การเช็คระบบvoipว่าระบบจะdownเม­ื่อไรรับจำนวนได้กี่user

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

การเช็คระบบvoipว่าระบบจะdownเม­ื่อไรรับจำนวนได้กี่user

โพสต์โดย uoullnjlnos เมื่อ พุธ 10 ต.ค. 2012 2:22 pm

ถ้าเกิดว่าserverของเราทุกสาขาล­้มพร้อมกันทั้งหมดถ้าเกินว่าลูกค้าโทรเ้ข้ามาระบบจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร
มีระบบรองรับยังไง
พอดีว่าไปนำเสอน อ. แล้วเค้าถามมาอ่ะคับ ^^' **ขอรบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยน่ะ­คับ***
ขอบคุณอีกครั้งน่ะคับเรื่องนิน่­าสนแต่ก็เข้าใจยากอ่ะคับ ^^
พอดีว่าเพิ่งเรียนรู้แบบไม่รู้อะไรสักอย่างเลยอ่ะคับ
uoullnjlnos

Re: การเช็คระบบvoipว่าระบบจะdownเม­ื่อไรรับจำนวนได้กี่user

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ต.ค. 2012 4:48 am

uoullnjlnos เขียน:การเช็คระบบvoipว่าระบบจะdownเม­ื่อไรรับจำนวนได้กี่user
ถ้าเกิดว่าserverของเราทุกสาขาล­้มพร้อมกันทั้งหมดถ้าเกินว่าลูกค้าโทรเ้ข้ามาระบบจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร
มีระบบรองรับยังไง
พอดีว่าไปนำเสอน อ. แล้วเค้าถามมาอ่ะคับ ^^' **ขอรบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยน่ะ­คับ***
ขอบคุณอีกครั้งน่ะคับเรื่องนิน่­าสนแต่ก็เข้าใจยากอ่ะคับ ^^
พอดีว่าเพิ่งเรียนรู้แบบไม่รู้อะไรสักอย่างเลยอ่ะคับ

• อ่านโลดเลยครับผม อ่านเยอะๆ เลยครับ + อะไรที่ไม่เข้าใจอย่าพยายามจินตนาการเองครับ ให้ทดลองครับผม :D

1. เริ่มต้นด้วย VOIP คืออะไรครับ ?

2. จากนั้นลองติดตั้ง SIP Server ดูครับ จะเป็น 3CX หรือ Asterisk ก็ได้ครับ + จากนั้นให้สังเกตว่ามันใช้ CPU + RAM เท่าไรครับ ?

3. จากนั้น ให้ลองเอา IP Phone เข้าไป join ดูครับ แล้วดูว่าตอนที่มี IP Phone เข้าไป Join 1 เครื่อง มันกิน resource ของระบบเท่าไรครับ ?

4. จากนั้น ให้ลองเอา IP Phone 2 เครื่องไป join ครับ แล้วลองโทรหากันครับ แล้วดูว่า Server กิน resource เท่าไรครับ ?

5. แบบนี้ก็พอจะรู้แล้วครับว่า Server 1 เครื่องที่มี CPU / RAM เท่าไร ถึงจะใช้กับ SIP Server รุ่นไหน ยี่ห้อไหน ? แล้วสามารถรองรับได้กี่เครื่องครับ

6. จากนั้นเราก็มาคำนวณว่า เครื่อง Server ควรจะมี load เท่าไรถึงจะทำงานแล้ว stable ครับ + จะต้องมี safety factor เท่าไร ?

7. ระบบ Server ที่เราเลือกใช้นั้นมีการทำ HA หรือ Fail-Over มั๊ย ?

8. ค่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ มั่วบ้าง ถูกบ้าง ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็รู้ครับ ชีวิตมนุษย์ ต้องเรียนรู้ผิดบ้าง ถูกบ้างครับ :D

9. จากนั้นในส่วนอื่นๆ เดี่ยวมันมาเองครับ

10. เอาไปลองดูนะครับ + สุดท้ายไม่เข้าใจตรงไหน เดินเข้าไปหา advisor เลยครับ + ถ้าเราตั้งใจหาข้อมูลมาดี พยายามมาดี ยังงัยเค้าก็ช่วยครับ + อาชีพเค้าเป็นครู อาจารย์หน้าที่ของเค้าต้องให้ความรู้กับลูกศิษย์ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: การเช็คระบบvoipว่าระบบจะdownเม­ื่อไรรับจำนวนได้กี่user

โพสต์โดย uoullnjlnos เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ต.ค. 2012 7:34 am

ขอบคุณมากเลย :D :D
uoullnjlnos

โพสต์โดย uoullnjlnos เมื่อ เสาร์ 03 พ.ย. 2012 11:28 am

พอทำได้ครึ่งทางแล้ว อาจาร์ยเค้าบอกว่ามันง่ายเกินแค่เอา อุปกรณ์มาต่อกันเชยๆไม่มีจุดเด่น อะไรเลย
แค่การ config อุปกรณ์ ให้ใช้งานได้ ไม่อะไรที่จะเปงจุดเด่นในโปรเจค เลยช่วยแนะนำหน่อยคับว่าจะเอาเรื่องนี้ให้มันหาจุดเด่นยังไงอ่ะคับ
เค้าบอกว่าไปหาวิธีที่ทำให้เสียงมันดีขึ้นแล้วการส่งของข้อมูลได้ดีรวดเร็ว

ช่วยหน่อยคับไม่อยากจะเปลี่ยนเรื่อง อ่ะคับ ^^'
uoullnjlnos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 04 พ.ย. 2012 6:35 pm

uoullnjlnos เขียน:พอทำได้ครึ่งทางแล้ว อาจาร์ยเค้าบอกว่ามันง่ายเกินแค่เอา อุปกรณ์มาต่อกันเชยๆไม่มีจุดเด่น อะไรเลย
แค่การ config อุปกรณ์ ให้ใช้งานได้ ไม่อะไรที่จะเปงจุดเด่นในโปรเจค เลยช่วยแนะนำหน่อยคับว่าจะเอาเรื่องนี้ให้มันหาจุดเด่นยังไงอ่ะคับ
เค้าบอกว่าไปหาวิธีที่ทำให้เสียงมันดีขึ้นแล้วการส่งของข้อมูลได้ดีรวดเร็ว

ช่วยหน่อยคับไม่อยากจะเปลี่ยนเรื่อง อ่ะคับ ^^'

• ลองศึกษาเรื่อง Codec ของ VOIP ต่อก็ได้นะครับผม เพราะจะมีผลต่อคุณภาพเสียงและการ compressed ของข้อมูลให้เล็ก แล้วส่งได้เร็วมากขึ้นครับ ลองดูนะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย uoullnjlnos เมื่อ ศุกร์ 28 ธ.ค. 2012 5:53 pm

ขอบรบกวนอีกทีน่ะคับ
แบนด์วิธ ในการใช้งานของ G.729 Codec
เท่าไรแล้วตัวติดตั้งมีตัวที่เป็นฟรีแวร์หรือป่าวคับ
อาจาร์ยเข้าอยากให้เราแสดงให้เห็นเป็นภาพว่าเราเอาตัว G.729 Codec มาใช้ในระบบ voip จะช่วยให้ระบบดีจริงไหมแล้วดียังไง
ไม่รู้ว่าจะแสดงรายละเอียดให้มองแล้วเห็นภาพอ่ะคับ
ช่วยแนะนำแนวทางหน่อยคับ ตอนแรกจะใช้โปรแกรม ns2 จำลองให้เห็นภาพแต่ติดที่ใช้ไม่เป็นคับ อยากจะรู้รายละเอียดเรื่อง G.729 Codec มากกว่านี้ อ่ะ คับ
ช่วยหน่อยคับ ขอบคุณคับ
uoullnjlnos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 ม.ค. 2013 3:46 pm

uoullnjlnos เขียน:ขอบรบกวนอีกทีน่ะคับ
แบนด์วิธ ในการใช้งานของ G.729 Codec
เท่าไรแล้วตัวติดตั้งมีตัวที่เป็นฟรีแวร์หรือป่าวคับ

• รายละเอียดของ G.729 Codec ตามนี้นะครับ มีตารางอยู่ครับ - http://en.wikipedia.org/wiki/G.729

• ไม่แน่ใจว่าฟรีแวร์หมายถึงอะไรนะครับ ? เพราะปกติ G.729 จะมีอยู่มีอุปกรณ์อยู่แล้วนะครับ หรือถ้าเป็นพวก SIP Server ก็จะมี G.729 ให้ใช้งานอยู่แล้วนะครับผม ??

อาจาร์ยเข้าอยากให้เราแสดงให้เห็นเป็นภาพว่าเราเอาตัว G.729 Codec มาใช้ในระบบ voip จะช่วยให้ระบบดีจริงไหมแล้วดียังไง
ไม่รู้ว่าจะแสดงรายละเอียดให้มองแล้วเห็นภาพอ่ะคับ

• ก่อนจะอธิบายว่า G.729 Codec มาใช้งานในระบบแล้วดีมัียนั้น เราต้องย้อนกลับไปดูว่าแล้วมันมี Voice Codec อะไรบ้างครับ ? แล้วก่อนหน้านั้นใช้งานอะไร ? แล้วทำไมถึงต้องมี G.729 ? เอามาเป็นขั้นๆ ก็เห็นภาพแล้วครับผม

ช่วยแนะนำแนวทางหน่อยคับ ตอนแรกจะใช้โปรแกรม ns2 จำลองให้เห็นภาพแต่ติดที่ใช้ไม่เป็นคับ อยากจะรู้รายละเอียดเรื่อง G.729 Codec มากกว่านี้ อ่ะ คับ
ช่วยหน่อยคับ ขอบคุณคับ

• ทีมงานไม่แน่ใจว่า ns2 คืออะไรนะครับ ^^' ความรู้ไปไม่ถึงครับ ลองค้นเรื่อง ns2 ใน Wiki หรือ Google ดูน่าจะมีนะครับผม

sys2u

โพสต์โดย uoullnjlnos เมื่อ อังคาร 01 ม.ค. 2013 7:15 pm

ขอบคุณเลยคับที่ตอบผมคิดว่าจะรออีกนาน อิอิ
คือผมก็ไม่รู้เรื่อง ns2 หรอกแต่ว่าอยากจะรู้เรื่อง เกี่ยวกับG.729 Codec
ให้มากอ่ะคับผมไม่รู้เรื่องนี้เลยคับ ยังไงก็ขอบมากๆๆน่ะคับ สุขสันต์วันปีใหม่คับ ^^
uoullnjlnos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 ม.ค. 2013 9:31 pm

uoullnjlnos เขียน:ขอบคุณเลยคับที่ตอบผมคิดว่าจะรออีกนาน อิอิ
คือผมก็ไม่รู้เรื่อง ns2 หรอกแต่ว่าอยากจะรู้เรื่อง เกี่ยวกับG.729 Codec
ให้มากอ่ะคับผมไม่รู้เรื่องนี้เลยคับ ยังไงก็ขอบมากๆๆน่ะคับ สุขสันต์วันปีใหม่คับ ^^

สุขสันต์วันปีใหม่คับ ^^

sys2u

โพสต์โดย uoullnjlnos เมื่อ เสาร์ 05 ม.ค. 2013 6:26 pm

เรื่อง codec นิไม่จบกลับผมง่ายๆเลยคับ ^^
มีวิธีที่จะอธิบายให้เข้าใจไหมอ่ะคับไปอ่านดูมีแต่ อังกฤษเลยอ่ะคับ
อยากรู้ว่า มีตัวที่เป็นโหลดมาติดตั้งไหมโดยไม่เสียตังค์ไหมอ่ะคับ
อาจาร์ยเค้าอยากรู้ว่าเราจะใช้ codec นิไปใช้ยังไง เค้าพูดว่า เช่นเราจะส่งไฟล์ที่เป็น mp3นิเราจะส่งไปเสียงจะมีวิธีการเสียงที่ดี
เร็วไม่ดีเรจะใช้codecตัวไหนมาช่วยให้เสียง ส่งไปผุ้รับได้ยินเสียงที่ไม่ดีเร พร้อมกับให้เสียง ภาพให้ดูด้วยคับ
คือเค้าอ่ะให้หาจุดเด่นในเรื่อง voip ผมก็เลยนำเรื่องนิ เพราะถ้าไปวางระบบเค้าว่าเหมือนเอาอุปรณ์มาประกอบแค่นั้นใครก็ทำได้มาsetๆๆ ก็ได้จบล่ะ เค้าว่ามันง่าย
เค้าอยากจะได้เรื่องนิแต่เอาที่มันไม่เหมือนคนอื่นหรือทำจากคนอื่นให้มันดีอ่ะ T_T'
จะจบล่ะคับยังติดตรงที่ว่าจะนำเสอน codec นิให้มันเห็นภาพยังไงอ่ะคับ
ผมล่ะปวดหัวไม่รู้จะจบหรือป่าว = ='
ขอบคุณน่ะคับที่มาตอบเสมอ ^^'
uoullnjlnos

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)