Solution#1 - ส่ง PSTN ผ่านระบบไร้สาย-VPN ไปยัง PABX CO Line

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

Solution#1 - ส่ง PSTN ผ่านระบบไร้สาย-VPN ไปยัง PABX CO Line

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 21 ธ.ค. 2010 1:50 pm

รูปภาพ Solution#1 - วิธีการออกแบบระบบ VOIP โดยต้องการส่งเบอร์ PSTN Line จากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่งโดยผ่านระบบไร้สายหรือระบบ VPN
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

อ้างอิงจาก Email ที่ลูกค้าสอบถามข้อมมูลเข้ามา

ลูกค้าสอบถามเข้ามา

จาก Diagram ที่ต้องการต่ออยากทราบว่า จะใช้อุปกรณ์ตัวไหนดีครับ เอาแบบทนๆ ครับ

ต้องการ Link เบอร์สายนอก ยังอีกที่หนึ่งประมาณ 8 เบอร์

รูปภาพ

รูปภาพ

ทางเจ้าหน้าที่สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม

สวัสดีครับ,
ดูรูปแล้วก็ยังไม่ค่อย clear เท่าไรนะครับ จะสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. รูป 1 และ รูปที่ 2 เป็นรูปเดียวกันหรือไม่ครับ ?
2. ทางฝั่ง Townhouse มีสาย PSTN เข้ามา 8 เส้นเหรอครับ ? หมายถึงมีเบอรื 02-xxxxxxx เข้ามาให้ 8 เบอร์ถูกต้องมั๊ยครับ ?
3. ทางฝั่ง Townhouse คำว่า FXS 8 line หมายถึงอะไรเหรอครับ ?
4. อุปกรณ์ Network Switch Convert PABX คืออะไรเหรอครับ ? จะต้องเข้ามาทำงานร่วมกับ VoIP ของเราด้วยหรือไม่ครับ ?

5. ทางฝั่ง Office มีสาย PABX จำนวน 1 ตู้แบบ Analog หรือเป็น SIP Server ครับ ?
6. ทางฝั่ง Office คำว่า FXS 8 line หมายถึงอะไรครับ ? คือมีการ์ดหรือ VoIP Gateway จำนวน FXS 8 Line อยู่แล้วใช่หรือไม่ครับ ? หรือมีแค่พอร์ท C/O Line ว่างอยู่ 8 ช่องครับ ?
7. ทางฝั่ง Office แล้วต้องการให้ทางฝั่ง Townhouse เข้ามาเชื่อมต่อทางพอร์ท FXS 8 Line ของ PABX ใช่หรือไม่ครับ ?
8. ทั้ง 2 ฝั่งเชื่อมต่อกับแบบไหนครับ เป็น Direct Line วงเดียวกัน หรือทำงานผ่าน VPN Router ข้ามไปบน Internet ครับ ?
9. การเชื่อมต่อทั้งหมดต้องการทำงานผ่าน SIP Server หรือทำงานผ่าน Direct IP Call ครับ ?

คำถามเยอะหน่อยนะครับ เพราะไม่ค่อยเข้าใจรูปเท่าไรครับผม

ลูกค้าตอบข้อมูลที่เจ้าหน้าที่สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
ตอบคำถามครับ

ดูรูปแล้วก็ยังไม่ค่อย clear เท่าไรนะครับ จะสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1. รูป 1 และ รูปที่ 2 เป็นรูปเดียวกันหรือไม่ครับ ?

รูปเดียวกันครับ จะใช้เป็นทางเลือก

2. ทางฝั่ง Townhouse มีสาย PSTN เข้ามา 8 เส้นเหรอครับ ? หมายถึงมีเบอรื 02-xxxxxxx เข้ามาให้ 8 เบอร์ถูกต้องมั๊ยครับ ?

ใช่ครับมีเบอร์ 02-xxxxxxxx มา 8 เบอร์ครับ

3. ทางฝั่ง Townhouse คำว่า FXS 8 line หมายถึงอะไรเหรอครับ ?

มันคือ เบอร์ 02 xxxxxxxxครับ

4. อุปกรณ์ Network Switch Convert PABX คืออะไรเหรอครับ ? จะต้องเข้ามาทำงานร่วมกับ VoIP ของเราด้วยหรือไม่ครับ ?

ยังไม่มีครับ เป็นอุปกรณ์ที่จะซื้อมาติดตั้งนั้นแหละครับ แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหนเลยเขียนไว้ว่า Network Switch …. ครับ

5. ทางฝั่ง Office มีสาย PABX จำนวน 1 ตู้แบบ Analog หรือเป็น SIP Server ครับ ?

ทางฝั่ง Office ไม่มีเบอร์ เลยครับมีแต่ตู้สาขา Phonix 9 สายนอก 48 สายใน ครับ ต้องการ Link เบอร์ 02 xxxxxxx มาใช้ครับ

6. ทางฝั่ง Office คำว่า FXS 8 line หมายถึงอะไรครับ ? คือมีการ์ดหรือ VoIP Gateway จำนวน FXS 8 Line อยู่แล้วใช่หรือไม่ครับ ? หรือมีแค่พอร์ท C/O Line ว่างอยู่ 8 ช่องครับ ?

มี Co. line ที่ว่างอยู่ครับ

7. ทางฝั่ง Office แล้วต้องการให้ทางฝั่ง Townhouse เข้ามาเชื่อมต่อทางพอร์ท FXS 8 Line ของ PABX ใช่หรือไม่ครับ ?

ฝั่ง Townhouse มีไว้เพื่อเอาเบอร์ 02-xxxxxx เท่านั้นครับ ไม่มีการใช้งาน

8. ทั้ง 2 ฝั่งเชื่อมต่อกับแบบไหนครับ เป็น Direct Line วงเดียวกัน หรือทำงานผ่าน VPN Router ข้ามไปบน Internet ครับ ?

อยากให้ทั้ง 2 ฝั่งเชื่อมแบบ 1 ต่อ 1 ครับ หรือเรียกว่าแบบ Trunk หรือเปล่าครับ

9. การเชื่อมต่อทั้งหมดต้องการทำงานผ่าน SIP Server หรือทำงานผ่าน Direct IP Call ครับ ?

การเชื่อมต่อเป็นแบบไหนก็ได้ครับ ขอให้ Link เบอร์ 02 xxxxxxx มายัง Office ได้และปัญญหาน้อยสุดครับ

ทางเจ้าหน้าที่ออกแบบ Solution ที่ลูกค้าต้องการ

1. Solution 1 เป็นการเชื่อมต่อผ่านไร้สายระยะทาง 10 Km โดยใช้ชุด Rocket M5 เชื่อมต่อกันตามบทความ โหมด AP-WDS
    บทความ GranStream การตั้งค่า GrandStream เพื่อทำ Forwarding กับ PABX
    ประกอบไปด้วย VOIP GrandStream GX

รูปภาพ

2. Solution 2 เป็นการเชื่อมต่อผ่านไร้สายระยะทาง 10 Km โดยใช้ชุด Rocket M5 เชื่อมต่อกันตามบทความ โหมด AP-WDS
    บทความ Linksys ถ้าต้องการเชื่อมต่อ SPA3102 & PAP2T VoIP เข้ากับ Analog PABX ?

รูปภาพ

3. Solution 3 เป็นการเชื่อมต่อผ่านระบบ VPN โดยใช้ชุด Linksys RV042 เชื่อมต่อกันตามบทความ ระบบ VPN(อ้างอิง)
    บทความ GranStream การตั้งค่า GrandStream เพื่อทำ Forwarding กับ PABX

รูปภาพ

4. Solution 4 เป็นการเชื่อมต่อผ่านระบบ VPN โดยใช้ชุด Linksys RV042 เชื่อมต่อกันตามบทความ ระบบ VPN(อ้างอิง)
    บทความ Linksys ถ้าต้องการเชื่อมต่อ SPA3102 & PAP2T VoIP เข้ากับ Analog PABX ?

รูปภาพ

อุปกรณ์ Linksys VOIP ประกอบไปด้วย SPA3102 , PAP2T

อุปกรณ์ GrandStream VOIP ประกอบไปด้วย GXW-4108 , GXW-4008

หลักการทำงานของ Linksys กับ GrandStream ทำงานคล้ายกันการทำงานดังนี้
1. เมื่อเชื่อมระับบ Network ระหว่้าง 2 จุดเรียบร้อยแล้ว
2.ฝั่งของทาวเฮ้าส์ ต่อเบอร์ PSTN ที่เป็นเบอร์ 02xxxx เข้ามา 8 เบอร์ ที่กล่องของ GranStream GXW-4108(1) หรือ Linksys SPA3102(8)
3.ฝั่งของ Office ต่อ GranStream GXW-4008(1) หรือ Linksys PAP2T(4) ออกมาเข้าช่อง CO Line ทางฝั่งของ PABX (เปิดการใช่งาน DTMF ของระบบในตู้เรียบร้อยแล้ว)
4.เมื่อมีผู้โทรเข้าที่เบอร์ 02xxxxx ของ FXOLine1 ที่อยู่ทางฝั่งทาวเฮ้าส์เบอร์ของหมายเลขนั้นจะเข้าไปดังที่ Office เข้ามาทืี่ FXSLine1 ที่เชื่อมต่อเข้าตู้ของ Co Line ทันทีก็จะได้ยินเสียงของระบบขอตู้ PABX ทำงานก็สามารถกดตัดเข้าไปหา Extension ภายในได้เลย
5. เมื่อทางฝั่ง Extension ยกหูและกดตัดออกมาที่ Co Line ที่ตู้เป็นคนตั้งโปรแกรมอยู่ ตู้จะเป็นตัวที่ดูว่ามี Co Line ไหนว่างอยู่ก็จะไปออก Line นั้นและได้ยินเสียงของ 02xxxxx ที่ CO line ออกทางฝั่งทาวเฮาส์

การเชื่อมระหว่าง GranStream กับ Linksys เป็นเหมือนการกำหนดตายตัวของ Line นั้นหรือ port นั้นไปเลย เช่น FXO1 -> FXS1 , FXO2 -> FXS2 , FXO3 ->FXS4 ฯลฯ โดยจะไม่เป็นการสุ่ม line ที่ว่างอยู่ให้นะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)