เซ็ตค่า hotspot เมื่อยูสเซอร์ต่อผ่าน accesspoint

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

เซ็ตค่า hotspot เมื่อยูสเซอร์ต่อผ่าน accesspoint

โพสต์โดย ann007 เมื่อ เสาร์ 18 ก.พ. 2017 1:42 am

พอดีกำลังศึกษา mikrotik เพื่อนำมาใช้ในงานค่ะ ไม่มีความรู้เรื่อง เน็ตเวริคเท่าไหร่ ลองศึกษาดูแล้วก็เซ็ตค่าตามอินเตอร์เน็ตค่ะ
มีการเซ็ตค่าโดยลบค่าดีฟอส์ต คอนฟิค ก่อน แล้วทำการเชื่อมต่อออกอินเตอร์เน็ตหลังจากนั้นก็ทำ hotspot
ปัญหาก็คือ เมื่อเซ็ตค่า hotspot เรียบร้อย แล้วนำ access point มาต่อกับ mikrotik พอยูสเซอร์คนแรกมีการต่อเชื่อมเข้าไป
แล้ว ยูสเซอร์คนที่สอง พอเชื่อมกันกับ access point แล้วกลับไม่ต้องลอคอิน สามารถเล่นเน็ตได้
เมื่อไปดูที่ mac address ที่ทำการต่อเชื่อม กลับเป็น mac ของ access point ไม่ใช่ mac ของ ยูสเซอร์
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
ann007

Re: เซ็ตค่า hotspot เมื่อยูสเซอร์ต่อผ่าน accesspoint

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 20 ก.พ. 2017 11:52 am

ann007 เขียน:พอดีกำลังศึกษา mikrotik เพื่อนำมาใช้ในงานค่ะ ไม่มีความรู้เรื่อง เน็ตเวริคเท่าไหร่ ลองศึกษาดูแล้วก็เซ็ตค่าตามอินเตอร์เน็ตค่ะ
มีการเซ็ตค่าโดยลบค่าดีฟอส์ต คอนฟิค ก่อน แล้วทำการเชื่อมต่อออกอินเตอร์เน็ตหลังจากนั้นก็ทำ hotspot
ปัญหาก็คือ เมื่อเซ็ตค่า hotspot เรียบร้อย แล้วนำ access point มาต่อกับ mikrotik พอยูสเซอร์คนแรกมีการต่อเชื่อมเข้าไป
แล้ว ยูสเซอร์คนที่สอง พอเชื่อมกันกับ access point แล้วกลับไม่ต้องลอคอิน สามารถเล่นเน็ตได้
เมื่อไปดูที่ mac address ที่ทำการต่อเชื่อม กลับเป็น mac ของ access point ไม่ใช่ mac ของ ยูสเซอร์
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากอาการที่แจ้งมา
ตัว Access Point ที่คุณเอามาเชื่อมต่อหลัง Mikortik น่าจะ nat ออกอีกวง เลยทำให้ client หลัง APตัวนั้นที่เกาะ จะเห็นเป็น APตัวนั้นเข้ามาที่ mikrotik ทำให้ เวลา client หลัง ap ตัวนั้นถ้ามีคน login สัก1 คนแล้วที่เหลือจะเข้าได้หมด

แนะนำ Access Point ที่จะนำมาต่อหลัง Mikrotik ควรปิด DHCP และเซตบริดจ์ และให้ปล่อย Wireless อย่างเดียว
ให้ client รับ dhcp จาก mikrotik ที่แจกออกมาครับ

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik