mikrotik pppoe disable เอง

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

mikrotik pppoe disable เอง

โพสต์โดย garlun เมื่อ พุธ 11 พ.ย. 2015 12:02 pm

ผมใช้ mikrotik RB2011 UIAS-IN อัพ v.6.32.3 ใช้ net ของ 3bb แบบสายโทรศัพท์
ทำเป็น pppoe -hotspot ติดปัญหา ตรงที่ pppoe disable เอง แล้วค่าที่ตั้งใน pppoe username password หายหมดเลย เป็นแบบนี้ มา 2 3 ครั้ง ห่างกัน เดือน กว่าๆ ลองปิด port แล้วก็ เปลี่ยน password ใหม่ ก็ยังกลับมาเป็นเหมือนเดิม

หอพักที่เดียวกัน 3 หอพัก แยก mikrotik 3 เครื่องแยกเน็ต 3 สาย อาการเป็นเหมือนกัน ทั้ง 3 เครื่อง

อยากรู้มันเป็นที่อะไรครับ แล้วแก้ไขยังครับ
garlun

Re: mikrotik pppoe disable เอง

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 17 พ.ย. 2015 3:56 pm

garlun เขียน:ผมใช้ mikrotik RB2011 UIAS-IN อัพ v.6.32.3 ใช้ net ของ 3bb แบบสายโทรศัพท์
ทำเป็น pppoe -hotspot ติดปัญหา ตรงที่ pppoe disable เอง แล้วค่าที่ตั้งใน pppoe username password หายหมดเลย เป็นแบบนี้ มา 2 3 ครั้ง ห่างกัน เดือน กว่าๆ ลองปิด port แล้วก็ เปลี่ยน password ใหม่ ก็ยังกลับมาเป็นเหมือนเดิม

หอพักที่เดียวกัน 3 หอพัก แยก mikrotik 3 เครื่องแยกเน็ต 3 สาย อาการเป็นเหมือนกัน ทั้ง 3 เครื่อง

อยากรู้มันเป็นที่อะไรครับ แล้วแก้ไขยังครับ

ที่บ้านผมก็ใช้เน็ตของ 3BB อยู่ น่ะครับ ใช้ mikrotik จะครึ่งปีล่ะ ไม่เคยเจออาการนี้น่ะครับ ปกติมันไม่น่าจะ disable เองได้
ไม่ทราบว่ามีคอนฟิกอะไรอยู่บ้างครับ

ไว้จะเก็บเป็นข้อมูล ลองหาวิธีแก้ไขให้อีกทีครับ

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: mikrotik pppoe disable เอง

โพสต์โดย garlun เมื่อ จันทร์ 23 พ.ย. 2015 8:54 pm

ทำ pppoe > hotspot > userman >เก็บ log ธรรมดา เหมือนทุกที ปกติผม ทำหลายที่ก็ไม่เคยเป็น พึ่งจะมาเป็นที่นี้ ที่เดียวครับ ตั้งค่าก็เหมือนปกติที่อื่น เลยสงสัย ว่าจะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ
garlun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 24 พ.ย. 2015 11:13 am

garlun เขียน:ทำ pppoe > hotspot > userman >เก็บ log ธรรมดา เหมือนทุกที ปกติผม ทำหลายที่ก็ไม่เคยเป็น พึ่งจะมาเป็นที่นี้ ที่เดียวครับ ตั้งค่าก็เหมือนปกติที่อื่น เลยสงสัย ว่าจะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ

ลองเช็คใน log ดูยังครับ ปกติถ้าอุปกรณ์มี action อะไรเกิดขึ้น จะแสดงใน log

winbox > Log

เซตเวลาให้ตรง แล้วตรวจสอบ ว่าช่วงไหนที่ pppoe ถูก disable เราค่อยมาเช็คใน log ว่าเวลาในช่วงนั้นเกิดอะไรขึ้น

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik