mikrotik รวมเส้น 2 port ให้เป็น วงแลนเดียว

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

mikrotik รวมเส้น 2 port ให้เป็น วงแลนเดียว

โพสต์โดย garlun เมื่อ เสาร์ 19 เม.ย. 2014 1:37 pm

ตัว mikrotik มันมีวิธีรวมเส้น 2 เส้นให้เป็น วงแลนเดียวกันหรือเปล่าครับ

แบบว่า eth 4 กับ eth 5 ช่อง port ของ mikrotik อยากให้มันรวมเป็นช่องเดียวกันหรือ เส้นเดียวกัน วงแลน ip เดียวกัน
ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรือเปล่าครับ แล้วขอวิธีหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
garlun

Re: mikrotik รวมเส้น 2 port ให้เป็น วงแลนเดียว

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 21 เม.ย. 2014 8:27 am

garlun เขียน:ตัว mikrotik มันมีวิธีรวมเส้น 2 เส้นให้เป็น วงแลนเดียวกันหรือเปล่าครับ

แบบว่า eth 4 กับ eth 5 ช่อง port ของ mikrotik อยากให้มันรวมเป็นช่องเดียวกันหรือ เส้นเดียวกัน วงแลน ip เดียวกัน
ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรือเปล่าครับ แล้วขอวิธีหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

โปรแกรม Winbox
เมนู Interface สามารถเลือกในส่วนของ Master Port ได้เลย
ตัวอย่าง
Port 5 มีการสร้าง hotspot ไว้ ต้องการให้ Port 4 มีคุณสมบัติเหมือน port 5 ทุกประการ อาทิ dhcp , hotspot หรือก็คือเป็น network เดียวกัน
ที่ Port 4 ก็ปรับ master port เป็น interface port 5 ได้เลย

รูปภาพ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: mikrotik รวมเส้น 2 port ให้เป็น วงแลนเดียว

โพสต์โดย garlun เมื่อ พุธ 23 เม.ย. 2014 10:57 am

ขอบคุณมากครับ :D
garlun

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik