add arp for lease แล้วออกเน็ต ไม่ได้เลยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

add arp for lease แล้วออกเน็ต ไม่ได้เลยครับ

โพสต์โดย 2usys เมื่อ พฤหัสฯ. 31 ต.ค. 2013 10:25 am

ทำตามกระทู้นี้

viewtopic.php?f=53&t=13858

พอกด reply-only ก็เข้าหน้า login ปกติ
แต่ login ไม่ได้ ...หมุนอย่างเดียวเลย

ตรงกันข้ามถ้ากด enable กลับ สามารถ login และเข้าเน็ตได้
สถานะเป็น A

ผมใช้ 5.26 และ 6.5 ครับ

งงมากครับ
2usys

Re: add arp for lease แล้วออกเน็ต ไม่ได้เลยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 31 ต.ค. 2013 12:14 pm

2usys เขียน:ทำตามกระทู้นี้

พอกด reply-only ก็เข้าหน้า login ปกติ
แต่ login ไม่ได้ ...หมุนอย่างเดียวเลย

ตรงกันข้ามถ้ากด enable กลับ สามารถ login และเข้าเน็ตได้
สถานะเป็น A

งงมากครับ

ตัวอย่างที่ทำให้บนเว็ปเป็น Version 5.xx ครับ (ยังไม่แนะนำให้ไปใช้กับ 6.xx )
1.ใช้เป็น port ไหนของ Mikrotik ที่ปล่อยให้ลูกข่ายครับ
ที่ DHCP Server ของ port ดังกล่าว ติ๊กเลือก Add ARP For Leases หรือยัง?
2.ที่ port ดังกล่าว ตรง ART เลือกเป็น reply-only หรือยัง?
ปกติถ้าทำทั้ง 2 ข้อนี้แล้ว เวลา client ทำการ fix IP เข้ามา จะ login เข้ามาใช้งานไม่ได้น่ะครับ

ตอนที่ถามเข้ามานี้ ไม่ทราบว่า Client ที่ทดสอบเป็นแบบ fix หรือว่า dhcp ครับ แล้วลอง ping ไปหาขา gateway เป็นยังงัยบ้างครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: add arp for lease แล้วออกเน็ต ไม่ได้เลยครับ

โพสต์โดย 2usys เมื่อ พฤหัสฯ. 31 ต.ค. 2013 1:02 pm

jadeson เขียน:
2usys เขียน:ทำตามกระทู้นี้

สถานะเป็น A

งงมากครับ

ตัวอย่างที่ทำให้บนเว็ปเป็น Version 5.xx ครับ (ยังไม่แนะนำให้ไปใช้กับ 6.xx )
1.ใช้เป็น port ไหนของ Mikrotik ที่ปล่อยให้ลูกข่ายครับ
= eth4-5 ปล่อย hotspot ครับ

ที่ DHCP Server ของ port ดังกล่าว ติ๊กเลือก Add ARP For Leases หรือยัง?
= ติ้กแล้วครับ

2.ที่ port ดังกล่าว ตรง ART เลือกเป็น reply-only หรือยัง?
= เลือกแล้วครับ

ปกติถ้าทำทั้ง 2 ข้อนี้แล้ว เวลา client ทำการ fix IP เข้ามา จะ login เข้ามาใช้งานไม่ได้น่ะครับ
= เชื่อมต่อแบบ obtain ครับ

ตอนที่ถามเข้ามานี้ ไม่ทราบว่า Client ที่ทดสอบเป็นแบบ fix หรือว่า dhcp ครับ แล้วลอง ping ไปหาขา gateway เป็นยังงัยบ้างครับ

= dhcp ครับ
2usys

โพสต์โดย 2usys เมื่อ พฤหัสฯ. 31 ต.ค. 2013 1:32 pm

เกี่ยวกับ route list หรือเปล่าครับ ?
2usys

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 01 พ.ย. 2013 9:45 am

2usys เขียน:เกี่ยวกับ route list หรือเปล่าครับ ?

ลองปล่อย Hotspot ธรรมดาแล้วใช้งานได้ปกติก่อน แล้วค่อยทำแบบล็อคให้รับเฉพาะ DHCP ที่แจกออกไปครับ
ไม่ทราบว่าตรงกับความต้องการหรือป่าว

ถ้าให้ดี capture หน้า config ทั้งหมดส่งมาก็ดีครับ ทางผมจะได้รู้ว่าคุณ config อะไรไปบ้าง จะได้เช็คได้ง่าย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย 2usys เมื่อ เสาร์ 02 พ.ย. 2013 11:21 am

ผมใช้ 450จี

eth1 = ppoe client
eth2 = spare
eth3 = local lan
eth4 = slave on eth5
eth5 = hotspot
แนบไฟล์
add arp เป็น enable ถึงจะเข้าเน็ตได้.jpg
add arp เป็น enable ถึงจะเข้าเน็ตได้.jpg (252.16 KiB) เปิดดู 9293 ครั้ง
add arp เป็น reply only เข้าหน้า login ได้แต่ login แล้วหมุน ไม่ฟ้องว่า username หรือ password ผิด หมุนอยู่อย่างนั้น.jpg
add arp เป็น reply only เข้าหน้า login ได้แต่ login แล้วหมุน ไม่ฟ้องว่า username หรือ password ผิด หมุนอยู่อย่างนั้น.jpg (261.55 KiB) เปิดดู 9286 ครั้ง
dhcp server.jpg
dhcp server.jpg (226.85 KiB) เปิดดู 9270 ครั้ง
2usys

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 04 พ.ย. 2013 9:44 am

2usys เขียน:ผมใช้ 450จี

eth1 = ppoe client
eth2 = spare
eth3 = local lan
eth4 = slave on eth5
eth5 = hotspot

ถ้าเป็น version 6.5 ตามที่ได้เคยแจ้งไว้ตั้งแต่ถามครั้งแรกแล้วว่า ไม่แนะนำครับ
เพราะเป็นตัวใหม่ ยังไม่ได้ทดสอบหลายๆฟังก์ชั่นครับ
จากที่เคยทดสอบ ถ้าเป็น version 6.xx
Code และการตั้งค่าฟังก์ชั่นต่างๆ อาทิ การเซต DDNS และอื่นๆ ก็ไม่สามารถใช้งานได้ครับ ต้องมีการแก้ code เพิ่ม

อย่างกรณีนี้แนะนำให้ทำแค่ hotspot แล้วปล่อยเน็ตใช้งานปกติให้ได้ก่อนครับ
แล้วค่อยทดสอบว่าถ้า lock ให้รับเฉพาะ dhcp ของเราเท่านั้นที่ออกเน็ตได้ทีหลัง จะดีกว่า

แต่ถ้าเป็น 5.xx ยืนยันว่าทำได้เลยครับ เพราะทดสอบมาแล้ว ที่ capture มาลงเป็นตัวอย่างให้ดูกันครับ

ปล.สำหรับ version 6.xx อนาคต จะค่อยๆทยอยทดสอบและขึ้นบทความให้ครับ รอให้นิ่งกว่านี้อีกหน่อยครับ รู้สึกเปลี่ยนปรับเปลี่ยนแก้ version กันไว แต่สุดท้ายการใช้งานก็ยังคงเดิมๆ

jadeson

โพสต์โดย 2usys เมื่อ จันทร์ 04 พ.ย. 2013 3:00 pm

ผมต้อง down grade ใช่มั้ยครับ
เพราะทุกอย่างผ่านหมดนะครับ

ยกเว้น add arp for lease ข้อเดียว ....

ขอบคุณทีมงานมากครับ
2usys

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 05 พ.ย. 2013 8:39 am

2usys เขียน:ผมต้อง down grade ใช่มั้ยครับ
เพราะทุกอย่างผ่านหมดนะครับ

ยกเว้น add arp for lease ข้อเดียว ....

ขอบคุณทีมงานมากครับ

ถ้าปล่อย Hotspot ได้อยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องล็อคให้รับ DHCP เราก็ได้ครับ เพราะยังงัยลูกข่ายก็ต้อง Login เข้าใช้งานผ่าน Hotspot เราอยู่แล้ว

jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik