mark port เน็ตเส้นเดียว

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

mark port เน็ตเส้นเดียว

โพสต์โดย 2usys เมื่อ พุธ 23 ต.ค. 2013 9:54 am

ยังงง และ ไม่เข้าใจครับ
กรณีเน็ต 1 wan

ต้องการแยก port เน็ต และ เกมส์
และ delay pools เพื่อป้องกันการกระตุก เวลาเล่นเกมส์
สามารถทำได้มั้ยครับ

และเราจะจัดสรรค์แบนด์วิธ ยังไงครับ
สมมุติ เน็ตความเร็ว 26/4 เมก

ขอบคุณ ซิสทูยูมากครับ
2usys

Re: mark port เน็ตเส้นเดียว

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 23 ต.ค. 2013 10:47 am

2usys เขียน:ยังงง และ ไม่เข้าใจครับ
กรณีเน็ต 1 wan

ต้องการแยก port เน็ต และ เกมส์
และ delay pools เพื่อป้องกันการกระตุก เวลาเล่นเกมส์
สามารถทำได้มั้ยครับ

และเราจะจัดสรรค์แบนด์วิธ ยังไงครับ
สมมุติ เน็ตความเร็ว 26/4 เมก

ขอบคุณ ซิสทูยูมากครับ

การแยกเน้ตแยกเกมต้องทำกับ internet ที่มีมากกว่า 1 WAN ครับ เพราะหลักการของการแยกเน็ต & เกมส์ จะใช้ port ในการแยกออก WAN ที่ต้องการ ซึ่ง เกมส์ก็จะมี port ของเกมส์ ส่วน internet ก็เช่นกัน เวลาผู้ใช้งานเข้า port ไหนตัว Router ก็จะจัดการการออก WAN ที่กำหนดของ port นั้นเอาไว้ครับ

ส่วนการจัดการความเร็วสามารถทำได้ ขึ้นอยู่กับเราเลยครับว่าต้อง Bandwidth ผู้ใช้งานไม่เกิน Downstream เท่าไร / Upstream เท่าไร ส่วนมากก็ 2-5 Mbps ก็ถือว่าใช้งานได้แล้วครับ แต่ก็ต้องดูจำนวนเครื่องเป็นหลักเช่นกัน ซึ่งก็จะเป้นการป้องการการเกิด Session เกินหรือมากเกินไปได้ทางหนึ่งครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik