ขอเรียนถามการตั้งค่า

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

ขอเรียนถามการตั้งค่า

โพสต์โดย sedtha เมื่อ ศุกร์ 14 ก.พ. 2014 7:44 am

ขอรบกวนถามทางร้าน (ผมสั่งซื้อของกับทางร้าน คาดว่าจะได้รับวันจันทร์)

1.เครื่องที่ 1 ยังไม่ต้องการใช้เน็ต แต่สามารถใช้งานวงแลนได้ เช่นปรินต์งาน แต่เมื่อจะเข้าเน็ตจะต้อง login ก่อน
2.เครื่องที่ 2 ต่อสายแลน ต้องการ ใช้งานในวงแลนด์อย่างเดียว ไม่ออกเน็ต
3.เครื่องนี้ต่อไวไฟ (คนภายนอก) ไม่สามารถเข้าเน็ตได้จนกว่าจะ login เครื่องนี้จะสามารถมองเห็นไฟล์ที่แชร์ หรือ ปรินท์เตอร์ที่แชร์หรือไม่ (ไม่ต้องการให้เห็นเครือข่ายภายใน ใช้เน็ตได้อย่างเดียว)
4.เครื่องในวงแลน บางเครื่องไม่ต้องการ login คือเสียบสาย lan แล้วออกเน็ตได้เลย

ขอรบกวนแนวทางการเซ็ทค่าหน่อยครับ
sedtha

Re: ขอเรียนถามการตั้งค่า

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 14 ก.พ. 2014 9:32 am

sedtha เขียน:ขอรบกวนถามทางร้าน (ผมสั่งซื้อของกับทางร้าน คาดว่าจะได้รับวันจันทร์)

1.เครื่องที่ 1 ยังไม่ต้องการใช้เน็ต แต่สามารถใช้งานวงแลนได้ เช่นปรินต์งาน แต่เมื่อจะเข้าเน็ตจะต้อง login ก่อน
2.เครื่องที่ 2 ต่อสายแลน ต้องการ ใช้งานในวงแลนด์อย่างเดียว ไม่ออกเน็ต
3.เครื่องนี้ต่อไวไฟ (คนภายนอก) ไม่สามารถเข้าเน็ตได้จนกว่าจะ login เครื่องนี้จะสามารถมองเห็นไฟล์ที่แชร์ หรือ ปรินท์เตอร์ที่แชร์หรือไม่ (ไม่ต้องการให้เห็นเครือข่ายภายใน ใช้เน็ตได้อย่างเดียว)
4.เครื่องในวงแลน บางเครื่องไม่ต้องการ login คือเสียบสาย lan แล้วออกเน็ตได้เลย

ขอรบกวนแนวทางการเซ็ทค่าหน่อยครับ

sedtha เขียน:1.เครื่องที่ 1 ยังไม่ต้องการใช้เน็ต แต่สามารถใช้งานวงแลนได้ เช่นปรินต์งาน แต่เมื่อจะเข้าเน็ตจะต้อง login ก่อน

- [Port 2] สร้าง Hotspot Office, user ที่เชื่อมต่อในระบบจะได้รับ DHCP และใช้งานภายในการได้ปกติ ส่วน user ที่จะออกเน็ต จะ rediect ไปหน้า Hotspot Login ต้องใส่ user, password ก่อนถึงจะออกได้
sedtha เขียน:3.เครื่องนี้ต่อไวไฟ (คนภายนอก) ไม่สามารถเข้าเน็ตได้จนกว่าจะ login เครื่องนี้จะสามารถมองเห็นไฟล์ที่แชร์ หรือ ปรินท์เตอร์ที่แชร์หรือไม่ (ไม่ต้องการให้เห็นเครือข่ายภายใน ใช้เน็ตได้อย่างเดียว)

- [Port 3] สร้าง Hotspot Guest แยกขึ้นมาอีก 1 เพื่อปล่อยให้ คนภายนอกใช้งาน จะเป็นคนละวงกับ ที่ใช้ภายในออฟฟิศ
3.0 วิธีทำ Multi-Hotspot บน MikroTik RB751U-2HnD

sedtha เขียน:เครื่องในวงแลน บางเครื่องไม่ต้องการ login คือเสียบสาย lan แล้วออกเน็ตได้เลย

- สามารถทำการ blinding เครื่องที่ต้องการได้ โดยเครื่องที่ binding แล้วจะใช้งาน internet ได้เลยไม่ต้อง login อีก
1.8 การทำ Binding บน Hotspot (ใช้งานโดยไม่ต้อง login)

และถ้าเป็นสินค้าของร้าน สามารถเมล์หรือโทรแจ้ง s/n เข้ามาได้ ทางร้านมีบริการซัพพอร์ต ตลอดจนการรีโมทเข้าไปคอนฟิกให้ได้ฟรี ไม่มีค่าบริการ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย sedtha เมื่อ อาทิตย์ 16 ก.พ. 2014 11:06 am

ขอเรียนถามอีกอีกนิดครับ

ผมจะแยก hotspot guest (ไวไฟอย่างเดียวคนละวงกับ office) กับ hotspot office(มีทั้งแลนและไวไฟ)
ขอเรียนถามเพิ่มดังนี้
1.username ที่ให้ สามารถกรอกข้ามกันเช่น ผมยอมให้ 1 user login ได้ 2 เครื่องพร้อม เช่น notebook เป็น quest Pc เป็น office
1.1 ผมต้องการถ้า login ที่ office จะได้ speed เยอะกว่า แต่ถ้า login guest จะได้ speed ต่ำ ประมาณนี้ครับ สามารถทำได้หรือไม่

2. hotspot office ผมต้องการให้ login ก่อนสำหรับคนที่ต่อไวไฟ ถึงจะเห็นไฟล์ที่แชร์และออกเน็ตได้ สามารถทำได้ไหมเพื่อป้องกันบุคคลภายนอกเข้ามา และไม่อยากล็อค password wifi
sedtha

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 17 ก.พ. 2014 9:26 am

sedtha เขียน:ขอเรียนถามอีกอีกนิดครับ

ผมจะแยก hotspot guest (ไวไฟอย่างเดียวคนละวงกับ office) กับ hotspot office(มีทั้งแลนและไวไฟ)
ขอเรียนถามเพิ่มดังนี้
1.username ที่ให้ สามารถกรอกข้ามกันเช่น ผมยอมให้ 1 user login ได้ 2 เครื่องพร้อม เช่น notebook เป็น quest Pc เป็น office
1.1 ผมต้องการถ้า login ที่ office จะได้ speed เยอะกว่า แต่ถ้า login guest จะได้ speed ต่ำ ประมาณนี้ครับ สามารถทำได้หรือไม่

2. hotspot office ผมต้องการให้ login ก่อนสำหรับคนที่ต่อไวไฟ ถึงจะเห็นไฟล์ที่แชร์และออกเน็ตได้ สามารถทำได้ไหมเพื่อป้องกันบุคคลภายนอกเข้ามา และไม่อยากล็อค password wifi

1. ใน user profiles จะมี Share user ให้กำหนดครับ ว่า user นี้ login ซ้อนกันได้เท่าไร และสามารถ Rate Limit ไว้กำหนด limit bandwidth ได้เลย
รูปภาพ

2. ถ้างั้นคงต้องไปดูในเรื่องของการทำ PPPoE ครับ โดย user ที่เข้ามาหากไม่มีการ login จะไม่สามารถเข้าภายในวง Lan และ เล่นเน็ตได้เลย
3.4 สร้าง PPPoE Server ปล่อย Internet ให้ลูกข่าย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย sedtha เมื่อ อังคาร 18 ก.พ. 2014 10:00 pm

ขอถามเพิ่มครับ
1.ผมเซ็ทพอร์ต 5 ให้เป็น hotspot 1 ไม่ได้เปลี่ยนไอพีใด ๆ ใฃ้งานได้ปกติ
แต่ผมต้องการสร้างอีก 1 วงแลนจะใช้ไอพี 192.168.23.1 ผมเซ็ทเป็น hotspot 2 แต่ทำไมไม่สามารถตั้ง ไอพีนี้ได้ จะเป็นไอพีอยู่ในวงเดียวกันกับพอรต 5 ทุกครั้งไป แต่พอไปสร้างไอพี ใน address list แล้วมาสร้าง hotspot 2 ก็จะขึ้นสีแดงที่ dhcp server ขอแนวทางการเซ็ทหน่ยครับ ผมเซ็ทตาม กระทู้ multiple hotspot ใช่ครับตัวที่อยู่ในกระทู้ มันเป็นรุ่นที่มี wlan ภายใน แต่รุ่นที่ผมสั่งมัน450 g
2. ip building ไม่สามารถใช้งานได้ bypass แล้วมันก็ยังให้ login อยู่ดี

ถ้าจะให้ remote มาเซ็ทให้ต้องทำยังไงบ้าง ผมตั้ง ddns ไว้หมดแล้ว vpn ก็สามารถใช้งานได้แล้ว
sedtha

โพสต์โดย sedtha เมื่อ อังคาร 18 ก.พ. 2014 10:06 pm

ไอพี 192.168.23.1 ไปจ่ายให่ rv042 ตัวนี้ถูกตั้งค่ามาจากต่างประเทศ ไม่สามารถเปลี่ยนค่าได้ ผมไม่อยากให้วงแลนนี้ต้อง login ทั้งวง ต้องทำยังไงครับ ไม่สมารถดู macaddress ได้ หลังตัว rv042 ซึ่งมีลูกข่ายประมาณ 20 ตัว แต่ไม่ใช่คอม เป็นอุปกรณ์ plc เครื่องจักรโรงงาน
sedtha

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 19 ก.พ. 2014 11:17 am

sedtha เขียน:ขอถามเพิ่มครับ
1.ผมเซ็ทพอร์ต 5 ให้เป็น hotspot 1 ไม่ได้เปลี่ยนไอพีใด ๆ ใฃ้งานได้ปกติ
แต่ผมต้องการสร้างอีก 1 วงแลนจะใช้ไอพี 192.168.23.1 ผมเซ็ทเป็น hotspot 2 แต่ทำไมไม่สามารถตั้ง ไอพีนี้ได้ จะเป็นไอพีอยู่ในวงเดียวกันกับพอรต 5 ทุกครั้งไป แต่พอไปสร้างไอพี ใน address list แล้วมาสร้าง hotspot 2 ก็จะขึ้นสีแดงที่ dhcp server ขอแนวทางการเซ็ทหน่ยครับ ผมเซ็ทตาม กระทู้ multiple hotspot ใช่ครับตัวที่อยู่ในกระทู้ มันเป็นรุ่นที่มี wlan ภายใน แต่รุ่นที่ผมสั่งมัน450 g
2. ip building ไม่สามารถใช้งานได้ bypass แล้วมันก็ยังให้ login อยู่ดี

ถ้าจะให้ remote มาเซ็ทให้ต้องทำยังไงบ้าง ผมตั้ง ddns ไว้หมดแล้ว vpn ก็สามารถใช้งานได้แล้ว

Email แจ้ง s/n เข้ามาที่ info@sys2u.com หรือจะโทรเข้ามา แจ้งก็ได้เลยครับ
ถ้าเป็นสินค้าจากทางร้าน จะมีเจ้าหน้าที่ติดต่อกลับ พร้อมรีโมทเข้าไปตรวจสอบและคอนฟิกให้ทันทีครับ

sedtha เขียน:1.ผมเซ็ทพอร์ต 5 ให้เป็น hotspot 1 ไม่ได้เปลี่ยนไอพีใด ๆ ใฃ้งานได้ปกติ

- Mikrotik แต่ละรุ่นจะแตกต่างในเรื่อง Spec อุปกรณ์ แต่การ คอนฟิกจะเหมือนๆกันเลยครับ
เบื้องต้น แนะนำ ก่อนที่เราจะคอนฟิกอุปกรณ์ให้ remove ค่าคอนฟิกจากโรงงานออกก่อนครับ ไม่งั้นต้องมานั่งเซตยกเลิก mater port ต่างๆ และค่าอื่นๆด้วย เพราะถ้ามีการชนของ ip หรือมีการเซตค่า ซ้ำกันได้

sedtha เขียน:2. ip building ไม่สามารถใช้งานได้ bypass แล้วมันก็ยังให้ login อยู่ดี

- เซต hotspot ให้ใช้งานได้ปกติแล้วหรือยัง และการการ Fix IP และ Mac address แล้วหรือยัง เวลาเข้ามาขอ dhcp จะได้รับ IP เดิมทุกครั้งตาม Mac address ที่เรากำหนดไว้
1.8 การทำ Binding บน Hotspot (ใช้งานโดยไม่ต้อง login)

sedtha เขียน:ไอพี 192.168.23.1 ไปจ่ายให่ rv042 ตัวนี้ถูกตั้งค่ามาจากต่างประเทศ ไม่สามารถเปลี่ยนค่าได้ ผมไม่อยากให้วงแลนนี้ต้อง login ทั้งวง ต้องทำยังไงครับ ไม่สมารถดู macaddress ได้ หลังตัว rv042 ซึ่งมีลูกข่ายประมาณ 20 ตัว แต่ไม่ใช่คอม เป็นอุปกรณ์ plc เครื่องจักรโรงงาน

- ก็เซต dhcp และ route ให้ออกเน็ตปกติไม่ต้องสร้าง hotspot ก็จะทำให้ทั้งวงที่เข้ามาใช้งานออกเน็ตได้ไม่ต้อง login
หรือจะใช้อีกวิธีก็ได้ครับ ถ้าไม่อยากเขียน route ให้วุ่นวาย
สมมุติ ต้องการให้ port 4 ใช้งานออกเน็ตได้ไม่ต้อง login
1.ให้สร้าง hotspot ขึ้นมาใหม่ (เพื่อให้สร้าง Route และ dhpc ให้อัตโนมัติ)
2.ทดสอบใช้งาน hotspot ว่า login เข้าใช้งานได้ปกติหรือไม่
3.ถ้าได้แล้วแล้ว ก็ลบ hotspot ที่สร้างขึ้นมามะกี้ ก็จะไม่มีการ login แล้ว แต่ค่า dhcp และ route ที่ได้สร้างอยู่ก่อนหน้านี้ก็ยังสามารถใช้งานได้อยู่

jadeson

โพสต์โดย sedtha เมื่อ อังคาร 25 ก.พ. 2014 12:58 pm

เรียนทางร้านครับ
ตัวอุปกรณ์ http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 920-123807 มันหลุดเป็นระยะครับ ไม่ใช่เน็ตหลุดนะครับ แต่เป็น Client ที่หลุด แล้วก็จะต่อใหม่ ทั้ง ๆ ที่สัญญาณก็เต็ม
อุปกรณ์ที่เกาะก็มีประมาณ 6 เครื่อง ได้ทำการ up firmware เป็นล่าสุดแล้ว เซ็ทเป็นโหมด Bridge
แก้ไขล่าสุดโดย sedtha เมื่อ ศุกร์ 07 มี.ค. 2014 4:15 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sedtha

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 26 ก.พ. 2014 9:49 am

sedtha เขียน:เรียนทางร้านครับ
ตัวอุปกรณ์ http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 920-123807 มันหลุดเป็นระยะครับ ไม่ใช่เน็ตหลุดนะครับ แต่เป็น Client ที่หลุด แล้วก็จะต่อใหม่ ทั้ง ๆ ที่สัญญาณก็เต็ม
อุปกรณ์ที่เกาะก็มีประมาณ 6 เครื่อง ได้ทำการ up firmware เป็นล่าสุดแล้ว เซ็ทเป็นโหมด Bridge

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

client ที่เกาะ แล้วมีปัญหา ระยะอยู่ประมาณเท่าไรครับ มีสิ่งกีดขวางอะไรบ้างไหม
แล้วเป็นเหมือนๆกันทุกเครื่องไหม หรือว่าเป็นเฉพาะ client ตัวนี้ตัวเดียว

หน้า Wireless
- ให้ลองปรับ Frequency เลือกเอาซักช่อง ไม่ต้องเอา auto
- output power ลองปรับที่ 20 ดู

ช่วงที่มีอาการหลุด
- ลองเข้าไปตรวจเช็คที่ หน้า Main ในเมนูย่อย Stations จะมีบอกสถานะว่า Client เครื่องไหนบ้างที่เกาะอยู่บ้าง
- ทดสอบ ping ไปที่ gateway และ ap ดูว่ามีหลุดตัวไหนบ้าง อย่างไร

jadeson

โพสต์โดย sedtha เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ก.พ. 2014 12:48 pm

ใช้ได้แล้วครับ ปรับ Chanel กับกำลังส่ง ตอนนี้ไม่หลุดแล้ว แต่มีปัญหาใหม่เข้ามา

- hotspot วงที่ 1 สามารถ login ได้ปกติ
- วงที่สอง login แล้วค้าง ถ้ากรอก user ผิด ก็จะเด้งข้อความขึ้นว่ากรอกผิด แต่ถ้ากรอกถูกจะค้างไม่สามารถ login ได้ ไม่สามารถเข้าหน้า login ได้อีกครั้ง ต้องปิด Browser แล้ว connect กับ AP ใหม่ถึงจะเข้าหน้า login ได้ โทรศัพท์ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงจะเข้าหน้า login ได้ แต่ถ้า IP Binding ไม่มีปัญหาสามารถใช้งาน

ผมต้องไปเช็คที่ตรงไหน ทุกอย่างเหมือนกันกับ hotspot 1

user ที่ใช้ login server เลือกเป็น all server
sedtha

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik