WCDMA, UMTS, HSDPA, HSUPA, HSPA ต่างกันอย่างไร?

วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ 3G
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

WCDMA, UMTS, HSDPA, HSUPA, HSPA ต่างกันอย่างไร?

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 27 มิ.ย. 2010 6:23 pm

รูปภาพ WCDMA, UMTS, HSDPA, HSUPA, HSPA ต่างกันอย่างไร?
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง รูปภาพ
โดย ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

อ้างอิงมาจาก : http://www.wellcommobile.com/android/in ... &Itemid=30

เคยสงสัยกันมั้ยครับว่าทำไมบางเครื่องระบุไว้ว่ารองรับ WCDMA บาง เครื่องก็รองรับ UMTS บางเครื่องก็ HSDPA มากมาย เต็มไปหมด แล้วเครื่องไหนกันแน่ล่ะที่รองรับ 3G ??
วันนี้ จะมาอธิบายเกี่ยวกับความแตกต่างระหว่างพวกคำศัพท์พวกนี้ให้ฟังครับ

WCDMA คืออะไร?

WCDMA (Wideband Code Division Multiple Access) คือระบบ เครือข่ายมาตรฐานใหม่ที่พัฒนามาจาก GSM ครับ เป็นรุ่นที่ 3 ต่อจาก GSM หรือ 3G นั่นเอง เครื่องไหนที่รับรองรับเครือข่าย WCDMA ก็หมายความว่ารองรับ 3G ครับ
    และที่เข้าใจผิดกันมากก็คือ WCDMA นั้นไม่ เหมือนกัน CDMA และใช้กันไม่ได้นะครับ เครื่องมือถือที่รองรับสัญญาณเครือข่ายแบบ CDMA ไม่ได้แปลว่า สามารถรับสัญญาณเครือข่ายแบบ WCDMA ได้ และในทางกลับกัน เครื่องที่รองรับ WCDMA ก็ไม่ได้แปลว่าจะรองรับ CDMA ได้ เช่นกันครับ (เครื่องที่รองรับ CDMA แทบทั้งหมด จะไม่รองรับ WCDMA อีกด้วยครับ)

UMTS คืออะไร?

UMTS (Universal Mobile Telecommunications System) คือการ รับส่งข้อมูลในมาตรฐาน 3G ที่ส่งผ่านสัญญาณเครือข่ายแบบ WCDMA ครับ มีความเร็วสูงสุดอยู่เเพียง 384kbps เท่านั้นครับ

HSDPA คืออะไร?

HSDPA (High-Speed Downlink Packet Access) คือเทคโนโลยีการรับข้อมูลที่ พัฒนามาจาก UMTS ครับ และนี่แหละที่ทำให้ 3G มีความแตกต่าง เพราะการรับข้อมูลแบบ HSDPA นั่นสามารถ รับได้ความเร็วสูงสุดถึง 14.4 Mbps(Downlink) เลยครับ ซึ่งความเร็วนั้นก็ขึ้นอยู่กับตัวมือถือและทางผู้ให้บริการระบบเครือข่าย ด้วยว่าจะให้ความเร็วอยู่ที่เท่าไร(ประเทศไทยคาดว่าจะให้ความ เร็วอยู่ที่ 7.2 Mbps ครับ) เพราะฉะนั้น ใครที่กำลังเลือกซื้อมือถือ 3G เพื่อมาใช้เล่น Internet ก็ต้องคอยมองดูด้วยนะครับว่ารองรับ HSDPA หรือเปล่า

HSUPA คืออะไร?

HSUPA (High-Speed Uplink Packet Access) คือเทคโนโลยีการส่ง ข้อมูลที่พัฒนามาจาก UMTS เช่นกันครับ ซึ่งตอนนี้ความเร็วสูงสุดในในการส่งข้อมูลคือ 5.76 Mbps(uplink) ครับ (เน็ทตามบ้านส่วนใหญ่ความเร็วในการส่งข้อมูลจะอยู่ที่ 512 Kbps ครับไม่ว่าการรับข้อมูลจะเร็วแค่ไหนก็ตาม)

HSPA คืออะไร?

HSPA (High-Speed Packet Access) คือการรวม HSDPA และ HSUPA เข้าด้วยกันครับ เรียกรวมๆกันว่าเป็น HSPA
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ 3G