จะเชื่อมระบบโทรศัพท์ระหว่างสองสาขาครับ

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

จะเชื่อมระบบโทรศัพท์ระหว่างสองสาขาครับ

โพสต์โดย lifemirror เมื่อ อังคาร 24 ก.พ. 2009 9:21 am

จะเชื่อมระบบโทรศัพท์ระหว่างสองสาขาครับ จะต้องใช้ตัวไหนครับ SPA2102 หรือ SPA3102

ทั้งสองสาขามีตู้ Analog PABX และมี Leased Line เชื่อมกันอยู่แล้วครับ

แล้วการต่อและติดตั้งจะยากไหมครับ
lifemirror

Re: จะเชื่อมระบบโทรศัพท์ระหว่างสองสาขาครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 ก.พ. 2009 10:40 am

lifemirror เขียน:จะเชื่อมระบบโทรศัพท์ระหว่างสองสาขาครับ จะต้องใช้ตัวไหนครับ SPA2102 หรือ SPA3102

ทั้งสองสาขามีตู้ Analog PABX และมี Leased Line เชื่อมกันอยู่แล้วครับ

แล้วการต่อและติดตั้งจะยากไหมครับ

1. ข้อมูลค่อนข้างน้อยมากครับ เพราะการออกแบบ VoIP ต้องการข้อมูลที่ละเอียดพอสมควร เช่น ตัวอย่างตำถาม 'ถ้าต้องการเชื่อมต่อ VoIP เข้ากับ Analog PBX ?'

2. อุปกรณ์ Linksys SPA2102 กับ Linksys SPA3102 ทำงานต่างกันนะครับ โดย SPA2102 ทำงานเป็น ATA ธรรมดา โดยการแปลงสัญญาณโทรศัพท์แบบอนาล็อคไปเป็น VoIP (สามารถใช้ FAX Over TCP/IP ได้ด้วย) แต่สำหรับ Linksys SPA3102 นั้นเป็นอุปกรณ์ประเภท IP Gateway ทำหน้าที่ในการเชื่อมต่อระหว่างเครือข่าย VoIP กับ PSTN ครับ

3. ในกรณีที่มี Analog PBX และ Leased Line อยู่แล้ว สามารถติดตั้งได้เลยไม่มีปัญหา เพียงแต่ว่าต้องการรายละเอียดของข้อมูลที่มากกว่านี้ครับ

4. การติดตั้งไม่ยาก สามารถค้นหาใน SYS2U Xpert Zone มีครบถ้วนอยู่แล้ว แต่ในกรณีที่แปลกไปจากข้อมูลปกติ เจ้าหน้าที่ Support จะจัดทำบทความสำหรับการติดตั้งนั้นๆ เพิ่มเข้าไปครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)