Mikrotik 750GL ข้อมูลหายครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

Mikrotik 750GL ข้อมูลหายครับ

โพสต์โดย GolF_Suppiy เมื่อ อังคาร 02 ต.ค. 2012 11:30 pm

คำถามที่ 1

ตอนนี้ผมใช้ Mikrotik 750GL อยู่พอดี วันนั้นไฟฟ้าที่บ้านดับ

ผมยังไม่ใด้ใช้ UPS แล้วพอไฟฟ้ามา เปิดดูใน Mikrotik

ผลปรากฏว่า ข้อมูล ของลูกค้า รีเซ็ตกลับไปเป็นค่าศูนย์ใหม่หมดเลย

เกิดจากอะไรครับ

คำถามที่ 2

Mikrotik 750GL สามารถกำหนดอายุการใช้งานของคูปองได้ไหมครับ

เช่น ผมกำหนด 30 วัน แล้วผมต้องตั้งแบบ 30d 00:00:00 ผมอยากให้มัน ใช้ได้ภายใน 30 วันนับจากวันที่ล๊อกอันครั้งแรกอ่ะครับ ถามมันครบ 30 วันก็ให้มันหมดอายุไปเลย

ผม ไม่อยากให้ลูกค้าสะสมชั่วโมงไว้ มันขาดทุนอ่ะครับ อย่างบางคน ซื้อคูปอง 30 วันไป ใช้ได้เป็น 3 เดือนเลย เพราะชั่วโมงมันยังไม่หมดอ่ะครับ

พอจะมีวิธีแก้ป่ะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
GolF_Suppiy

Re: Mikrotik 750GL ข้อมูลหายครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 03 ต.ค. 2012 3:53 pm

GolF_Suppiy เขียน:คำถามที่ 1

ตอนนี้ผมใช้ Mikrotik 750GL อยู่พอดี วันนั้นไฟฟ้าที่บ้านดับ

ผมยังไม่ใด้ใช้ UPS แล้วพอไฟฟ้ามา เปิดดูใน Mikrotik

ผลปรากฏว่า ข้อมูล ของลูกค้า รีเซ็ตกลับไปเป็นค่าศูนย์ใหม่หมดเลย

เกิดจากอะไรครับ

คำถามที่ 2

Mikrotik 750GL สามารถกำหนดอายุการใช้งานของคูปองได้ไหมครับ

เช่น ผมกำหนด 30 วัน แล้วผมต้องตั้งแบบ 30d 00:00:00 ผมอยากให้มัน ใช้ได้ภายใน 30 วันนับจากวันที่ล๊อกอันครั้งแรกอ่ะครับ ถามมันครบ 30 วันก็ให้มันหมดอายุไปเลย

ผม ไม่อยากให้ลูกค้าสะสมชั่วโมงไว้ มันขาดทุนอ่ะครับ อย่างบางคน ซื้อคูปอง 30 วันไป ใช้ได้เป็น 3 เดือนเลย เพราะชั่วโมงมันยังไม่หมดอ่ะครับ

พอจะมีวิธีแก้ป่ะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

คำตอบที่ 1 - ปกติถึงปิดอุปกรณ์ ถอดปลั๊กไฟ ค่า config ต่างๆก็จะยังคงอยู่น่ะครับ น่าจะเกิดจากไฟตกไฟกระฉาก ทำให้ข้อมูลสูญหายได้ แนะนำให้มี UPS สำรอง และทำการ Backup

ผมได้แนบวิธีการ Backup Hotspot-User ตามลิงค์นี้ > 1.5.1 วิธีการ BackUP และ Restroe Hotspot-USER

คำตอบที่ 2 - ระบบ User ของ Mikrotik ตอนนี้กำหนดได้แต่ระยะเวลใช้งานย้อนหลังครับ แต่จะกำหนดล็อคแบบว่าเกิน30d แล้วให้หมด ยังไม่มีครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik