PAP2T มีปัญหา เชิญอ่านด้านในครับ

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

PAP2T มีปัญหา เชิญอ่านด้านในครับ

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ พฤหัสฯ. 10 ก.ย. 2009 5:07 pm

มีไฟตกเกิดขั้นหลังจากนั้น PAP2T ก็มีไฟสีส้ม ติด ๆ ดับ ๆ เป็นอย่างนี้ตลอด ที่ปุ่มแสดงสถานะ Power
และไฟแสดงสถานะ Internet ติดเป็นสีเขียวปกติครับ
ผมลองยกหูโทรศัพย์เพื่อที่จะลอง Reset ดู ปรากฏว่าไม่มีสัญญาณ กด **** สี่ครั้งก็ไม่ตอบสนองครับ เงียบไปเลย
ผมลองถอดเสียบใหม่ก็ไม่หายครับ มิทราบว่าต้องส่งแครมหรือเปล่าครับ
tonsilver

Re: PAP2T มีปัญหา เชิญอ่านด้านในครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 10 ก.ย. 2009 5:15 pm

tonsilver เขียน:มีไฟตกเกิดขั้นหลังจากนั้น PAP2T ก็มีไฟสีส้ม ติด ๆ ดับ ๆ เป็นอย่างนี้ตลอด ที่ปุ่มแสดงสถานะ Power
และไฟแสดงสถานะ Internet ติดเป็นสีเขียวปกติครับ
ผมลองยกหูโทรศัพย์เพื่อที่จะลอง Reset ดู ปรากฏว่าไม่มีสัญญาณ กด **** สี่ครั้งก็ไม่ตอบสนองครับ เงียบไปเลย
ผมลองถอดเสียบใหม่ก็ไม่หายครับ มิทราบว่าต้องส่งแครมหรือเปล่าครับ

• อย่ารอช้าเลยครับ ส่งเคลมด่วน :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: PAP2T มีปัญหา เชิญอ่านด้านในครับ

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ พฤหัสฯ. 10 ก.ย. 2009 5:35 pm

ขอบพระคุณมากครับ
tonsilver

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ จันทร์ 12 เม.ย. 2010 11:17 am

ตอนนี้ได้ตัวใหม่มาแล้วครับ แต่ปัญหาอีกแล้ว ดังนี้
- กด **** Check IP บอกว่า 192.168.182.249 แต่ผม Ping ไป ไม่ replay กลับครับ เกิดจากอะไร ขอเนียน ๆ เลยนะครับ
- จาก 10 วัน ผมเสียบไฟ DC เข้าหาตัว Pap2t ปรากฏ่ว่า LED Power Status ติดเป็นสีเขียว ยาว 1 ครั้ง และ สั่น ๆ อีก 2 ครั้ง วน Loop อยู่อย่างนี้ตลอดครับ
วิธีแก้ปัญหาของผมคือ
- ปิด Gateway Zyxel แล้วปิด Switch ด้วย คือปิดทุกอย่างให้หมด กันไปเลย จากนั้นไล่เสียบจาก Gateway พอไฟต่าง ๆ พร้อมทำงานแล้วก็เสียบ Switch 8 Port Linksys เช่นกัน จากนั้นเสียบ Pap2t ก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง ตอนแรกคิดว่าเกิดจาก QoS ที่นิ่งไม่พอ แต่ไม่ใช้แล้วละครับ เพราะผมใช้ Zyxel ตัวที่มี Protocal VoIP เลย จัดให้อย่างหนักเลยคราวนี้ให้มันไปเลย ขา Wan 1024 Kbps. ก็ยังไม่ได้ บ้างที่ผมหงุดหงิด ถอดกองเอาไว้ 3 ชั่วโมง กลับมาเสียบได้เฉยเลย ก็เข้าใจว่าตัวแปรมันคือ ISP แต่ล่มที่หนึ่ง 10 วันอย่างนี้ แล้ว Internet ที่ร้านผมก็เร็วเป็นปกติดี โหลดหนังขนาด 700 MB ใช้เวลาประมาณ 25-45 นาทีก็เสร็จแล้ว รบกวนด้วยนะครับ :D
tonsilver

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 เม.ย. 2010 4:20 pm

tonsilver เขียน:ตอนนี้ได้ตัวใหม่มาแล้วครับ แต่ปัญหาอีกแล้ว ดังนี้
- กด **** Check IP บอกว่า 192.168.182.249 แต่ผม Ping ไป ไม่ replay กลับครับ เกิดจากอะไร ขอเนียน ๆ เลยนะครับ

• ทำไม IP Address มันแปลกๆ ละครับ หรือ Router ตัวที่ใช้อยู่ปัจจุบันแจกเป็นวง 192.168.182.xx เหรอครับ ?

• ลองตรวจสอบว่า IP Address ของ Notebook / PC เราเป็นวง 192.168.182.xx หรือยังครับ ? หรือจะเข้าไปดูที่ Router ของเราก็ได้ครับว่า ได้จ่าย IP Address ไปให้ PAP2T แล้วเป็นเบอร์นี้ใช่หรือไม่ครับ ?

• เนียนๆ นี่เป็นยังงัยเหรอครับ ? :shock: ถ้าจะเอาแบบละเอียดๆ มาก + เข้าไป remote ให้ด้วย ก็โทรมาที่ Hotline ก็ได้ครับ 086-378-2262 ครับ โดยตรวจสอบ Serial Number ว่าเป็นสินค้าของ SYS2U.COm หรือไม่ที่นี่ครับ -> http://sys2u.com/services_serial_validation.php

- จาก 10 วัน ผมเสียบไฟ DC เข้าหาตัว Pap2t ปรากฏ่ว่า LED Power Status ติดเป็นสีเขียว ยาว 1 ครั้ง และ สั่น ๆ อีก 2 ครั้ง วน Loop อยู่อย่างนี้ตลอดครับ

• ปกติก็ลืมสังเกตเหมือนกันครับว่ามันไฟติดแบบไหนอะครับ

วิธีแก้ปัญหาของผมคือ
- ปิด Gateway Zyxel แล้วปิด Switch ด้วย คือปิดทุกอย่างให้หมด กันไปเลย จากนั้นไล่เสียบจาก Gateway พอไฟต่าง ๆ พร้อมทำงานแล้วก็เสียบ Switch 8 Port Linksys เช่นกัน จากนั้นเสียบ Pap2t ก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง ตอนแรกคิดว่าเกิดจาก QoS ที่นิ่งไม่พอ แต่ไม่ใช้แล้วละครับ เพราะผมใช้ Zyxel ตัวที่มี Protocal VoIP เลย จัดให้อย่างหนักเลยคราวนี้ให้มันไปเลย ขา Wan 1024 Kbps. ก็ยังไม่ได้ บ้างที่ผมหงุดหงิด ถอดกองเอาไว้ 3 ชั่วโมง กลับมาเสียบได้เฉยเลย ก็เข้าใจว่าตัวแปรมันคือ ISP แต่ล่มที่หนึ่ง 10 วันอย่างนี้ แล้ว Internet ที่ร้านผมก็เร็วเป็นปกติดี โหลดหนังขนาด 700 MB ใช้เวลาประมาณ 25-45 นาทีก็เสร็จแล้ว รบกวนด้วยนะครับ :D

• สรุปแล้วตอนนี้ปัญหามันคือใช้งานได้บ้าง ไม่ได้บ้างเหรอครับ ? จริงๆ แล้ว PAP2T ที่ใช้ G.729a จะใช้ bandwidth น้อยมากครับ แค่ประมาณ 20-30 Kbps เองครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ Bandwidth เท่าไรนะครับ ตอนนี้อาการเป็นแบบไหนละครับ ? ใช้แล้วเสียงไม่ดี ใช้แล้วเสียงหลุดๆ ขาดๆ ? หรือ โทรไปไหนไม่ได้เลยครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ จันทร์ 12 เม.ย. 2010 7:26 pm

ต่อดังนี้ครับ

- IP Address ผมเป็น 192.168.182.1 Gateway : DHCP START 192.168.182.100 DHCP 20 Client แต่ Pap2T ผม Fix IP Address ส่วน IP Rang 2 - 10 เป็น static ของพวก Printer Print Server, Wireless Gateway Linksys WRT160N , Ip-Camera Linkpro , D-Link DCS-2120 DCS-2102 DCS-910 และ AVTECH - CCTV 16 CH และ Appserv Server , FTP SERVER BY Linux Ubuntu และสุดท้ายกับ Nas ของ D-Link ครับ ทั้งหมดเป็น IP-แบบ Fixed หมดครับ วันนี้หลังจากตั้งกระทู้ก็ลองไปทำใหม่ทำเท่าไร่ก็ยังไม่ได้ครับ

- จุดที่ผมว่า Linksys ทำให้ผู้บริโภคงง คือ LED POWER มันควรจะติดนิ่ง ๆ เหมือน Gateway มากกว่ามาติด ๆ ดับ อยู่แบบนี้ น่าจะหาไฟดวงอื่นมาติด ๆ ดับแทนไฟ LED POWER มากกว่า ถ้าอาการอย่างนี้ถ้าเป็นอุปกรณ์ตัวอื่น ก็คงคิดว่ามันเสียหาอะไรสักอย่างหนึ่งแล้ว แต่ก็ไม่ได้ มีปัญหากับไฟหรอกนะครับ แค่มันน่าจะดีกว่านี้หน่อย :D
tonsilver

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ จันทร์ 12 เม.ย. 2010 7:44 pm

ต่อครับ ต่อ ๆ กันอีกนิด
-ถ้าเมื่อใหร่โทรได้ จะโทรได้ตลอดครับ ก็คงจะติด Priority ของ QoS นั้นและ เลยโทรได้ดีไม่มีปัญหาอะไร บ้างทีโหลดบิตอยู่ก็โทรสบายไม่มีปัญหาครับ คือสรุปว่าถ้าโทรได้ แล้วจะโทรได้ตลอด ไม่มีปัญหา แต่ปัญหาคือ ทำยังให้ไฟ้ไฟ สถานะมันขึ้น พร้อมโทร 3 ดวง ปกติก่อนนั้นสิครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้ SPA3102 SPA2102 และ Grandstream 502 หรือ 503 แล้วเนียครับจำไม่ได้ ตัวสีบรอน ๆ ราคาย่อมเยากว่า Linksys นิดหน่อย ก็ Happy ดีครับ แต่ตอนนี้เหลือแต่ PAP2T อยู่ตัวเดียวเลยไม่รู้จะทำยังไงดี จะเอา Softphone มาลองติดตั้งลงเครื่องอยู่เหมือนกัน ว่า ISP TOT มันเน่า หรือ ATA Linksys Pap2T มันอาจจะต้องการการตั้งค่าอะไรเพิ่มอีก แต่ผมใช้มา 1 ปีกว่า ๆ แล้วนะครับ แถมตัวนี้ SIS THAI เพิ่งให้มาแบบแกะกล่องใหม่เลยครับ

- สิ่งที่ผม Confirm ได้เลยคือ Cable Cat5e ดีปกติครับ ใช้สายที่แถมมากับ Gateway Linksys เล้นสี่ฟ้า ๆ และสายสัญญาณทุกอย่างดี แน่นอน ส่วน IP ต่าง ๆ ในระบบ Local ผม ถูกต้องครบ ระบุไปที่ Gateway 192.168.182.1 หมด ส่วน DNS นั้นใช้ของ Triple-T และ TOT สบับกันครับ ผมจะใช้วิธีการดูว่าของใครมันเร็วกว่ากัน แต่ปกติก็เป็นของ Triple-T ครับ เพราะคู่สายผมเป็น Triple-T อยู่ครับ

สุดท้ายนี้ ***แต่เพื่อมีต่อ*** ก็มีความสุขกันวันสงกราณนะครับ ผมคงขออะใรให้คุณไม่ได้เพราะผมก็คนธรรมดา ดูแลสุขภาพครับ จะได้อยู่ถามตอบปัญหากันต่อไป ด้วยความยินดี จากหนึ่งในสมาชิกของเว็บนี้ครับ :D
tonsilver

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 เม.ย. 2010 8:14 pm

tonsilver เขียน:ต่อครับ ต่อ ๆ กันอีกนิด
-ถ้าเมื่อใหร่โทรได้ จะโทรได้ตลอดครับ ก็คงจะติด Priority ของ QoS นั้นและ เลยโทรได้ดีไม่มีปัญหาอะไร บ้างทีโหลดบิตอยู่ก็โทรสบายไม่มีปัญหาครับ คือสรุปว่าถ้าโทรได้ แล้วจะโทรได้ตลอด ไม่มีปัญหา แต่ปัญหาคือ ทำยังให้ไฟ้ไฟ สถานะมันขึ้น พร้อมโทร 3 ดวง ปกติก่อนนั้นสิครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้ SPA3102 SPA2102 และ Grandstream 502 หรือ 503 แล้วเนียครับจำไม่ได้ ตัวสีบรอน ๆ ราคาย่อมเยากว่า Linksys นิดหน่อย ก็ Happy ดีครับ แต่ตอนนี้เหลือแต่ PAP2T อยู่ตัวเดียวเลยไม่รู้จะทำยังไงดี จะเอา Softphone มาลองติดตั้งลงเครื่องอยู่เหมือนกัน ว่า ISP TOT มันเน่า หรือ ATA Linksys Pap2T มันอาจจะต้องการการตั้งค่าอะไรเพิ่มอีก แต่ผมใช้มา 1 ปีกว่า ๆ แล้วนะครับ แถมตัวนี้ SIS THAI เพิ่งให้มาแบบแกะกล่องใหม่เลยครับ

- สิ่งที่ผม Confirm ได้เลยคือ Cable Cat5e ดีปกติครับ ใช้สายที่แถมมากับ Gateway Linksys เล้นสี่ฟ้า ๆ และสายสัญญาณทุกอย่างดี แน่นอน ส่วน IP ต่าง ๆ ในระบบ Local ผม ถูกต้องครบ ระบุไปที่ Gateway 192.168.182.1 หมด ส่วน DNS นั้นใช้ของ Triple-T และ TOT สบับกันครับ ผมจะใช้วิธีการดูว่าของใครมันเร็วกว่ากัน แต่ปกติก็เป็นของ Triple-T ครับ เพราะคู่สายผมเป็น Triple-T อยู่ครับ

สุดท้ายนี้ ***แต่เพื่อมีต่อ*** ก็มีความสุขกันวันสงกราณนะครับ ผมคงขออะใรให้คุณไม่ได้เพราะผมก็คนธรรมดา ดูแลสุขภาพครับ จะได้อยู่ถามตอบปัญหากันต่อไป ด้วยความยินดี จากหนึ่งในสมาชิกของเว็บนี้ครับ :D

• อืมมม ก็แปลกดีนะครับ ใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง แต่โดยปกติแล้วไฟสถานะการทำงานจะแสดงเฉพาะที่เวลาเราจะโทรศัพท์เท่านั้นละครับ ถ้าติดทั้ง 3 ดวง ก็หมายความว่า Internet เชื่อมต่อได้ + Phone1 + Phone 2 ใช้งานอยู่ครับ เดี่ยวขอลองไปนั่งนึกๆ ก่อนนะครับว่าเป็นเพราะอะไรอะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ จันทร์ 12 เม.ย. 2010 9:03 pm

อย่างนี้เลยครับ ผมจะต่อผ่านกล้อง WEB CAP ให้ดูสถานะของตัว PAP2T เลยครับ ทำไม่ผมคิดไม่ออกนะ เรื่องแค่นี้เอง เอาไปเลยครับ
http://annspang50.blogdns.net:4444 :D
tonsilver

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ ศุกร์ 16 เม.ย. 2010 9:29 am

รายงานปัญหาจบแล้วครับ
จากที่ Post มาครั้งแรก พึ่งใช้ได้วันนี้วันแรกเลย ผมรู้สาเหตุแล้วครับ มันเกิดจาก Gateway Zyxel เพราะเวลาผมปิดและเปิดใหม่ ระบบ Lan Status มันจะขึ้น 100 Mbps ก่อนเลย แต่พอผมเล่น Youtube ดู เป็นต่อ และวิดิโอ Boardcast ต่าง ๆ อีกมากมาย + Download Bit Torrent and Forward Port อีกหลายรายการเข้ามายังร้านของผม ใหนจะ Server และ Nas Storage อีก พอผมกลับมาดูที่ Status Send and Recevied มันไม่ค่อยขยับเลย ก็เลย Disable และ Enable ขึ้นมาใหม่ ปรากฏว่ามันขึ้น 1000 Mbps เลย ก็เลยสรุปได้ว่า Gatewa Zyxel ตัวนี้คงมีปัญหากับที่มีการเรียกใช้ Bandwidth สูง ๆ จากขา Wan และอีกอย่าง Gateway ตัวนี้ข้อนข้างเป็นรุ่นเก่าที่ยังต้องมีการ Telnet เข้าไปเพื่อเปิด Port ต่าง ๆ หลังจากทำที่หน้า Web Base Fimware ของตัวมันแล้ว ก็เป็นเอกฉันแล้วครับว่า เกิดจาก Gateway ก็ทำการเปลี่ยนให้ เป็น Bridge Mode และให้ WRT160N เป็น Gateway Dial Protocal PPPoE แทนแล้ว ก็นิ่งกว่า Zyxel มากมายเลยทีเดียวเชี่ยวครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ผมได้ว่างระบบเป็น Nat เอาไว้ 2 Rang คือ 192.168.182.1 And 10.0.0.1 ครับตอนนี้ก็เลยเหลือแค่ IP วงเดียวแล้วคือ 192.168.182.1 - xxx ครับ :D :D
tonsilver

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)