Config SPA9000 ทำ VoIP ทำยังไงครับรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

Config SPA9000 ทำ VoIP ทำยังไงครับรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ

โพสต์โดย basalonathai เมื่อ เสาร์ 30 ม.ค. 2010 8:57 pm

คือตอนนี้ผมอยู่ปี4กำลังทำโปรเจคเกี่ยวกับ ระบบ VoIPโดยใช้ 3CX Phone system ครับ ผมมีอุปกณ์ SPA9000 ตอนนี้ผมตั้งค่าไม่เป็นครับไม่รู้ต้องทำยังไงให้มันโรหาโทรศัพท์พื้นฐานได้ แบบไม่ต้องต่อเน็ตนะครับ มันจะเป็นไปได้ไหมครับ แบบที่ไม่ต้องต่อเน็ต ไม่ต้องใช้บริการจากผู้ให้บริการ Net call ต่างๆนะครับจะสามารถทำได้ไหมครับ รบกวนขอวิธีการทำด้วยนะครับ รบกวนจริงๆครับพี่ๆทุกท่านครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผม
basalonathai

Re: Config SPA9000 ทำ VoIP ทำยังไงครับรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 31 ม.ค. 2010 12:54 am

basalonathai เขียน:คือตอนนี้ผมอยู่ปี4กำลังทำโปรเจคเกี่ยวกับ ระบบ VoIPโดยใช้ 3CX Phone system ครับ ผมมีอุปกณ์ SPA9000 ตอนนี้ผมตั้งค่าไม่เป็นครับไม่รู้ต้องทำยังไงให้มันโรหาโทรศัพท์พื้นฐานได้ แบบไม่ต้องต่อเน็ตนะครับ มันจะเป็นไปได้ไหมครับ แบบที่ไม่ต้องต่อเน็ต ไม่ต้องใช้บริการจากผู้ให้บริการ Net call ต่างๆนะครับจะสามารถทำได้ไหมครับ รบกวนขอวิธีการทำด้วยนะครับ รบกวนจริงๆครับพี่ๆทุกท่านครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผม

• 3CX กับ SPA9000 มันเป็น IP PBX ทั้งคู่นะครับ จะเอามาใช้งานร่วมกันเพื่อทำเป็น 2 SIP Server เหรอครับ ?

• ส่วนเรื่อง SPA9000 ยังนึกไม่ออกครับว่าถ้าไม่ใช้ SIP Account จะโทรศัพท์ไปยังเบอร์ PSTN ยังงัยอะครับ เพราะห้ามเชื่อมต่อกับ SIP Account + ห้ามเชื่อมต่อกับ VoIP Gateway ด้วยหรือเปล่าครับ ? และห้ามเชื่อมต่อผ่านไปยัง 3CX และให้ 3CX เชื่อมต่อออกไปอีกทีหรือเปล่าครับ ? โจทย์คลุมเครือเหมือนกันนะครับ :roll:

• ลองดาวน์โหลดข้อมูลการติดตั้งเบื้องต้นของ SPA9000 ไปดูนะครับ เผื่อจะได้ idea ครับผม :D -> http://www.sys2u.com/Product.php?Produc ... 306-233457
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)