ขอคำแนะนำติดตั้ง mikrotik rb1100ahx2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

ขอคำแนะนำติดตั้ง mikrotik rb1100ahx2

โพสต์โดย thanit เมื่อ อาทิตย์ 27 ก.ย. 2015 7:15 pm

ต้องการติดตั้งแบบ 2 PPPOE to 2LAN + 2HotSpot แต่ใช้ user,password เดียวกัน และ ไม่ทำLoadBalanced :)
thanit

Re: ขอคำแนะนำติดตั้ง mikrotik rb1100ahx2

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อาทิตย์ 04 ต.ค. 2015 8:58 pm

thanit เขียน:ต้องการติดตั้งแบบ 2 PPPOE to 2LAN + 2HotSpot แต่ใช้ user,password เดียวกัน และ ไม่ทำLoadBalanced :)

กรณีนี้ ยังไม่เคยทำน่ะครับ

WAN1 > hotspot1 > hotspot profilesAAA
WAN2 > hotspot2 > hotspot profilesAAA

อาจจะต้องเซต route ขึ้นมาเอง เพราะในเมนูของ hotspot setup ไม่มีให้เลือก WAN น่ะครับ
ไม่ค่อยมีใครเซตกันแบบนี้น่ะครับ

เพราะจะต้องเซต route แบบ manual เองหมด แถมการทำงานไม่เสถียร์ ด้วย ถ้า wan ไหนล่ม hostspot นั้นก็ล่มตาม

แนะนำให้ทำ loadbalance แล้ว ทำ hotspot ดีกว่าครับ wan ไหนล่ม ก็ยังใช้งานได้ จะสร้างกี่ hotspot ก็ได้ ใช้ profiles เดียวกันได้เลย
ส่วนเรื่องการใช้งาน Bandwidth ก็ไม่ต้องห่วงเพราะ hotspot ก็มีควบคุม bandwidth อยู่แล้ว เซต limit bandwidth ได้ตามที่ต้องการ

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik