repeater mikrotik แบบไม่ต้องเข้าหน้า log in

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

repeater mikrotik แบบไม่ต้องเข้าหน้า log in

โพสต์โดย sofhat เมื่อ ศุกร์ 08 พ.ย. 2013 9:08 pm

พอดีมีลูกค้าท่านหนึ่งเค้าจะซื้อ ทีวีแบบต่อ internet มาใช้

เเต่ปัญหามีอยู่ว่า ตัวทีวีมันต้องต่อสายแลน ผมเลยจะให้เขาเช่า repeater ไปไว้ในห้องเพื่อลากแลนต่อเข้าทีวี

แต่ผมไม่ทราบว่าหากเราใช้ repeater โดย repeater กับ mikrotik เวลาจะเข้าเน็ตยังจะเข้าหน้าล็อคอินอยู่ไหมคับ

เพราะตัวทีวีมันเข้าไปใส่ user pass เพื่อล็อกอินไม่ได้จะใส่ก้ได้เเต่รหัสพวก wep wpa .....

ผมเลยจะถามว่าเราสามารถตั้ง repeater ให้ใช้เนตได้แบบไม่ login ไหมคับ

พอแนะนำวิธีการหรือลิ้งให้หน่อย จะขอบคุณมากๆเลยคับ

ปล. หากเราไม่ให้ตัว repeater เด้งเข้าหน้า log in จะพอมีวิธีให้ลูกค้าใช้เนตเท่ากับจำนวนรหัสที่จ่ายเงินไหมครับ
ผมหมายถึงว่าถ้าผมทำ repeater ให้ใช้เนตได้แบบไม่ login เค้าอาจเอาไปแชร์คนอื่นมั่วไปหมด พอมีวิธีกำหนดเครื่องที่ใช้ไหมคับ

ผมคิดว่าอาจจะใช้การกำหนด mac address พอมี router รุ่นไหนคิดว่ายังไงคับ แล้วมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่า
อีกอย่างนะคับช่วยแนะนำที่ราคาไม่แพงเเล้วมีฟังก์ชั่น repeater กับ กำหนด mac address แล้วก้ remote ผ่านเว็บได้ให้หน่อยคับ
sofhat

sofhat

Re: repeater mikrotik แบบไม่ต้องเข้าหน้า log in

โพสต์โดย gcomgnet เมื่อ ศุกร์ 11 เม.ย. 2014 12:40 am

ผมก่ไม่เก่งนะคับ แต่มีคำถาม จขกท เหมือนกันคับว่า
1. ทีวีที่ว่านี้ ใช้ระบบ android รึเปล่าคับ
2. จะใช้อะไร ทำ repeater ?
3. สัญญานต้นทางมาจากอุปกรณ์แบบไหน
4. ทำไมสัญญานต้นทางต้องเข้ารหัส (WEP, WPA 9ล9) ในเมื่อใช้ milrotik และมีหน้า login? (ผมเข้าใจถูกป่าว ?)

ส่วนคำตอบนะคับ
- ถ้าจะทำ repeater แนะนำ repeater bridge คับเพราะจะส่งค่า mac ให้ milrotik ด้วย แต่ถ้าทำ wds ได้ wds จะดีที่สุดคับ
- ให้ลองเอาทีวีที่ว่าลองเชื่อมต่อกับ mikrotik ด้วยสาย lan ก่อนคับ ว่าเข้าหน้า login ได้รึเปล่า
- ถ้าลองแล้ว เข้าได้ แสดงว่า mikrotik รับ mac จากทีวีแล้ว ก่ทำ bypass (ตรง IP binding)เลยสิคับ จะได้ไม่ต้องเข้าหน้า login เฉพาะ mac ที่กำหนด
- ถึงแม้ลูกค้าจะแจกสัญญานต่อ (มี 2 กรณี)
1. ใช้ทีวีเป็นตัวกระจายสัญญานต่อ (อันนี้แสดงว่า เป็น android แน่ๆ) ก่ให้ ทำ Simple queues (จำกัดความเร็ว)ที่ IP ของทีวีซ้ะ ผลคือ หากลูกค้าใช้ wifi จากทีวีร่วมกันหลายอย่าง ก่กระตุกอย่างเห็นได้ชัดแน่ๆ (แค่ Youtube ในทีวี 2Mps) ก่ดู HDไม่ค่อยได้แล้ว
2. เซ็ต repeater ให้เป็นแบบ bridge ซ้ะ ตามคำตอบข้อแรกคับ และ้ ทำข้อสามด้วย แค่นี้ ตัวทีวี ก่ไม่ต้อง login แต่อุปกรณ์อื่นที่เชื่อมผ่าน repeater ต้อง login ทุกตัวแน่นอน

ถ้ามีผู้รู้กว่าเิิชิญโต้แย้งได้คับ
ผิดพลาดอะไร ขอภัยด้วยคับ
gcomgnet

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik