สอบถามการ upgrade OS หน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

สอบถามการ upgrade OS หน่อยครับ

โพสต์โดย sofhat เมื่อ อาทิตย์ 02 ก.พ. 2014 11:22 am

ตอนนี้ผมใช้ตัว RB450G ใช้เป็น routerOS v 5.25 สนใจอัฟเป็นตัว v 6.7 อยากสอบถาม

1. ตัว v 6.7 ดีกว่า v 5.25 ตรงฟังก์ชั่นไหนบ้างครับ น่าสนใจและคุ้มค่าที่จะ upgrade ไหมคับ

:::::: ถ้าผม upgrade ผ่าน Net install ::::::::

1.ถ้า upgrade Os พวกข้อมูลหน้า log in กับ user ใน user manager จะหายหมดไหมคับ หรือยังคงอยู่เหมือนเดิม
2. ถ้าหายแล้วเรา backup user ใน user manager จากตัว routerOS v 5.25 ไปตัว v 6.7 ได้ไหมคับ ใช้วิธี Backup user ใน user manager อย่างไงหรอคับ
3. พวก user ใน user manager ที่ผม backup ไว้ ถ้าผมกำหนด Validity 30 วัน สมมติว่าก่อนทำการ upgrade OS เหลือ 15 วัน ถ้าผม backup user เข้ามาหลังจาก upgrade เป็นตัว v 6.7 มันจะเหลือที่ 15 วันก่อน upgrade ไหมครับ หรือเริ่มใหม่ที่ 30 วันเลยไหมคับ (ถ้าผมต้องต้องการให้ User ผม มี Profile เป็น Validity 30 วัน ผมต้อง backup ตัว profile ของ Validity 30 วัน ด้วยใช่ไหมครับ)

::::::::: ถ้าผม upgrade โดยลากไฟล์ ::::::::::
1. ถ้าผม upgrade โดยลากไฟล์ upgrade เข้าตัว mikrotik เพื่ออัฟเป็น V 6.7 ไม่ทำผ่าน net install วิธีนี้ทำได้ไหมครับ (เพราะเคยเห็นแต่จาก V. 5.0 ไป v. 5.25 ไม่เคยเหนจาก v5 ไป v6) แล้วถ้าทำแบบนี้พวกข้อมูล user ใน user manager หรือพวกที่เราตั้งค่าไว้ จะยังคงเหมือนเดิมใช้ไหมครับ พวก Validity ก็ยังคงนับถอยหลังวันหมดอายุไปเรื่อยๆ ไม่ได้เริ่มใหม่ใช่ไหมครับ คือถ้าใช้วิธี upgrade โดยลากไฟล์ upgrade เข้าตัว mikrotik ทุกอย่าง ทั้งการตั้งค่า และ user ใน user manager เหมือนเดิมหมด มีเเค่รุ่นที่เปลี่ยนไป เข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ

ขอบคุนล่วงหน้านะครับ
sofhat

Re: สอบถามการ upgrade OS หน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 03 ก.พ. 2014 8:44 am

sofhat เขียน:ตอนนี้ผมใช้ตัว RB450G ใช้เป็น routerOS v 5.25 สนใจอัฟเป็นตัว v 6.7 อยากสอบถาม

1. ตัว v 6.7 ดีกว่า v 5.25 ตรงฟังก์ชั่นไหนบ้างครับ น่าสนใจและคุ้มค่าที่จะ upgrade ไหมคับ

:::::: ถ้าผม upgrade ผ่าน Net install ::::::::

1.ถ้า upgrade Os พวกข้อมูลหน้า log in กับ user ใน user manager จะหายหมดไหมคับ หรือยังคงอยู่เหมือนเดิม
2. ถ้าหายแล้วเรา backup user ใน user manager จากตัว routerOS v 5.25 ไปตัว v 6.7 ได้ไหมคับ ใช้วิธี Backup user ใน user manager อย่างไงหรอคับ
3. พวก user ใน user manager ที่ผม backup ไว้ ถ้าผมกำหนด Validity 30 วัน สมมติว่าก่อนทำการ upgrade OS เหลือ 15 วัน ถ้าผม backup user เข้ามาหลังจาก upgrade เป็นตัว v 6.7 มันจะเหลือที่ 15 วันก่อน upgrade ไหมครับ หรือเริ่มใหม่ที่ 30 วันเลยไหมคับ (ถ้าผมต้องต้องการให้ User ผม มี Profile เป็น Validity 30 วัน ผมต้อง backup ตัว profile ของ Validity 30 วัน ด้วยใช่ไหมครับ)

::::::::: ถ้าผม upgrade โดยลากไฟล์ ::::::::::
1. ถ้าผม upgrade โดยลากไฟล์ upgrade เข้าตัว mikrotik เพื่ออัฟเป็น V 6.7 ไม่ทำผ่าน net install วิธีนี้ทำได้ไหมครับ (เพราะเคยเห็นแต่จาก V. 5.0 ไป v. 5.25 ไม่เคยเหนจาก v5 ไป v6) แล้วถ้าทำแบบนี้พวกข้อมูล user ใน user manager หรือพวกที่เราตั้งค่าไว้ จะยังคงเหมือนเดิมใช้ไหมครับ พวก Validity ก็ยังคงนับถอยหลังวันหมดอายุไปเรื่อยๆ ไม่ได้เริ่มใหม่ใช่ไหมครับ คือถ้าใช้วิธี upgrade โดยลากไฟล์ upgrade เข้าตัว mikrotik ทุกอย่าง ทั้งการตั้งค่า และ user ใน user manager เหมือนเดิมหมด มีเเค่รุ่นที่เปลี่ยนไป เข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ

ขอบคุนล่วงหน้านะครับ

- แนะนำให้ดูการใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ ถ้าปัจจุบันสามารถใช้งานได้ดีอยู่ ไม่แนะนำให้อัพครับ เพราะ v.6.xx+ คำสั่งมีการเปลี่ยนแปลงไปบ้างส่วน อาจจะต้องมีโค้ดเพิ่ม
แต่ถ้าสนใจอยากจะลองอัพก็ทำได้ไม่มีปัญหาครับ รวมๆแล้ว v.6.xx+ จะเพิ่มใน interface winbox, มี quick set เพิ่ม, รวมถึงเพิ่่ม packages ของ winfix และ winbox ฯลฯ
[url=Mikrotik Download]http://www.mikrotik.com/download[/url]

- ถ้าจะอัพ แนะนำให้อัพด้วยใช้ NetInstall
3.2 ติดตั้ง RouterOS ผ่าน NetInstall + ติดตั้ง USER-MANAGER
ในการอัพข้าม version ถ้ามีการ restore จาก config เดิมมาอาจจะมีปัญหาได้ แนะนำให้ config ใหม่จะชัวส์กว่าครับ
แต่ถ้าเป็นในส่วนของ User, Password ของ Hotspot อันนี้น่าจะbackup และ restore มาใช้งานได้ปกติ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik