ใช้ DDNS กับ SPA-2102 สองตัวเพื่อคุยกัยระหว่างสาขาได้ไหมครับ

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

ใช้ DDNS กับ SPA-2102 สองตัวเพื่อคุยกัยระหว่างสาขาได้ไหมครับ

โพสต์โดย lifemirror เมื่อ อังคาร 23 ธ.ค. 2008 5:06 pm

ทำแบบ IP Dialing น่ะครับ โดยไม่ต้องใช้ VPN
lifemirror

Re: ใช้ DDNS กับ SPA-2102 สองตัวเพื่อคุยกัยระหว่างสาขาได้ไหมครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 23 ธ.ค. 2008 5:20 pm

lifemirror เขียน:ใช้ DDNS กับ SPA-2102 สองตัวเพื่อคุยกัยระหว่างสาขาได้ไหมครับ
ทำแบบ IP Dialing น่ะครับ โดยไม่ต้องใช้ VPN

1. ปกติการ referrence แบบ IP Dialing บนอุปกรณ์ Linksys PAP2T, SPA2102, SPA3102 นั้นจะใช้ IP Address ในการอ้างอิงครับ
    เช่น ตัวอย่าง วิธีการติดตั้ง Linksys PAP2T แบบ IP-Dialing

โดยจะกำหนด Dial Plan ดังนี้ Dial Plan = (<101:101@192.168.1.50:5060>|xx.) เป็นต้น

ดังนั้นจึงจำเป็นที่จะต้องมี Fixed IP Address ที่แน่นอน เพราะจะต้องกำหนดลงไปใน dial plan ดังตัวอย่างครับ
    แต่ concept ของ DDNS คือการทำ Dynamic IP Address ให้ผูกไปกับ FQDN ที่ตั้ง TTL ไว้ที่ < 60 Seconds
    ซึ่งจะสวนทางกับการติดตั้งแบบ IP Dialing ครับ

2. ดังนั้นเท่าที่ SYS2U.COM มีข้อมูลและทดสอบอยู่ในตอนนี้ ไม่น่าจะทำได้ครับ ;)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

Re: ใช้ DDNS กับ SPA-2102 สองตัวเพื่อคุยกัยระหว่างสาขาได้ไหมครับ

โพสต์โดย wirawat เมื่อ อังคาร 23 ธ.ค. 2008 6:02 pm

ใช้ ADSL แบบ FIX IP ได้มัยคับ ตอนนี้ไม่แพงแล้วถ้ามีการโทรระหว่างสาขามาก ดีกว่าค่าโทรศัพท์ งัยก็คุ้ม ทำอย่างอื่นได้อีก :D
    wirawat

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 23 ธ.ค. 2008 7:11 pm

wirawat เขียน:ใช้ ADSL แบบ FIX IP ได้มัยคับ ตอนนี้ไม่แพงแล้วถ้ามีการโทรระหว่างสาขามาก ดีกว่าค่าโทรศัพท์ งัยก็คุ้ม ทำอย่างอื่นได้อีก :D

1. แนะนำให้ใช้ SIP Server ไปเลยดีกว่าครับ สะดวกกว่า อีกทั้งยังไม่ต้องทำ NAT ที่ตัว router ให้ยุ่งยาก (SIP/RTP Port)
      โดย VoIP Operator จะมีเซิร์ฟเวอร์ที่ทำหน้าที่เป็น Session Border Controller ทำหน้าที่ควบคุมเรื่อง Signaling/Port ให้อีกด้วยครับ
      แต่จะติดตรงที่ อาจจะต้องกดเลขหมายอีกฝั่งนึงยาวหน่อยเท่านั้นครับ

แต่จริงๆ แล้วปัญหานี้ก็แก้ได้โดยการกำหนด Speed Dialing Number เพื่อเอามาช่วยเรื่องหมายเลขยาวๆ ได้ครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
      ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
      sys2u
      Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)