่อมต่อ Internet (gateway)

รูปภาพ

sys2u

โพสต์โดย klinphong เมื่อ ศุกร์ 15 พ.ค. 2009 7:36 pm

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
คือ ผมต้องการ ตั้งแบบกรณีที่ 1-2 ครับ แต่ linksys ทั้ง 1-4 ตัว ลากสาย จาก Zyxel ทั้ง 4 เส้น
มาเข้า Port internet ของ linksys ทั้ง 1-4 ตัว ทุกตัวนะครับได้หรือเปล่า

ใส่ username : gsggsggrtuu@ truehisp
Subnet :...................................
Gateway:...............................
DNS:................................

ขออภัยด้วยนะครับที่ถามมากเกินไปคืออยากได้เเบบตั้งทีเดียวเสร็จเลยนะครับ
เพราะกลัวจะตั้งแล้ว Wireless Zyxel ใช่ไม่ได้นะครับ
Gateway:
DNS:
: แล้วต้องมีการตั้งค่าปิดเปิดส่วนไดบ้างครับ

ตั้งค่า ip:
Subnet :
Gateway:
DNS:

3.Linksys WRT54GL (กรณี มี site ๓) คือ 192.168................ ตอบ.......
ตั้งค่า ip:
Subnet :
Gateway:
DNS:

ตอบ.......

มีสถานะเป็น access Point ใช่ไหมครับ

ตอบ.......

6.โดยเมื่อต่อทุกอย่างเข้าด้วยกันทั้งสามตัวแล้ว Wireless ที่ Linksys WRT54GL (main1) และ Linksys WRT54GL (site 2)
สามารถจำกัดความเร็วได้หรือเปล่าครับ

ตอบ.......

แก้ไขล่าสุดโดย klinphong เมื่อ พฤหัสฯ. 14 พ.ค. 2009 10:29 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง klinphong

Adsense Area
Adsense Area
ข้อความส่วนตัว
klinphong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 15 พ.ค. 2009 9:04 pm

klinphong เขียน:ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

• สามารถเชื่อมต่อได้ครับ แต่ไม่เป็นนิยมการเชื่อมต่อรูปแบบนี้เท่าใดนักครับ เพราะว่าจะบริหารจัดการเรื่อง IP Address กับ Network Class ค่อนข้างจะวุ่นวาย

• เมื่อเชื่อมต่อตามต้องการข้างต้นแล้ว เครือข่ายของคุณ 'klinphong' จะกลายเป็น 5 วง ทันที
    1. วงที่ 1 - Zyxel (LAN)
    2. วงที่ 2 - Linksys WRT54GL ตัวที่ 1 (LAN)
    3. วงที่ 3 - Linksys WRT54GL ตัวที่ 2 (LAN)
    4. วงที่ 4 - Linksys WRT54GL ตัวที่ 3 (LAN)
    5. วงที่ 5 - Linksys WRT54GL ตัวที่ 4 (LAN)

ถ้าลำพังทุกเครื่องใช้งาน Internet อย่างเดียวก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้าแต่ละเครื่องต้องการจะแชร์ข้อมูลภายในกันเอง ก็คงจะวุ่นวายพอสมควรละครับ :D

Gateway:
DNS:

ตั้งค่า ip:
Subnet :
Gateway:
DNS:

ตั้งค่า ip:
Subnet :
Gateway:
DNS:

ตอบ.......

ตอบ.......

ตอบ.......

แก้ไขล่าสุดโดย klinphong เมื่อ พฤหัสฯ. 14 พ.ค. 2009 10:29 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง klinphong

ข้อความส่วนตัว

• คำถามแรกไม่เท่าไร พอคำถามที่ 2 เริ่มจะมึนแล้วครับ :lol:

• เพราะด้านบนคุณ 'klinphong' แจ้งว่า 'linksys ทั้ง 1-4 ตัว ลากสาย จาก Zyxel ทั้ง 4 เส้น' หมายความว่าจาก Zyxel ที่มีอยู่ 4 port LAN นั้น คุณได้ลากสายแลนออกมา 4 เส้น เพื่อกระจายไปตาม Linksys WRT54GL ตัวละ 1 เส้น ซึ่งก็สามารถใช้งานได้แล้วแบบ 5 วง

• แต่อ่านไป อ่านมา เหมือนกับว่าต้องการจะทำ WDS กันระหว่าง Linksys WRT54GL เพิ่มไปอีก 1 ชั้น กลายเป็นว่า จากอุปกรณ์ Linksys WRT54GL ตัวที่ 1 (main) กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL ตัวที่ 2 (site2) ต้องการจะเชื่อมต่อกันด้วย สาย (wire) และ ไร้สาย (wireless) ซึ่งถ้าติดตั้งไปแบบนี้จะเกิด Loop ในระบบขึ้นทันที ซึ่งจะทำให้ระบบเครือข่ายของเราล่มไปเลยนะครับ :D

• เอาแบบนี้ดีกว่าครับ ติดตั้งแบบธรรมดาไม่ต้องเล่นท่ายากขนาดนี้ก็ได้ครับ ปวดหัวเปล่าๆ แถมบริหารจัดการยากด้วย ทำขั้นตอนต่อไปนี้ครับ

1. กำหนดให้ Zyxel เป็นอุปกรณ์หลักที่ใช้ในการต่อ Internet โดยการกำหนด Username/Password + VCI/VPI + PPPoE ตามปกติ โดยสมมุติให้เป็น IP Address = 192.168.1.1 / 255.255.255.0

2. กำหนดให้ Linksys WRT54GL ทั้ง 4 ตัวที่เหลือทำงานเป็น Wireless Access Point ธรรมดา โดยการกำหนด
      1. Linksys WRT54GL ตัวที่ 1 ชื่อว่า 'AP1' กำหนด IP Address = 192.168.1.11 / 255.255.255.0 (ไม่ต้องกำหนดอะไรเพิ่มเติม, ไม่ต้อง Gateway,ไม่ต้อง DNS)
      2. Linksys WRT54GL ตัวที่ 2 ชื่อว่า 'AP2' กำหนด IP Address = 192.168.1.12 / 255.255.255.0 (ไม่ต้องกำหนดอะไรเพิ่มเติม, ไม่ต้อง Gateway,ไม่ต้อง DNS)
      3. Linksys WRT54GL ตัวที่ 3 ชื่อว่า 'AP3' กำหนด IP Address = 192.168.1.13 / 255.255.255.0 (ไม่ต้องกำหนดอะไรเพิ่มเติม, ไม่ต้อง Gateway,ไม่ต้อง DNS)
      4. Linksys WRT54GL ตัวที่ 4 ชื่อว่า 'AP4' กำหนด IP Address = 192.168.1.14 / 255.255.255.0 (ไม่ต้องกำหนดอะไรเพิ่มเติม, ไม่ต้อง Gateway,ไม่ต้อง DNS)

3. จากนั้นกำหนด Linksys WRT54GL ทุกตัวให้ 'ปิด DHCP ทิ้ง' ไปเลยครับ (DHCP Server = Disable)

4. นำพลาสเตอร์ขนาดพอสมควรแปะทับไปที่ 'พอร์ท WAN หรือ พอร์ท INTERNET' ของ Linksys WRT54GL ทุกตัว เพื่อป้องกันไม่ให้ตัวเราเอง หรือคนอื่นเอาสายแลนเข้าไปเสียบได้ครับ

5. จากนั้นเชื่อมต่อสายแลนจาก Zyxel ทั้ง 4 เส้น แยกออกไปเส้นละ 1 ตัว / Linksys WRT54GL โดยต้องต่อที่ 'พอร์ท LAN' เท่านั้นนะครับ

6. เท่านี้ละครับ เสร็จสิ้นเรียบร้อย ทุกเครื่องที่เชื่อมต่ออยู่ในระบบเครือข่ายทั้งแบบสาย และไร้สายจะอยู่ภายใต้ Network วงเดียวกันทั้งหมดคือ 192.168.1.0/255.255.255.0 :D

* Note การเชื่อมต่อแบบ WDS (Wireless Distribution System) จะใช้ในกรณีที่ไม่ต้องการเดินสายแลน เนื่องจากเกะกะ ไม่สวยงาม หรือไม่สามารถเชื่อมต่อด้วยสายได้ แต่ต้องการจะเชื่อมต่อด้วยระบบไร้สาย

sys2u

โพสต์โดย klinphong เมื่อ ศุกร์ 15 พ.ค. 2009 10:15 pm

ต่ออีกนิดหนึ่งๆๆๆๆๆๆๆ

เมื่อต่อ linksys ทั้ง 4 ตัวเป็น acess point แล้วเราจะสามารถจำกัดความเร็วในการใช้ Wireless ของ linksys ทั้ง 4 ตัว
ได้อย่างไรบ้างครับหรือว่าต้องใช้โปรแกรมอื่นช่วย หรือมีวิธ๊ใดบ้างครับ ตรงนี้แหละที่เป็นปัญหาอยู่
ตอบทันใจจัง ขอบคุณหลายๆๆๆๆ
klinphong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 15 พ.ค. 2009 10:58 pm

klinphong เขียน:ต่ออีกนิดหนึ่งๆๆๆๆๆๆๆ

เมื่อต่อ linksys ทั้ง 4 ตัวเป็น acess point แล้วเราจะสามารถจำกัดความเร็วในการใช้ Wireless ของ linksys ทั้ง 4 ตัว
ได้อย่างไรบ้างครับหรือว่าต้องใช้โปรแกรมอื่นช่วย หรือมีวิธ๊ใดบ้างครับ ตรงนี้แหละที่เป็นปัญหาอยู่
ตอบทันใจจัง ขอบคุณหลายๆๆๆๆ

• อย่างที่เคยแจ้งไปแล้วนะครับ อุปกรณ์ที่จะทำหน้าที่ควบคุมความเร็วในการใช้งานทั้งหมด (Bandwidth Management) นั้นจะต้องเป็นอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อระหว่าง LAN และ WAN ซึ่งในที่นี้คือ Zyxel ดังนั้นคงจะต้องกลับไปดูแล้วละครับว่า Zyxel ตัวที่มีอยู่สามารถทำ Bandwidth Management ได้ดีมากน้อนแค่ไหนครับ ?

sys2u

โพสต์โดย klinphong เมื่อ ศุกร์ 15 พ.ค. 2009 11:29 pm

ตอนนี้ทีใช้อยู่ดังรูป คือ ต่อแลนกับคอมผม 1 ช่อง และปล่อยไวเลสธรรมดา ( Zyxel) ปัญหาคืออยากทราบว่าตัว zyxel สามารถ กำหนดความเร็ว
acces point แต่ละช่องได้ไหมครับ พอจะมีวีธีไหมครับหรือว่าอับ firm ware เพิ่มคับ
แนบไฟล์
.png
.png (51.15 KiB) เปิดดู 18476 ครั้ง
klinphong

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL