อยากทำ Hotspot ภายในบ้าน

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

อยากทำ Hotspot ภายในบ้าน

โพสต์โดย memberre00 เมื่อ เสาร์ 19 ก.ย. 2015 2:38 pm

คือตอนนี้ผมมี NSM2 และ wrt54gl

เลือกไม่ถูกว่าจะใช้รุ่นไหน และ ไม่มีความรู้เลย ด้านhotspot เลย
การใช้ ณ ปัจจุบัน
3BB wifi>><<NSM2>>wrt54gl>>ปล่อยทั้งแลน,ไวไฟ

จำนวนที่ใช้งานอยู่ตอนนี้ มี คอม 1เครื่อง(เครื่องคุมเน็ตทั้งหมด) และ มือถือรับไวไฟ ไม่เกิน 10เครื่อง

ที่ผมอยากทำคือ
3BB wifi>><<NSM2>>mikrotik>>wrt54gl>>ปล่อยทั้งแลน,ไวไฟ แล้วต้องล๊อกอินก่อนใช้งาน

ตรงไมโครติกมีรุ่นไหนบ้างที่ควรใช้ และงบน้อยๆ

ที่สำคัญ ต้องตั้งค่า ap 2 ที่มีอยู่ใหม่หมด และต้องตั้งค่ายังไงกับไมโครติกอันใหม่ ให้เป็นแบบที่ผมจะทำ
อีกอย่างสามารถใช้รูปแบบ 1 Login กับ 3bbwifi เล่นทั้งวงip ถ้ามีไมโครติกแล้ว สามารถทำได้มั้ย

ผมนึกภาพไม่ออกว่า มันต้องล๊อกอินอันไหนก่อน หลัง จะ3bbwifi ก่อน หรือ hotspot จาก ไมโครติกก่อน

อาจจะถามเยอะไป แต่ก็ ขอบคุณครับ
memberre00

Re: อยากทำ Hotspot ภายในบ้าน

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 21 ก.ย. 2015 11:28 am

memberre00 เขียน:คือตอนนี้ผมมี NSM2 และ wrt54gl

เลือกไม่ถูกว่าจะใช้รุ่นไหน และ ไม่มีความรู้เลย ด้านhotspot เลย
การใช้ ณ ปัจจุบัน
3BB wifi>><<NSM2>>wrt54gl>>ปล่อยทั้งแลน,ไวไฟ

จำนวนที่ใช้งานอยู่ตอนนี้ มี คอม 1เครื่อง(เครื่องคุมเน็ตทั้งหมด) และ มือถือรับไวไฟ ไม่เกิน 10เครื่อง

ที่ผมอยากทำคือ
3BB wifi>><<NSM2>>mikrotik>>wrt54gl>>ปล่อยทั้งแลน,ไวไฟ แล้วต้องล๊อกอินก่อนใช้งาน

ตรงไมโครติกมีรุ่นไหนบ้างที่ควรใช้ และงบน้อยๆ

ที่สำคัญ ต้องตั้งค่า ap 2 ที่มีอยู่ใหม่หมด และต้องตั้งค่ายังไงกับไมโครติกอันใหม่ ให้เป็นแบบที่ผมจะทำ
อีกอย่างสามารถใช้รูปแบบ 1 Login กับ 3bbwifi เล่นทั้งวงip ถ้ามีไมโครติกแล้ว สามารถทำได้มั้ย

ผมนึกภาพไม่ออกว่า มันต้องล๊อกอินอันไหนก่อน หลัง จะ3bbwifi ก่อน หรือ hotspot จาก ไมโครติกก่อน

อาจจะถามเยอะไป แต่ก็ ขอบคุณครับ

มองภาพเป็นส่วนๆ แยกกันก่อนน่ะครับ

้ถ้าจะใช้ Mikrotik ทำ hotspot นั้นก็หมายความว่า คุณต้องมีเน็ต ที่สามารถเข้าใช้งานได้อยู่ก่อนแล้ว เข้า mikrotik แล้วจึงจะปล่อย hotspot ให้ client ปลายทางอีกที

แนะนำ ถ้าจะใช้ 3bb wifi บริดลงมาแล้ว ทำ hotspot กระจายอีกที
คุณควรมีการ login 3bb wifi ให้สามารถใช้งานได้ต่อเนื่อง โดยอาจจะ login ผ่าน mac หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะถ้าเน็ต 3bb ออกเน็ตไม่ได้ หรืออยู่ระหว่างรอ login ของ 3bb จะหมายถึง client ที่ต่อหลัง hotspot จะไม่สามารถเล่นเน็ตได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย memberre00 เมื่อ จันทร์ 21 ก.ย. 2015 3:31 pm

แบบนี้ครับ ในวงไวไฟที่รับอยู่(พวกมือถือ) ผมจะใส่ยูส+พาส ของ3bbwifi ไว้ทุกเครื่อง 3bwifi ตัดหรือหมดเวลา ในวงไวไฟที่ใช้กันจะล๊อกอินกันเองครับ

ผมอยากรู้วิธี คอนฟิก ต่างๆ ทั้งระบบ

ขอบคุณครับ :D
memberre00

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 22 ก.ย. 2015 9:56 am

memberre00 เขียน:แบบนี้ครับ ในวงไวไฟที่รับอยู่(พวกมือถือ) ผมจะใส่ยูส+พาส ของ3bbwifi ไว้ทุกเครื่อง 3bwifi ตัดหรือหมดเวลา ในวงไวไฟที่ใช้กันจะล๊อกอินกันเองครับ

ผมอยากรู้วิธี คอนฟิก ต่างๆ ทั้งระบบ

ขอบคุณครับ :D

ใช้กันภายในบ้าน แบบเดิมก็น่าจะดีอยู่แล้วนี่ครับ จะทำ hotspot กั้นอีกชั้นทำไมครับ
ถ้าคุณรับเน็ตมาแบบต้อง login แบบหมดเวลาต้อง login แบบนี้ไม่แนะนำให้ทำ hotspot ครับ

mikrotik จะไม่สนใจหรอกครับว่าขา wan จะมาจากไหน สนใจแค่ว่าถ้าออกเน็ตได้ ก็ปล่อย hotspot ออกไปได้
ถ้าเน็ตเข้าไม่ได้ hotspot ก็ใช้งานไม่ได้

ตัวอย่าง
ถ้าเชื่อมต่อ
3bb> nsm2 > 54gl > mikrotik > hotspot ให้ client หรือ
3bb> nsm2 > mikrotik > hotspot ให้ client
ถ้าเน็ตมาตลอด ก็ไม่มีปัญหา client ที่เข้ามาก็จะเด้งหน้า login ของ hotspot ให้เวลาจะใช้งาน login เข้าใช้งานได้ปกติ
แต่ถ้าเน็ตของ 3bb หมดเวลาต้อง login หน้า login ของ hotspot จะไม่แสดงน่ะครับ คุณต้องไป login 3bb wifi ที่หลัง nsm2 ให้ออกเน็ตให้ได้ก่อน

ตัวอย่างกระทู้การสร้าง hotspot ผ่าน mikrotik
1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)
3.0 วิธีทำ Multi-Hotspot บน MikroTik RB751U-2HnD

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย memberre00 เมื่อ อังคาร 22 ก.ย. 2015 12:23 pm

ตอนนี้สั่งของกับทางร้านไปเรียบร้อยแล้ว ที่สั่งก็ตัว RB750
กำลังรอรับของพรุ่งนี้ ครับ จะถอยก็ไม่ทันแล้ว ต้องสู้ต่อไป

ระบบเป็นแบบนี้ครับ

3bb wifi > nsm2 > RB750 > 54gl > กระจาย hotspot
memberre00

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik