การติดตั้ง pap2t ของ linksys กับผุให้บริการVoIPต่างประเทศ

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

การติดตั้ง pap2t ของ linksys กับผุให้บริการVoIPต่างประเทศ

โพสต์โดย ปริญญา เมื่อ จันทร์ 19 ม.ค. 2009 12:45 am

ขอเรียนถามครับ
ผมใช้โทรศัพท์ในระบบ VoIP ติดต่องานกับลูกค้าโดยใช้ phoneadapter รุ่น Pap2t ของ linksys configผ่านเครือข่าย internetของ tt@t ผมก็ใช้มาตลอด แต่พอเปลี่ยนมาใช้บริการ internet ของ TOT ปรากฎว่าไม่สามารถ config ได้เลยครับทั้งๆที่ใช้วิธีการ config เหมือนๆกัน ตอนนี้เป็นปัญหามากเลยครับ จึงอยากเรียนปรึกษาถึงวิธีการแก้ไขครับ

****ผู้ให้บริการV :cry: oIPมี sever อยู่ที่ยุโรป
**** หลังจากเปลี่ยนจาก tt&t เป็น TOT ได้มีการเปลี่ยน router ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
ปริญญา

Re: การติดตั้ง pap2t ของ linksys กับผุให้บริการVoIPต่างประเทศ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 19 ม.ค. 2009 1:33 am

ปริญญา เขียน:ขอเรียนถามครับ
ผมใช้โทรศัพท์ในระบบ VoIP ติดต่องานกับลูกค้าโดยใช้ phoneadapter รุ่น Pap2t ของ linksys configผ่านเครือข่าย internetของ tt@t ผมก็ใช้มาตลอด แต่พอเปลี่ยนมาใช้บริการ internet ของ TOT ปรากฎว่าไม่สามารถ config ได้เลยครับทั้งๆที่ใช้วิธีการ config เหมือนๆกัน ตอนนี้เป็นปัญหามากเลยครับ จึงอยากเรียนปรึกษาถึงวิธีการแก้ไขครับ

****ผู้ให้บริการV :cry: oIPมี sever อยู่ที่ยุโรป
**** หลังจากเปลี่ยนจาก tt&t เป็น TOT ได้มีการเปลี่ยน router ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ต้องแบ่งการทดสอบอกเป็น 2 ส่วนครับ คือ
  1. ทดสอบว่าอุปกรณ์ Linksys PAP2T มีปัญหาหรือไม่ ? ทดสอบโดยการลองสมัครผู้ให้บริการ VoIP ในประเทศ เช่น TOTNetCall และ Mouthmun จากนั้นให้ทดสอบติดตั้งว่าสามารถที่จะ Registered อุปกรณ์ Linksys PAP2T ได้หรือไม่ครับ
  2. ทดสอบว่าอุปกรณ์ Router ตัวใหม่ที่ได้รับจาก TOT นั้น block service ประเภท SIP หรือ TRP หรือไม่ครับ ?

ยังงัยรบกวนลองทดสอบข้อที่ 1 ก่อนนะครับ ได้ผลอย่างไร แจ้งให้มราบด้วยครับ ;)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: การติดตั้ง pap2t ของ linksys กับผุให้บริการVoIPต่างประเทศ

โพสต์โดย ปริญญา เมื่อ จันทร์ 19 ม.ค. 2009 7:25 pm

ผมได้ลองใช้ phone adaptet เพื่อ config กับบริการ internet ของ TT&T แล้วครับ ปรากฎว่า config ได้ แต่พอไปใช้บริการ internet ของ TOT แล้ว กลับ config ไม่ได้ครับ แต่ว่าผมก็จะลองสมัครใช้ Sip ของผู้ให้บริการในเมืองไทยลองดูครับ ขอบคุณครับ / ปริญญา
ปริญญา

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 19 ม.ค. 2009 8:50 pm

ปริญญา เขียน:ผมได้ลองใช้ phone adaptet เพื่อ config กับบริการ internet ของ TT&T แล้วครับ ปรากฎว่า config ได้ แต่พอไปใช้บริการ internet ของ TOT แล้ว กลับ config ไม่ได้ครับ แต่ว่าผมก็จะลองสมัครใช้ Sip ของผู้ให้บริการในเมืองไทยลองดูครับ ขอบคุณครับ / ปริญญา

อืมมม ถ้าอย่างนั้นก้ออาจจะเป็นไปได้ครับว่า TOT อาจจะบล๊อก SIP กับ RTP ไว้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นการบล๊อกที่ ADSL Router หรือที่ตัว Network ของ TOT เอง ถ้ายังงัยรบกวนช่วยทดสอบกับ SIP Server ในประเทศอีกครั้งนะครับ เพื่อความชัวร์ครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)