MikroTik750 Port1 เสีย

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

MikroTik750 Port1 เสีย

โพสต์โดย suriya22 เมื่อ เสาร์ 16 พ.ค. 2015 8:50 pm

ขอสอบถามการใช้งาน MikroTik750 ใช้งานเป็น Hotspot ครับ ก่อนหน้านี้ ต่อ Port 1 ของ Mikrotik เข้ากับ HUB ซึ่งเชื่อมต่อเน็ต และ Port 2 ของ Mikrotick ต่อเข้ากับตัว AP เพื่อกระจายสัญญาณเน็ตแบบ Hotspot ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติครับ

แต่วันนี้ Port1 ของ Mikrotik เสีย(ไม่มีไฟแสดงสถานะติด) ผมก็เลยอยากจะถามว่า เราสามารถใช้ Port อื่นที่เหลือแทน Port 1 ได้ไหมครับ
ถ้าได้ขอวิธีการเซ็ทด้วยครับ คือ

1. ให้ Port 2 = เข้ากับ HUB ซึ่งเชื่อมต่อเน็ต
2. ให้ Port 3-5 = ต่อเข้ากับตัว AP เพื่อกระจายสัญญาณเน็ตแบบ Hotspot

ขอวิธีการตั้งค่าด้วยครับ
ขอบคุณครับ
suriya22

Re: MikroTik750 Port1 เสีย

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 18 พ.ค. 2015 9:36 am

suriya22 เขียน:ขอสอบถามการใช้งาน MikroTik750 ใช้งานเป็น Hotspot ครับ ก่อนหน้านี้ ต่อ Port 1 ของ Mikrotik เข้ากับ HUB ซึ่งเชื่อมต่อเน็ต และ Port 2 ของ Mikrotick ต่อเข้ากับตัว AP เพื่อกระจายสัญญาณเน็ตแบบ Hotspot ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติครับ

แต่วันนี้ Port1 ของ Mikrotik เสีย(ไม่มีไฟแสดงสถานะติด) ผมก็เลยอยากจะถามว่า เราสามารถใช้ Port อื่นที่เหลือแทน Port 1 ได้ไหมครับ
ถ้าได้ขอวิธีการเซ็ทด้วยครับ คือ

1. ให้ Port 2 = เข้ากับ HUB ซึ่งเชื่อมต่อเน็ต
2. ให้ Port 3-5 = ต่อเข้ากับตัว AP เพื่อกระจายสัญญาณเน็ตแบบ Hotspot

ขอวิธีการตั้งค่าด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Port1 ของ Mikrotik เสีย(ไม่มีไฟแสดงสถานะติด) ผมก็เลยอยากจะถามว่า เราสามารถใช้ Port อื่นที่เหลือแทน Port 1 ได้ไหมครับ

- ได้ครับ โดยก่อนคอนฟิก ต้อง reset และ remove config default ออกก่อน
รูปภาพ

- โมเด็มจ่ายเป็นอะไรมาครับ
ถ้าโมเด็มเป็น บริดจ์โหมด ก็สร้าง Connection Internet (PPPOE) ให้พอร์ต 2
ข้อ 10- 12 จากกระทู้ 3.0 วิธีทำ Multi-Hotspot บน MikroTik RB751U-2HnD
โดยต้องเลือกเป็น พอร์ต 2 ตามที่คุณกำหนด
แต่ถ้าจ่ายเน็ตออกมาเลย ก็สร้าง DHCP client ที่พอร์ต 2
เข้า winbox เมนู IP > DHCP client > new dhcp client แล้วก็เลือก พอร์ต 2

-สร้าง hotspot ข้อ 13- 14 จากกระทู้ 3.0 วิธีทำ Multi-Hotspot บน MikroTik RB751U-2HnD
โดยต้องเลือกเป็น พอร์ต 3
แล้วทำ master port ของ พอร์ต 4 กะ 5 ให้ชี้ไปที่ พอร์ต 3

แค่นี้ก็ได้ตามที่คุณแจ้งมาแล้ว

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: MikroTik750 Port1 เสีย

โพสต์โดย suriya22 เมื่อ จันทร์ 18 พ.ค. 2015 12:24 pm

ขอบคุณครับ ใช้งานได้แล้วครับ :)
suriya22

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik