repeater mikrotik แบบไม่ต้องเข้าหน้า log in

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

repeater mikrotik แบบไม่ต้องเข้าหน้า log in

โพสต์โดย sofhat เมื่อ ศุกร์ 08 พ.ย. 2013 9:08 pm

พอดีมีลูกค้าท่านหนึ่งเค้าจะซื้อ ทีวีแบบต่อ internet มาใช้

เเต่ปัญหามีอยู่ว่า ตัวทีวีมันต้องต่อสายแลน ผมเลยจะให้เขาเช่า repeater ไปไว้ในห้องเพื่อลากแลนต่อเข้าทีวี

แต่ผมไม่ทราบว่าหากเราใช้ repeater โดย repeater กับ mikrotik เวลาจะเข้าเน็ตยังจะเข้าหน้าล็อคอินอยู่ไหมคับ

เพราะตัวทีวีมันเข้าไปใส่ user pass เพื่อล็อกอินไม่ได้จะใส่ก้ได้เเต่รหัสพวก wep wpa .....

ผมเลยจะถามว่าเราสามารถตั้ง repeater ให้ใช้เนตได้แบบไม่ login ไหมคับ

พอแนะนำวิธีการหรือลิ้งให้หน่อย จะขอบคุณมากๆเลยคับ

ปล. หากเราไม่ให้ตัว repeater เด้งเข้าหน้า log in จะพอมีวิธีให้ลูกค้าใช้เนตเท่ากับจำนวนรหัสที่จ่ายเงินไหมครับ
ผมหมายถึงว่าถ้าผมทำ repeater ให้ใช้เนตได้แบบไม่ login เค้าอาจเอาไปแชร์คนอื่นมั่วไปหมด พอมีวิธีกำหนดเครื่องที่ใช้ไหมคับ

ผมคิดว่าอาจจะใช้การกำหนด mac address พอมี router รุ่นไหนคิดว่ายังไงคับ แล้วมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่า
อีกอย่างนะคับช่วยแนะนำที่ราคาไม่แพงเเล้วมีฟังก์ชั่น repeater กับ กำหนด mac address แล้วก้ remote ผ่านเว็บได้ให้หน่อยคับ
sofhat

Re: repeater mikrotik แบบไม่ต้องเข้าหน้า log in

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 11 พ.ย. 2013 9:52 am

sofhat เขียน:พอดีมีลูกค้าท่านหนึ่งเค้าจะซื้อ ทีวีแบบต่อ internet มาใช้

เเต่ปัญหามีอยู่ว่า ตัวทีวีมันต้องต่อสายแลน ผมเลยจะให้เขาเช่า repeater ไปไว้ในห้องเพื่อลากแลนต่อเข้าทีวี

แต่ผมไม่ทราบว่าหากเราใช้ repeater โดย repeater กับ mikrotik เวลาจะเข้าเน็ตยังจะเข้าหน้าล็อคอินอยู่ไหมคับ

เพราะตัวทีวีมันเข้าไปใส่ user pass เพื่อล็อกอินไม่ได้จะใส่ก้ได้เเต่รหัสพวก wep wpa .....

ผมเลยจะถามว่าเราสามารถตั้ง repeater ให้ใช้เนตได้แบบไม่ login ไหมคับ

พอแนะนำวิธีการหรือลิ้งให้หน่อย จะขอบคุณมากๆเลยคับ

ปล. หากเราไม่ให้ตัว repeater เด้งเข้าหน้า log in จะพอมีวิธีให้ลูกค้าใช้เนตเท่ากับจำนวนรหัสที่จ่ายเงินไหมครับ
ผมหมายถึงว่าถ้าผมทำ repeater ให้ใช้เนตได้แบบไม่ login เค้าอาจเอาไปแชร์คนอื่นมั่วไปหมด พอมีวิธีกำหนดเครื่องที่ใช้ไหมคับ

ผมคิดว่าอาจจะใช้การกำหนด mac address พอมี router รุ่นไหนคิดว่ายังไงคับ แล้วมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่า
อีกอย่างนะคับช่วยแนะนำที่ราคาไม่แพงเเล้วมีฟังก์ชั่น repeater กับ กำหนด mac address แล้วก้ remote ผ่านเว็บได้ให้หน่อยคับ

ทำ ByPass ได้เลยครับ โดย เอา MAC ของ เครื่อง TV มาใส่หรือ MAC ตัวไว้เลสกรณีทำแบบ Router REpeater นะครับ

1.8 วิธีการทำ Bilding บน Hotspot (ใช้งานโดยไม่ต้อง login)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: repeater mikrotik แบบไม่ต้องเข้าหน้า log in

โพสต์โดย sofhat เมื่อ พุธ 13 พ.ย. 2013 6:51 pm

รูปภาพ

ตัว D และตัว AD หมายถึงอะไรหรอคับ แล้วเกิดขึ้นได้ไง user พวกนี้ยังคงต้องเข้าหน้า login อยุ่ไหมคับ

ช่วยอธิบายง่ายๆแบบคนไม่เข้าใจทีคับ ขอบคุนคับ ;D ;D ;D
sofhat

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 14 พ.ย. 2013 8:29 am

sofhat เขียน:รูปภาพ

ตัว D และตัว AD หมายถึงอะไรหรอคับ แล้วเกิดขึ้นได้ไง user พวกนี้ยังคงต้องเข้าหน้า login อยุ่ไหมคับ

ช่วยอธิบายง่ายๆแบบคนไม่เข้าใจทีคับ ขอบคุนคับ ;D ;D ;D

ที่ Terminal >
ip hotspot host print
Flags: S - static, H - DHCP, D - dynamic, A - authorized, P - bypassed
# MAC-ADDRESS ADDRESS TO-ADDRESS SERVER

AH - client รับ DHCP จาก Mikrotik และมีการ login hotspot
H - client รับ DHCP จาก Mikrotik
P - client มีการ Bypassed ไม่ต้อง login hotspot
S - client มีการ fix ip แบบ static
D - client อาจจะมีการ fix ip หรือว่าได้รับ dhcp จากตัวอื่น หรือไม่ก็จะเป็นกรณี client มีการ disconnect หรือว่า reconnect ใหม่ ในขณะที่ IP ที่ได้รับมานั้นหมดอายุ

ลองเช็คดู
/ip dhcp-server lease
print detail

/ip pool used
print
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย sofhat เมื่อ เสาร์ 16 พ.ย. 2013 8:51 pm

ขอบคุนสำหรับคำตอบดีๆนะครับ :D :D :D :D
sofhat

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik