pap2t คุยแล้ว สัญญาณ ดีเลย์ มากเลยครับ

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

Re: pap2t คุยแล้ว สัญญาณ ดีเลย์ มากเลยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 24 มิ.ย. 2010 3:15 pm

saengfah เขียน:อื่ม.. ถ้าอย่างงัน ช่วยแนะนำวิธีการ set QOS บน Zyxel P600 Series หน่อยได้ไหมครับ

เห็นมี BW Manager ไม่แน่ใจเป็น แบนวิท เมเนเจอร์ หรือป่าว ลองกดเข้าไปดูแล้ว งงๆ

• ผมลองเข้าไปดูคู่มือนะครับ สามารถกำหนดแบบ Pripority ได้ครับ โดยเราก็กำหนด SIP (VoIP) ให้มีความสำคัญสูงสุดไปได้เลยครับผม

01.gif (24.08 KiB) เปิดดู 8832 ครั้ง

02.gif (29.99 KiB) เปิดดู 8831 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: pap2t คุยแล้ว สัญญาณ ดีเลย์ มากเลยครับ

โพสต์โดย saengfah เมื่อ ศุกร์ 25 มิ.ย. 2010 2:02 pm

ผมรู้สาเหตุแล้วละ คิดว่า speed link มันไม่ได้แน่เลย เพราะตอนนี้ adsl ที่ผมว่าเอาไว้ link สาขา มันวิ่งแค่ 128K เองคือเค้าเอาไว้รัน หน้าโปรแกรม dos มันก็ไม่มีปัญหาอะไร พอเจอ voip+ dos +โปรแกรมใหม่ที่ใช้หน้า internet exproler แสดงผล มันเลยกิน แบนวิท กันหมดเลย

สอบถามเพิ่มนิดครับ อย่างนี้ถ้า ผมจะต่อ voip ผ่านเน็ต ธรรมดา นี้ต้องมีค่าใช่จ่ายรายเดือนเพิ่มไหมครับ เห็นตัวเม้ามัน มีโปรที่โทรหากันฟรี ผมใช่ตัวนี้ได้ไหม
saengfah

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 25 มิ.ย. 2010 2:18 pm

saengfah เขียน:ผมรู้สาเหตุแล้วละ คิดว่า speed link มันไม่ได้แน่เลย เพราะตอนนี้ adsl ที่ผมว่าเอาไว้ link สาขา มันวิ่งแค่ 128K เองคือเค้าเอาไว้รัน หน้าโปรแกรม dos มันก็ไม่มีปัญหาอะไร พอเจอ voip+ dos +โปรแกรมใหม่ที่ใช้หน้า internet exproler แสดงผล มันเลยกิน แบนวิท กันหมดเลย

สอบถามเพิ่มนิดครับ อย่างนี้ถ้า ผมจะต่อ voip ผ่านเน็ต ธรรมดา นี้ต้องมีค่าใช่จ่ายรายเดือนเพิ่มไหมครับ เห็นตัวเม้ามัน มีโปรที่โทรหากันฟรี ผมใช่ตัวนี้ได้ไหม

• Link Speed แค่ 128 Kbps นี่ถือว่าน้อยมากๆ เลยนะครับ สำหรับความเร็วทั่วไปของปัจจุบันนี้ครับ :shock:

• ส่วนการเชื่อมต่อ VoIP ไปที่ SIP Server ของผู้ให้บริการ เช่น Mouthmun หรือ TOT Net Call นั้น โดยปกติแล้วถ้าเราโทรศัพท์หาเบอร์ที่เ็ป็นผู้ให้บริการเดียวกัน หรือ SIP Server เดียวกัน จะฟรีอยู่แล้วครับไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งแบบเติมเงินหรือรายเดือน + การเสียเงินค่าใช้จ่ายจะเกิดขึ้นก็เมื่อเราโทรศัพท์จาก VoIP ไปยังเบอร์ Fixed Line หรือ Mobile เท่านั้นครับ

• แต่ถ้าใช้งานแบบ SIP Server ทั่วไป ก็จะต้องไปแก้ Dial Plan ที่กำหนดไว้แบบเดิมออกครับ โดยเปลี่ยนมาใช้งานแบบ SIP Account ปกติครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย saengfah เมื่อ ศุกร์ 25 มิ.ย. 2010 2:21 pm

รู้สึกเหมือน แบนวิท มันไม่พอครับ เพราะเพิ่งถามทาง ทรูเค้าแจ้งมาว่าเบอร์นี้วิ่ง แค่ 128k เอง
เลยว่าจะเปลื่ยนไปใช่ nettalk ของ true ดีกว่า เพราะเน็ต ธรรมดา ผมวิ่งอยู่ 4 Mb รบกวนขอวีธีเซ็ต ให้ชใช้กับตัว nettalk ของ true หน่อยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครับ ของทรูใช้ได้แค่ 3 วันเอง ผมจะเปลื่ยนไปใช้ เม้ามันส์ละกัน อย่างงี้ต้องสมัคร แอคเค้า ของเม้ามันส์ 2 แอคเค้าใช่ไหมครับ ถึงจะโทรหากันได้
saengfah

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 25 มิ.ย. 2010 2:51 pm

saengfah เขียน:รู้สึกเหมือน แบนวิท มันไม่พอครับ เพราะเพิ่งถามทาง ทรูเค้าแจ้งมาว่าเบอร์นี้วิ่ง แค่ 128k เอง
เลยว่าจะเปลื่ยนไปใช่ nettalk ของ true ดีกว่า เพราะเน็ต ธรรมดา ผมวิ่งอยู่ 4 Mb รบกวนขอวีธีเซ็ต ให้ชใช้กับตัว nettalk ของ true หน่อยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครับ ของทรูใช้ได้แค่ 3 วันเอง ผมจะเปลื่ยนไปใช้ เม้ามันส์ละกัน อย่างงี้ต้องสมัคร แอคเค้า ของเม้ามันส์ 2 แอคเค้าใช่ไหมครับ ถึงจะโทรหากันได้

• ถ้าต้องการจะติดต่อกันโดยไม่เสียค่าใช้บริการจะต้องใช้่ SIP Server อันเดียวกันครับ + วิธีการติดตั้ง -> วิธีการติดตั้ง Linksys PAP2T กับผู้ให้บริการ VOIP ในประเทศไทย

• ถ้าต้องการจะใช้ VPN ที่ bandwidth มากกว่านี้ก็อาจจะใช้ ADSL Business Package ที่มี UpStream เป็น 1 Mbps ครับ หรือจะเปลี่ยนไปใช้เป็น G.SHDSL ครับ + โดยทั้งหมดเราจะต้องมาเชื่อมต่อกับ VPN Router ทั้ง 2 ฝั่งครับ

sys2u

โพสต์โดย saengfah เมื่อ ศุกร์ 25 มิ.ย. 2010 3:50 pm

โทรคุยกับทางเจ้าหน้าที่ทรูเมื่อกี้ รู้สึกว่าเร้าเตอร์ ตัวนี้ กำหนด แบนวิท ไม่ได้ :cry:

คงจะต้องใช้ผ่าน sip แล้วละครับ ที่ดูไว้ก็คือ ตัว เม้ามันส์ ที่นี้ ผมต้องสมัครไว้กี่ ID ครับ 4 หรือป่าว
saengfah

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 25 มิ.ย. 2010 4:08 pm

saengfah เขียน:โทรคุยกับทางเจ้าหน้าที่ทรูเมื่อกี้ รู้สึกว่าเร้าเตอร์ ตัวนี้ กำหนด แบนวิท ไม่ได้ :cry:

คงจะต้องใช้ผ่าน sip แล้วละครับ ที่ดูไว้ก็คือ ตัว เม้ามันส์ ที่นี้ ผมต้องสมัครไว้กี่ ID ครับ 4 หรือป่าว

• ต้องการใช้กี่เบอร์ก็สมัครตามจำนวนที่เราต้องการจะใช้เลยครับ :D

sys2u

โพสต์โดย saengfah เมื่อ เสาร์ 26 มิ.ย. 2010 10:13 am

sys2u เขียน:
saengfah เขียน:โทรคุยกับทางเจ้าหน้าที่ทรูเมื่อกี้ รู้สึกว่าเร้าเตอร์ ตัวนี้ กำหนด แบนวิท ไม่ได้ :cry:

• ต้องการใช้กี่เบอร์ก็สมัครตามจำนวนที่เราต้องการจะใช้เลยครับ :D

เดียวลองใช้ผ่าน sip ก่อนได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
saengfah

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 26 มิ.ย. 2010 11:38 am

saengfah เขียน:เดียวลองใช้ผ่าน sip ก่อนได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

• ในกรณีที่ใช้ PAP2T จะไม่สามารถใช้ Voice Codec ที่เป็น G.729a ได้พร้อมกันทั้ง 2 Lines นะครับ แต่จะสามารถใช้ได้แค่ G729a + G711a พร้อมกันเท่านั้นครับ + ดังนั้นถ้าต้องการใช้กี่ line ก็เตรียม bandwidth ให้เเพียงพอต่อการใช้งานครับผม

• G729a จะใช้ประมาณ 40 Kbps + ส่วน G711a จะใช้ประมาณ 110 Kbps ครับ

• แต่ถ้าใช้รุ่นที่เป็น SPA2102 จะสามารถใช้ Voice Codec ที่เป็น G729a ได้พร้อมๆ กันทั้ง 2 lines ครับผม

sys2u

โพสต์โดย saengfah เมื่อ เสาร์ 17 ก.ค. 2010 1:25 pm

อ้างถึง บทความนี้ " วิธีการติดตั้ง Linksys PAP2T แบบ IP-Dialing"

http://www.sys2u.com/kb/kb010.pdf

ถามเกี่ยวกับ dial plan =(<101:101@192.168.1.50:5060>Ixx.)

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกไหมว่า บรรทัด นี้หมายถึง

เมื่อเรากด 101 ให้ pap2t ทำการ ติดต่อไปยัง 192.168.1.50 ที่พอร์ต 5060
--------------------------------------------------------------------------------

ถ้าใช่ตามที่ผมเข้าใจ
แล้วเวลาผมจะ set ผ่าน sip ของ mouthmun.com ผมจะระบุยังไงให้มัน ติอต่อไปที่สาขา2อะครับ

dial plan = (*xx|[3469]11|0|00|[29]xxxxxx|1xxx[29]xxxxxxS0|xx.)

อันนี้ งง ครับผม รบกวนหน่อย....
saengfah

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)