การ Set VOIP+PBX 3 Site

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

การ Set VOIP+PBX 3 Site

โพสต์โดย nkpower เมื่อ อังคาร 11 ก.ย. 2012 2:11 pm

cqkSn.png (90.36 KiB) เปิดดู 2758 ครั้ง

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการติดตั้ง VOIP+PBX ด้วยครับผม
คือผมต้องการ set ให้ระบบโทรศัพท์พื้นฐานทั้ง 3 siteโดยมีตู้สาขา Panasonic TD1232TX อยู่ Site ละตัว ให้สามารถโทรหากันโดยผ่าน VOIP 8 คู่สาย
แบ่งเป็นโทรหา Site ละ 4 คู่สาย เช่น
Korat >>> BKK1 4 คู่สาย
Korat >>> BKK2 4 คู่สาย
โดย Network ทั้ง 3 Site เชื่อมกันแบบ VPN อยู่แล้วครับ

Site korat โทรหา Office BKK1 โดยกด กด #8 แล้วตามด้วยเบอร์ภายในของ Office BKK1
Site korat โทรหา Office BKK2 โดยกด กด #9 แล้วตามด้วยเบอร์ภายในของ Office BKK2

Site BKK1 โทรหา Office KORAT โดยกด กด #8 แล้วตามด้วยเบอร์ภายในของ Office KORAT
Site BKK1 โทรหา Office BKK2 โดยกด กด #9 แล้วตามด้วยเบอร์ภายในของ Office BKK2

Site BKK2 โทรหา Office BKK1 โดยกด กด #8 แล้วตามด้วยเบอร์ภายในของ Office BKK1
Site BKK2 โทรหา Office KORAT โดยกด กด #9 แล้วตามด้วยเบอร์ภายในของ Office KORAT

คำถามครับ
1. จาก Diagram ผมได้ทำการออกแบบถูกต้องไหมครับ
2. การต่อจาก Port FXS เข้า Co Line ของ PBX ต่างกับการต่อแบบ FXO เข้า Extention ของยังไงครับ และมีข้อดีข้อเสียยังไงแบบไหนดีกว่าครับ
3. ถ้าต้องการแบ่งคู่สายให้โทรออกผ่าน VOIP Site ละ 4 คู่สายต้อง Pragram ที่ตู้ PBX แบบไหนครับ
4. ตัว VOIP Gateway สามารถเลือก Port เองได้ใช่ไหมครับว่า คู่สายไหนว่างก็วิ่งใช้คู่สายนั้นหรือว่าต้องโปรแกรมที่ตู้ PBX
5. ช่วยแนะนำอุปกรณ์ที่ทำเป็น VOIP Gateway คุณภาพดีๆไม่งอแงด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบด้วยครับ
:D
nkpower

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)