mikrotik รุ่น routerboard 750 ทำ loadbalance ได้ไหมครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

mikrotik รุ่น routerboard 750 ทำ loadbalance ได้ไหมครับ

โพสต์โดย tanarat2012 เมื่อ ศุกร์ 04 ต.ค. 2013 1:03 pm

เบื่อละ ใช้เน็ต tot เส้นเดียว เดี๋ยวหลุดๆ เดี๋ยวหลุด ให้เขามาแก้ก็เหมือนเดิม อยากได้ 3bb มาอีกเส้น(ให้มาช่วย tot) เพื่อให้สามารถเล่นได้ไม่ให้หลุดง่ายครับ
tanarat2012

Re: mikrotik รุ่น routerboard 750 ทำ loadbalance ได้ไหมครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 04 ต.ค. 2013 2:28 pm

tanarat2012 เขียน:mikrotik รุ่น routerboard 750 ทำ loadbalance ได้ไหมครับ

เบื่อละ ใช้เน็ต tot เส้นเดียว เดี๋ยวหลุดๆ เดี๋ยวหลุด ให้เขามาแก้ก็เหมือนเดิม อยากได้ 3bb มาอีกเส้น(ให้มาช่วย tot) เพื่อให้สามารถเล่นได้ไม่ให้หลุดง่ายครับ

สามารถทำได้ครับ แต่เน็ตที่จะนำมาทำ loadbalance ควรจะเป็นเน็ตคนละเจ้ากันจะดีที่สุดไม่งั้น ถ้าเจ้าไหนมีปัญหา มันก็จะเป็นทั้ง 2 เส้น กลายเป็นว่าแทนที่จะมีสำรอง ก็กลายเป็นใช้งานไม่ได้ทั้งคู่ อย่างกรณีที่แจ้งเข้ามา TOT มีปัญหาบ่อยมาก แนะนำเลยให้หาทรู หรือ 3bb มาต่ออีกเส้นเท่านั้น อย่างใช้ tot เพิ่มอีกเส้น

ตัวอย่างการเซต

2.1 ติดตั้ง LoadBalance RB750GL แบบ 4 PPPOE to 1LAN

2.1.1 ติดตั้ง MikroTik แบบ 2 PPPOE to 1 LAN (LoadBalance+HS)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: mikrotik รุ่น routerboard 750 ทำ loadbalance ได้ไหมครับ

โพสต์โดย tanarat2012 เมื่อ ศุกร์ 04 ต.ค. 2013 2:32 pm

jadeson เขียน:
tanarat2012 เขียน:mikrotik รุ่น routerboard 750 ทำ loadbalance ได้ไหมครับ

สามารถทำได้ครับ แต่เน็ตที่จะนำมาทำ loadbalance ควรจะเป็นเน็ตคนละเจ้ากันจะดีที่สุดไม่งั้น ถ้าเจ้าไหนมีปัญหา มันก็จะเป็นทั้ง 2 เส้น กลายเป็นว่าแทนที่จะมีสำรอง ก็กลายเป็นใช้งานไม่ได้ทั้งคู่ อย่างกรณีที่แจ้งเข้ามา TOT มีปัญหาบ่อยมาก แนะนำเลยให้หาทรู หรือ 3bb มาต่ออีกเส้นเท่านั้น อย่างใช้ tot เพิ่มอีกเส้น

2.1 ติดตั้ง LoadBalance RB750GL แบบ 4 PPPOE to 1LAN

2.1.1 ติดตั้ง MikroTik แบบ 2 PPPOE to 1 LAN (LoadBalance+HS)

ถ้าใช้เน็ต2เส้น สามารถทำให้มัน active พร้อมกันได้ไหมครับ เช่น tot 10 M , 3bb 10 M เปิด active พร้อมกัน ได้ 20 M ถ้าเส้นใดหลุด ก็เหลืออีกเส้นคือ 10 M หรือ ทำได้แค่ เส้นนึงActive เส้นนึง stand by ขอบคุณครับ
tanarat2012

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 04 ต.ค. 2013 3:18 pm

tanarat2012 เขียน:
jadeson เขียน:

ถ้าใช้เน็ต2เส้น สามารถทำให้มัน active พร้อมกันได้ไหมครับ เช่น tot 10 M , 3bb 10 M เปิด active พร้อมกัน ได้ 20 M ถ้าเส้นใดหลุด ก็เหลืออีกเส้นคือ 10 M หรือ ทำได้แค่ เส้นนึงActive เส้นนึง stand by ขอบคุณครับ

เซต load balance ธรรมดาจะรวมให้อัตโนมัติครับ (10+10 เป็น 20)
แต่ถ้าทำ hotspot กระจาย จะไม่รวมเน็ตให้แต่จะเป็น active ลิงค์ใดลิงค์หนึ่งให้อัตโนมัติ (10 ที่ active สลับไปหาตัวที่ active อัตโนมัติเวลาเส้นไหนดาวน์)

ถ้าต้องการใช้งานแค่ทำหน้าที่ loadbalance แนะนำใช้ RV042จะใช้งานง่ายกว่าครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย tanarat2012 เมื่อ ศุกร์ 04 ต.ค. 2013 4:52 pm

อ่อเข้าใจแล้วครับ ผมปล่อยสัญญาณแบบ hotsport ครับ สรุปคือ มันจะ active 1 stand by 1 มีวิธีให้มัน active พร้อมกันไหมครับ เพราะว่ามีคนใช้งานหลายคนครับ แบนวิซเน็ตเส้นเดียวมันไม่พอ ถ้าไม่มีไม่เป็นไรครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D
tanarat2012

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 07 ต.ค. 2013 2:06 pm

tanarat2012 เขียน:อ่อเข้าใจแล้วครับ ผมปล่อยสัญญาณแบบ hotsport ครับ สรุปคือ มันจะ active 1 stand by 1 มีวิธีให้มัน active พร้อมกันไหมครับ เพราะว่ามีคนใช้งานหลายคนครับ แบนวิซเน็ตเส้นเดียวมันไม่พอ ถ้าไม่มีไม่เป็นไรครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D

เท่าที่ทดสอบตอนนี้ ถ้า Loadbalance แล้วออกเป็น Hotspot ยังทำให้ความเร็วทั้ง 2 เส้นรวมกันไม่ได้เลย
มีลูกค้าหลายเจ้า ใช้วิธีเอา RV042 ทำ loadbalance แล้วใช้ Mikrotik ทำ hotspot แบบนี้จะง่ายกว่า อุปกรณ์แยกกันทำงาน ติดตั้งง่าย ไม่ต้องโค้ด
ทำให้รองรับ user ที่ใช้งานได้เยอะขึ้น การทำงานเสถียรกว่า นิ่งแทบไม่มีปัญหาอุปกรณ์อ๋อ แฮ้งเลย

jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik