อยากจะติดตั้งโทรศัพท์แบบ VoIP

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

อยากจะติดตั้งโทรศัพท์แบบ VoIP

โพสต์โดย sujukki เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 9:23 am

พอดีอยากจะติดตั้งระบบ VoIP เอาไว้ใช้เชื่อมสำนักงานใหญ่กับสาขา และเอาไว้โทรออกหาลูกค้า พอดีอยากการติดตั้งตั้งแต่เริ่มต้นเลยอะครับว่า ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง เดินระบบอย่างไร และต้อง Set ค่าอย่างไร ถ้ามีรูปประกอบจะขอบพระคุณอย่างมากครับ
sujukki

Re: อยากจะติดตั้งโทรศัพท์แบบ VoIP

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 10:18 am

sujukki เขียน:พอดีอยากจะติดตั้งระบบ VoIP เอาไว้ใช้เชื่อมสำนักงานใหญ่กับสาขา และเอาไว้โทรออกหาลูกค้า พอดีอยากการติดตั้งตั้งแต่เริ่มต้นเลยอะครับว่า ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง เดินระบบอย่างไร และต้อง Set ค่าอย่างไร ถ้ามีรูปประกอบจะขอบพระคุณอย่างมากครับ

• ต้องการติดตั้งรายละเอียดประมาณไหน ? ปริมาณคู่สายของแต่ละสาขา กับสำนักงานใหญ่มีมากน้อยแค่ไหนครับ ? เช่น ต้องการใช้ตู้สาขาแบบเดิม แต่ต้องการเพิ่มเฉพาะ VoIP อีก 2 คู่สายพิเศษเอาไว้ใช้เชื่อมต่อระหว่างสาขากับสำนักงานใหญ่เท่านั้น หรือ ต้องการจะเปลี่ยนตู้สาขาเป็น IP PBX ใหม่ แล้วเปลี่ยนระบบโทรศัพท์ทั้งหมดให้เป็น VoIP อะไรประมาณนี้ครับ :D

• เบื้องต้นลองศึกษาจากการใช้งาน VoIP พื้นฐานตามกระทู้เก่านะครับ -> วิธีการติดตั้ง Linksys PAP2T กับผู้ให้บริการ VOIP + วิธีการติดตั้ง Linksys SPA3102 สำหรับ Home/Small Office + บทที่ 1 : 3CX - IP PBX for Windows คืออะไร ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: อยากจะติดตั้งโทรศัพท์แบบ VoIP

โพสต์โดย sujukki เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 11:56 am

พอดีกำลังดูว่า ถ้าใช้ตู้สาขาเดิม กับเปลี่ยนใหม่ อันไหนดีกว่ากันอะครับ พอดียัง งง เลยระบบ VoIP อยู่อะครับ เดี๋ยวลองศึกษาตามลิ้งที่ให้มาดูก่อนครับ ก็ถ้าเป็นที่สาขาจะมีโทรศัพท์ประมาณ 50 เครื่อง Fax 4 ตัว ส่วนสาขา มี4สาขา สาขานึงก็มีประมาณ 20 กว่าเครื่องอะครับ มีFax ก็ประมาณ 2-3 เครื่องในแต่หละสาขา อะครับ เลยงงว่าจะทำแบบไหนดี

ปล. IP PBX คืออะไรอะครับ
sujukki

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 4:58 pm

sujukki เขียน:พอดีกำลังดูว่า ถ้าใช้ตู้สาขาเดิม กับเปลี่ยนใหม่ อันไหนดีกว่ากันอะครับ พอดียัง งง เลยระบบ VoIP อยู่อะครับ เดี๋ยวลองศึกษาตามลิ้งที่ให้มาดูก่อนครับ ก็ถ้าเป็นที่สาขาจะมีโทรศัพท์ประมาณ 50 เครื่อง Fax 4 ตัว ส่วนสาขา มี4สาขา สาขานึงก็มีประมาณ 20 กว่าเครื่องอะครับ มีFax ก็ประมาณ 2-3 เครื่องในแต่หละสาขา อะครับ เลยงงว่าจะทำแบบไหนดี

ปล. IP PBX คืออะไรอะครับ

• แนะนำให้ใช้ตู้สาขา (Analog PBX) แบบเดิมไปก่อนครับ เพียงแต่เพิ่มเติมในส่วนของ VoIP เพื่อใช้โทรศัพท์ระหว่างสาขาผ่าน Internet เท่านั้นก่อน โดยทำประมาณการเบื้องต้นอาจจะใช้ประมาณ 2 คู่สายของแต่ละสาขาครับ โดยในกรณที่ต้องการเชื่อมต่อที่ C/O (สายนอกของตู้) จะใช้ Linksys PAP2T แต่ในกรณที่ต้องการเชื่อมต่อที่ Extension (สายในของตู้) ขะใช้ Linksys SPA3102 ครับ

• IP PBX คือ ตู้สาขาที่เป็นแบบ VoIP ครับ -> 3CX - IP PBX for Windows
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)