สอบถามวิธีโอน config จาก 450g ไป 850gx2 หน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

สอบถามวิธีโอน config จาก 450g ไป 850gx2 หน่อยครับ

โพสต์โดย Benz เมื่อ พุธ 13 พ.ค. 2015 2:48 pm

สวัสดีครับ

คือตอนนี้ผมใช้ mikrotik 450g อยู่ ต้องการขยาย hotspot user ที่โครงการ ก็เลยซื้อ ตัว 850gx2 มาลองใช้
1. อยากทราบว่า มีวิธี โอนค่า config ข้ามรุ่นจาก 450g ไปยัง 850gx2 ไหมครับ ถ้ามี ขอวิธีทำหน่อยได้ไหมครับ ผมรู้เรื่องนี้น้อย และอยากทำให้ถูกวิธีจริง ๆ
2. ตัว 450g ที่ใช้ ได้เซท hotspot user ไว้แล้ว รวมถึง ที่ในระบบที่โครงการ มี accesspoint 6 ตัว และเชื่อมต่อดูกล้องวงจรปิดผ่าน internet ... อยากทราบว่า ถ้าโอนค่า config ข้ามรุ่นมา config นั้นจะมาหมดไหม หรือต้องตั้งค่าอื่น ๆ ใหม่

ปล. ไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง network แต่กำลังศึกษาครับ ผิดถูกประการใดกรุณาแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Benz

Re: สอบถามวิธีโอน config จาก 450g ไป 850gx2 หน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 14 พ.ค. 2015 10:13 am

Benz เขียน:สวัสดีครับ

คือตอนนี้ผมใช้ mikrotik 450g อยู่ ต้องการขยาย hotspot user ที่โครงการ ก็เลยซื้อ ตัว 850gx2 มาลองใช้
1. อยากทราบว่า มีวิธี โอนค่า config ข้ามรุ่นจาก 450g ไปยัง 850gx2 ไหมครับ ถ้ามี ขอวิธีทำหน่อยได้ไหมครับ ผมรู้เรื่องนี้น้อย และอยากทำให้ถูกวิธีจริง ๆ
2. ตัว 450g ที่ใช้ ได้เซท hotspot user ไว้แล้ว รวมถึง ที่ในระบบที่โครงการ มี accesspoint 6 ตัว และเชื่อมต่อดูกล้องวงจรปิดผ่าน internet ... อยากทราบว่า ถ้าโอนค่า config ข้ามรุ่นมา config นั้นจะมาหมดไหม หรือต้องตั้งค่าอื่น ๆ ใหม่

ปล. ไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง network แต่กำลังศึกษาครับ ผิดถูกประการใดกรุณาแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

แนะนำให้คอนฟิกใหม่จะดีกว่าครับ ขนาดรุ่นเดียวกันเอง การ Restore บางทียังมีคืนค่าไม่สมบูรณ์

นี่เป็นตัวอย่าง backup, restore config mikrotik
1.5 วิธีการ BackUP และ Restroe ค่า config อุปกรณ์ MikroTik

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามวิธีโอน config จาก 450g ไป 850gx2 หน่อยครับ

โพสต์โดย Benz เมื่อ ศุกร์ 15 พ.ค. 2015 10:46 am

ขอบคุณ คุณjadeson ครับ *-*
Benz

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik