1.19 สร้าง Hotspot ง่ายๆ โดยใช้ LoadbalanceRouter+Mikrotik

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

1.19 สร้าง Hotspot ง่ายๆ โดยใช้ LoadbalanceRouter+Mikrotik

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 27 มี.ค. 2013 2:55 pm

รูปภาพ 1.19 สร้าง Hotspot ง่ายๆ โดยใช้ LoadbalanceRouter+Mikrotik
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร, เจตน์สันติ์ ยาวิลาศ

คำถาม

สำหรับผู้ใช้ที่มีอุปกรณ์ Loadbalance Router อยู่แล้ว อาทิเช่น Cisco RV042 , Zywall USG-100 หรือรุ่นอื่นๆ ที่มีอยู่แล้ว และต้องการทำ Hotspot แบบง่ายๆไม่ต้อง config ใส่ Code ให้ยุ่งยาก ต้องทำอย่างไร

คำตอบ

รูปภาพ

สร้าง Hotspot ง่ายๆ โดยใช้ Loadbalance Router + Mikrotik

1. ตัวอย่างจะใช้เป็น RV042 โดยทำการเชื่อมต่อ Internet 2 เส้น ( 3BB + True ) พร้อมเซตปล่อย DHCP ขา LAN

รูปภาพ

2. เชื่อมต่อ ขา LAN จาก RV042 เข้า Port 1 ของ Mikrotik
      พร้อมเข้าเซต Mikrotik ผ่าน Winbox

รูปภาพ

3. ให้ใช้ Default configuration โดยกด Ok ได้เลย

รูปภาพ

หากไม่ขึ้น default ให้ทำการ reset อุปกรณ์ใหม่ โดยทำตามกระทู้
      1.4 วิธีการรีเซตค่า Factory คืนของอุปกรณ์ Mikrotik
      1.18 วิธีการ Hard Reset อุปกรณ์ MikroTik RB450G

4. เข้าเมนู Interfaces
      แท็ป Interface เลือก port ที่จะทำ hotspot (ตัวอย่างจะใช้ port5)

รูปภาพ

5. หลังคลิกเลือก port แล้ว ให้ปรับ Master Port เป็น none

รูปภาพ

การตั้งค่า LAN-HOTSPOT SETUP

6. เข้าเมนู IP > Hotspot
      แท็ป Server ทำการคลิก Hotspot Setup
      แล้วเลือก HotSpot Interface: ether5

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ทดสอบเข้าเว็ปผ่าน Client ที่เชื่อมต่อ

รูปภาพ

รูปภาพ

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: 1.19 สร้าง Hotspot ง่ายๆ โดยใช้ LoadbalanceRouter+Mikrotik

โพสต์โดย sofhat เมื่อ ศุกร์ 14 มิ.ย. 2013 1:44 pm

คำถามนะครับ
1.รูปแบบการเซตของกระทู้นี้เหมือนการเซต mikotik ให้รับอินเตอร์เนตจาก wan เป็น DHCP Client ปะคับ

2.การที่เราเซตให้ mikrotik รับอินเตอร์เนตจาก wan เป็น DHCP Client คือไม่ว่าตัว modem router จะแจก ip อะไรมาตัว mikotik ก้จะรับได้หมดไม่ต้องเป็น static ip ก้ได้ใช่ไหมครับ

3.ถ้าการ เซต แบบ DHCP Client ถ้าเป็นการกำหนดให้ mikrotik รับทุก ip ใดก้ได้ที่ modem router แจกมา แล้วเราเซต port5 ให้แจก ip ไปยัง userman อีกที
แบบนี้ ip ที่แจกโดย modem router กับ mikrotik จะไม่ทับกันใช่ไหมครับ หรือมันคนละส่วนกัน

4.ถ้า cable modem router สามารถเซตเป็น bridge mode ได้ เราสามารทำเป็น pppoe client ตาม 1.0 วิธีติดตั้ง MikroTik RB750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet ได้เลยปะครับ

ขอบคุนมากๆคับ
sofhat

Re: 1.19 สร้าง Hotspot ง่ายๆ โดยใช้ LoadbalanceRouter+Mikrotik

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 14 มิ.ย. 2013 2:05 pm

sofhat เขียน:คำถามนะครับ

1.รูปแบบการเซตของกระทู้นี้เหมือนการเซต mikotik ให้รับอินเตอร์เนตจาก wan เป็น DHCP Client ปะคับ

ใช่ครับ RV042 แจก DHCP และเข้า port 1 mikrotik รับอัตโนมัติ

2.การที่เราเซตให้ mikrotik รับอินเตอร์เนตจาก wan เป็น DHCP Client คือไม่ว่าตัว modem router จะแจก ip อะไรมาตัว mikotik ก้จะรับได้หมดไม่ต้องเป็น static ip ก้ได้ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ โดยเช็คว่าได้รับมาหรือเปล่าทีเมนู ip - address

3.ถ้าการ เซต แบบ DHCP Client ถ้าเป็นการกำหนดให้ mikrotik รับทุก ip ใดก้ได้ที่ modem router แจกมา แล้วเราเซต port5 ให้แจก ip ไปยัง userman อีกที
แบบนี้ ip ที่แจกโดย modem router กับ mikrotik จะไม่ทับกันใช่ไหมครับ หรือมันคนละส่วนกัน

ก็ต้องอยู่คนละวงกันถึงจะ NAT ออกไปได้ครับ ห้าม ให้ WAN และ LAN เป็นวงเดียวกัน

4.ถ้า cable modem router สามารถเซตเป็น bridge mode ได้ เราสามารทำเป็น pppoe client ตาม 1.0 วิธีติดตั้ง MikroTik RB750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet ได้เลยปะครับ

ใช่ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 14 มิ.ย. 2013 2:06 pm

sofhat เขียน:คำถามนะครับ

ใช่ครับ RV042 แจก DHCP และเข้า port 1 mikrotik รับอัตโนมัติ

ใช่ครับ โดยเช็คว่าได้รับมาหรือเปล่าทีเมนู ip - address

ก็ต้องอยู่คนละวงกันถึงจะ NAT ออกไปได้ครับ ห้าม ให้ WAN และ LAN เป็นวงเดียวกัน

ใช่ครับ แต่ถามทาง ISP โดยตรงดีกว่าว่า ของเรามาเป้นการเชื่อมต่อแบบใด
vit_et07

โพสต์โดย sofhat เมื่อ ศุกร์ 14 มิ.ย. 2013 2:17 pm

พอมีลิ้งวิธีการเซตให้อยู่คนละวงปะครับ

ถามทาง ISP โดยตรงดีกว่าว่า ของเรามาเป้นการเชื่อมต่อแบบใด

ใช่การถามทรูโดยตรงว่า โมเด็มทำ bridge ได้หรือเปล่าใช่ไหมคับ ( ISP คืออะไรคับ)
แก้ไขล่าสุดโดย sofhat เมื่อ ศุกร์ 14 มิ.ย. 2013 2:21 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sofhat

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 14 มิ.ย. 2013 2:19 pm

sofhat เขียน:

พอมีลิ้งวิธีการเซตให้อยู่คนละวงปะครับ

ปกติ Cable router เราวง ip อะไรละครับ

Hotspot ก็ออย่างปล่อย DHCP วงเดียวกันซิครับ ในบทความที่ทำมันก็เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik