สอบถามเรื่องการทำ DDNS ในวง lan เข้าผ่าน hostname ไม่ได้

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

สอบถามเรื่องการทำ DDNS ในวง lan เข้าผ่าน hostname ไม่ได้

โพสต์โดย mayavee เมื่อ ศุกร์ 26 มิ.ย. 2015 10:00 am

ขอถามเรื่องการทำ DDNS ใน Mikrotik หน่อยครับ ซึ่งในการใช้ internet นอกวง LAN หรือ 3G สามารถเข้าดูผ่าน hostname ดูได้ปรกติ แต่เมื่ออยู่ในวง lan หรือ wifi ภายใน ไม่สามารถเข้าดูผ่าน hostname ของ DDNS ได้เลย แต่เข้าดูผ่าน IP ของ DVR ได้ จึงรบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ :ugeek: :ugeek: :ugeek: :ugeek: :ugeek:
mayavee

Re: สอบถามเรื่องการทำ DDNS ในวง lan เข้าผ่าน hostname ไม่ได้

โพสต์โดย jadeson เมื่อ เสาร์ 27 มิ.ย. 2015 6:31 pm

mayavee เขียน:ขอถามเรื่องการทำ DDNS ใน Mikrotik หน่อยครับ ซึ่งในการใช้ internet นอกวง LAN หรือ 3G สามารถเข้าดูผ่าน hostname ดูได้ปรกติ แต่เมื่ออยู่ในวง lan หรือ wifi ภายใน ไม่สามารถเข้าดูผ่าน hostname ของ DDNS ได้เลย แต่เข้าดูผ่าน IP ของ DVR ได้ จึงรบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ :ugeek: :ugeek: :ugeek: :ugeek: :ugeek:

ปกติ DDNS จะใช้ผ่าน IP จริง ขา WAN น่ะครับ คุณจะเอา IP LAN ภายในไปอัพเดรต DDNS ไม่ได้ครับ
เพราะ IP LAN ภายใน เราจะรู้จักกันเองเฉพาะภายในเท่านั้น ข้างนอกจะเข้ามาไม่ได้ครับ ไม่รู้จัก

หลักการคราวๆของ DDNS ก็คือการอัพเดรต IP ขา WAN ที่มีการอัพเดรตเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาเมื่อมีการเชื่อมแต่ใหม่แต่ละครั้ง ให้ไปผูกกับชื่อ ดังนั้นเวลาจะเข้ามาแต่ละครั้ง คุณก็สามารถใช้ชื่อเดิมได้ตลอด ไม่ต้องไปนั่งจด Ip ที่เปลี่ยนใหม่เรื่อยๆ ให้วุ่นวาย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามเรื่องการทำ DDNS ในวง lan เข้าผ่าน hostname ไม่ได้

โพสต์โดย mayavee เมื่อ พฤหัสฯ. 02 ก.ค. 2015 12:00 am

jadeson เขียน:
mayavee เขียน:ขอถามเรื่องการทำ DDNS ใน Mikrotik หน่อยครับ ซึ่งในการใช้ internet นอกวง LAN หรือ 3G สามารถเข้าดูผ่าน hostname ดูได้ปรกติ แต่เมื่ออยู่ในวง lan หรือ wifi ภายใน ไม่สามารถเข้าดูผ่าน hostname ของ DDNS ได้เลย แต่เข้าดูผ่าน IP ของ DVR ได้ จึงรบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ :ugeek: :ugeek: :ugeek: :ugeek: :ugeek:

ปกติ DDNS จะใช้ผ่าน IP จริง ขา WAN น่ะครับ คุณจะเอา IP LAN ภายในไปอัพเดรต DDNS ไม่ได้ครับ
เพราะ IP LAN ภายใน เราจะรู้จักกันเองเฉพาะภายในเท่านั้น ข้างนอกจะเข้ามาไม่ได้ครับ ไม่รู้จัก

หลักการคราวๆของ DDNS ก็คือการอัพเดรต IP ขา WAN ที่มีการอัพเดรตเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาเมื่อมีการเชื่อมแต่ใหม่แต่ละครั้ง ให้ไปผูกกับชื่อ ดังนั้นเวลาจะเข้ามาแต่ละครั้ง คุณก็สามารถใช้ชื่อเดิมได้ตลอด ไม่ต้องไปนั่งจด Ip ที่เปลี่ยนใหม่เรื่อยๆ ให้วุ่นวาย

คือผมจะอธิบายว่า เมื่อผมอยู่นอกบ้านสามารถดูกล้องผ่านมือถือโดยผ่าน Hostname ของ DDNS ที่สมัครไว้ได้ปกติ แต่เมื่อผมกลับเข้ามาในบ้านซึ่งใช้ wifi ที่อยู่ในวง lan เดียวกับ Mikrotik ที่เซ็ด DDNS ไว้ ไม่สามารถดูผ่าน Hostname ได้ครับ ผมเลยอยากรู้ว่ามีใครเป็นเหมือนผมบ้าง หรือผม config หรือใส่ Script ผิดไปครับ
mayavee

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik