แนะนำ all in one router ใช้ง่าย แต่จัดการ user ได้เหมือน mik

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

แนะนำ all in one router ใช้ง่าย แต่จัดการ user ได้เหมือน mik

โพสต์โดย cjmling เมื่อ อาทิตย์ 10 พ.ค. 2015 9:12 pm

คือผมเพิ่งได้ซื้อ Mikrotik 750gl มาครับ ผมเสียเวลากับมันไป 5-6 ชั่วโมงกว่าจะต่อมันได้สำเร็จ พอตั้งค่าไรเสร็จตอนเก็บพวกสายต่างๆให้เข้าที่ให้เรียบร้อยแล้วดันใช้ไม่ได้ เพราะเหตุผลไรก็ไม่รู้แล้วผมก็ต่อมันไม่ได้อีกเลยครับ ( เซ็งสุดๆครับ ผมไม่ได้คิดไว้ก่อนกว่ามันจะซับซ้อนขนาดนั้น )

และอีกอย่างคือผมไม่ไม่รู้ว่ามันต้องต่อ 1. Modem และ 2. Access Point รวมแล้วมันดูยุ่งเหยิงเกินไปครับ

มันพอมี router บ้านๆที่ใช้ แต่เพิ่ม feature ควบคุมความเร็วของแต่หล่ะเครื่องหรือ user ไรแบบนี้ไหมครับ ? Mikrotik มันดู advance เกินไปหง่ะ :S

ขอบคุณครับผม
cjmling

Re: แนะนำ all in one router ใช้ง่าย แต่จัดการ user ได้เหมือน mik

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 11 พ.ค. 2015 3:47 pm

cjmling เขียน:คือผมเพิ่งได้ซื้อ Mikrotik 750gl มาครับ ผมเสียเวลากับมันไป 5-6 ชั่วโมงกว่าจะต่อมันได้สำเร็จ พอตั้งค่าไรเสร็จตอนเก็บพวกสายต่างๆให้เข้าที่ให้เรียบร้อยแล้วดันใช้ไม่ได้ เพราะเหตุผลไรก็ไม่รู้แล้วผมก็ต่อมันไม่ได้อีกเลยครับ ( เซ็งสุดๆครับ ผมไม่ได้คิดไว้ก่อนกว่ามันจะซับซ้อนขนาดนั้น )

และอีกอย่างคือผมไม่ไม่รู้ว่ามันต้องต่อ 1. Modem และ 2. Access Point รวมแล้วมันดูยุ่งเหยิงเกินไปครับ

มันพอมี router บ้านๆที่ใช้ แต่เพิ่ม feature ควบคุมความเร็วของแต่หล่ะเครื่องหรือ user ไรแบบนี้ไหมครับ ? Mikrotik มันดู advance เกินไปหง่ะ :S

ขอบคุณครับผม

ปัจจุบันที่ทำ Hotspot ได้แบบนี้ก็มีแต่ Mikrotik ครับ

ส่วน All in one ที่มี ส่วนมากจะเป็น Modem + router wireless ครับ แต่ไม่สามารถทำ Hotspot กำหนด ควบคุมได้แบบ Mikrotik เลยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik