แนะนำสินค้า MikroTik RouterBOARD R52Hn miniPCI Adapter

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

แนะนำสินค้า MikroTik RouterBOARD R52Hn miniPCI Adapter

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 พ.ย. 2012 3:48 pm

รูปภาพ แนะนำสินค้า MikroTik RouterBOARD R52Hn miniPCI network adapter
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร, เจตน์สันติ์ ยาวิลาศ

จริงๆแล้วในต่างประเทศจะนิยมใช้ MikroTik Wireless กันมากนะครับ เพราะได้ยินมาบ่อยๆว่าเทพมาก ตอนนี้เริ่มมีลูกค้าบ้านเราใช้งานกันเยอะขึ้นแล้วครับ เจ๋งมาก ! - MikroTik R52Hn miniPCI ความเร็ว 300 Mbps 2 ความถี่ 5.0/2.4 GHz สามารถรับ-ส่งความเร็วจริงได้ถึง 200 Mbps ให้แต่ละ client ที่มาเกาะได้เลยครับ

รูปภาพ

กำลังส่ง 316 mW ในตัวบอร์ดมีหัวต่อ MMCX จำนวน 2 หัว สำหรับเชื่อมต่อเสาอากาศ MIMO 2x2 ครับ + และอย่างที่ทราบครับ อุปกรณ์ทำงานด้วย RouterOS ที่เก่งมากของ MikroTik รองรับการงานเหมือนแบบกล่องทุกประการ รองรับ hotspot ในตัวไปเลยครับ ^^

รูปภาพ

วิธีการเชื่อมต่อ เราก็ใช้สาย pigtail หัวด้านหนึ่งเป็น MMCX กดลงไปที่บอร์ด ส่วนปลายอีกด้านหนึ่งเป็น N Male ทั่วไป ก็เอาไปเสียบกับหัวต่อของเสาอากาศได้เลยครับ 2 หัวต่อ MIMO 2x2

รูปภาพ

ปลายอีกฝั่งที่เป็น MMCX ก็ไปกดลงบนบอร์ดของ RB52Hn ได้เลยครับ ง่ายๆ

รูปภาพ

ลูกค้าท่านนี้นำไปต่อกับเสา UBiQUiTi airMax 5G20-90 เป็นเสา sector กวาด 90 องศา อัตราขยาย 20 dBi เป็นชุดเดียวกับที่ต่างประเทศเคยใช้งานกับ UBiQUiTi RocketDish ได้ถึง 40-50 กิโลเมตรครับ + เอาไป 4 ต้นครับ วางรอบทิศทาง ดูๆแล้วถ้าเอาจริงๆ สามารถครอบคลุมพื้นที่ภายในอำเภอนึงได้สบายๆเลยครับผม ^^

รูปภาพ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik