สอบถามการ config mikrotik ให้คุมเวลาเราเข้าเว็บหรือเข้า ip

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

สอบถามการ config mikrotik ให้คุมเวลาเราเข้าเว็บหรือเข้า ip

โพสต์โดย mackie2012 เมื่อ ศุกร์ 18 ก.ค. 2014 2:04 pm

คืออยากสอบถามท่านผู้รู้หรือพี่ๆ ท่านใดก็ได้ครับ คือความต้องการตอนนี้คือ มันเน็ตอยู่ 2 เส้น เส้นนึง 3bb อีกเส้นเป็น tot เป็นเส้นที่เช่าสัญญาน vpn เข้าหน่วยส่วนกลาง
อยากทราบว่า เวลาที่เราต้องการจะให้ user ที่ใช้งานตอนที่เข้าเว็บทั่วไปให้วิ่งไปที่ เน็ต 3bb แล้วตอนที่ใช้คีย์ข้อมูลต่างๆของหน่วยและ ประชุมคอนเฟอเรนซ์ ซึ่งมันต้องผ่านเส้นของ tot ก็ให้วิ่งออกไปเส้น tot ที่ว่านี้ อ่ะครับ อยากทราบว่าเราต้องทำไงครับ โดยไม่เอา loadbalance หรือ ฮอตสปอต ก็ไม่เอาครับ ต้องการแค่ที่กล่าวมาข้างต้น และพอร์ตที่เหลืออยากให้เป็น สวิตซ์ เอาไว้ต่อ ฮับ ต่อ wifi อะไรต่างๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับทุกท่าน

รบกวนขอเป็นภาพประกอบหรือ วิดีโอ ยิ่งดีครับ มือใหม่มากๆๆๆ ครับไม่ถนัด สคริปต์ ครับ
mackie2012

Re: สอบถามการ config mikrotik ให้คุมเวลาเราเข้าเว็บหรือเข้า ip

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 21 ก.ค. 2014 10:38 am

mackie2012 เขียน:คืออยากสอบถามท่านผู้รู้หรือพี่ๆ ท่านใดก็ได้ครับ คือความต้องการตอนนี้คือ มันเน็ตอยู่ 2 เส้น เส้นนึง 3bb อีกเส้นเป็น tot เป็นเส้นที่เช่าสัญญาน vpn เข้าหน่วยส่วนกลาง
อยากทราบว่า เวลาที่เราต้องการจะให้ user ที่ใช้งานตอนที่เข้าเว็บทั่วไปให้วิ่งไปที่ เน็ต 3bb แล้วตอนที่ใช้คีย์ข้อมูลต่างๆของหน่วยและ ประชุมคอนเฟอเรนซ์ ซึ่งมันต้องผ่านเส้นของ tot ก็ให้วิ่งออกไปเส้น tot ที่ว่านี้ อ่ะครับ อยากทราบว่าเราต้องทำไงครับ โดยไม่เอา loadbalance หรือ ฮอตสปอต ก็ไม่เอาครับ ต้องการแค่ที่กล่าวมาข้างต้น และพอร์ตที่เหลืออยากให้เป็น สวิตซ์ เอาไว้ต่อ ฮับ ต่อ wifi อะไรต่างๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับทุกท่าน

รบกวนขอเป็นภาพประกอบหรือ วิดีโอ ยิ่งดีครับ มือใหม่มากๆๆๆ ครับไม่ถนัด สคริปต์ ครับ

1.11 กำหนด Client ให้ออกตาม WAN ที่เราต้องการ (WAN Binding)

หลักการเดียวกันโดย
Dst.Address
ถ้าเป็น 0.0.0.0/0 จะถือว่าทุกอย่างให้ออก WAN ที่กำหนดหมด
ถ้าต้องการระบุเจาะจง เช่น เว็ปหน่วยงาน ประชุมคอนเฟอเรนซ์ เราก็ใส่เป็น IP ปลายทางลงไป ก็จะทำให้ เวลาปลายทางชี้ ip ดังกล่าว จะวิ่งไปออกยัง WAN ที่กำหนดไว้

ปล.ถ้าเป็นสินค้าทาง sys2u เมล์แจ้งเบอร์ติดต่อ พร้อม s/n มาได้เลยครับ เดี้ยวให้เจ้าหน้าที่ support ติดต่อ remote ไปตรวจสอบตั้งค่าให้ได้ทันทีเลย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik