1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet PPPoE)

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet PPPoE)

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 08 ธ.ค. 2010 12:36 pm

รูปภาพ 1.0 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet PPPoE)
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1.ถ้าต้องการทำระบบ Hotspot ภายในเองที่มีผู้ใช้งานไม่เกิน 30-50 เครื่อง โดยสามารถความคุมความเร็วของผู้ใช้งานและกำหนดเวลาได้ต้องทำอย่างไรบ้าง?

คำตอบ

บทความนี้จะประกอบไปด้วยขั้นตอนในการติดตั้ง ดังนี้ครับ

1. วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (แบบ 1 Internet) แบบบ PPPoE โดย Modem Bridge มาแล้ว
  2. การสร้างชื่อผู้ใช้งาน สิทธ์ผู้ใช้งานความเร็วของผู้ใช้งานและเวลาใช้งาน (User Profile & Bandwidth Management)

รูปภาพ

การเชื่อมต่อเข้าไปตัว Miktrotik RB750G ตรวจสอบค่า interface ต่างๆ

1. เชื่อมต่อคอมเข้า mikrotik port2 เปิดโปรแกรม Winbox แนะนำให้โหลดให้เวป http://www.mikrotik.com

รูปภาพ

2. เชื่อมต่อเข้าอุปกรณ์ Connect to เลือกเป็นแบบ mac address ก็ได้เพราะ
username :admin ไม่มีรหัส

รูปภาพ

3. กด Remove config ได้เลย

รูปภาพ

การสร้าง Connection Internet

PPP - PPPoe Client

รูปภาพ

เลือก Interfaces Ether1 เพื่อกำหนดขา wan port 1

รูปภาพ

Dial out ใส่ user , password ของผู้ให้บริการ
เลือก use peer dns

กด Apply สังเกตจะมี status มุมขวาล่าง ถ้าขึ้น Connect แสดงว่าเชื่อมต่อ PPPoE ออกได้รับ IP WAN มาแล้ว

รูปภาพ

หรือเช็คใน IP Address สังเกตุ pppoe-out1 จะมี ip address มาก็แสดงว่าได้รับ WAN มาแล้ว

address.JPG (31.99 KiB) เปิดดู 55520 ครั้ง

ใส่ DDNS ที่เมนู IP - DNS

DNS.JPG (38.54 KiB) เปิดดู 55428 ครั้ง

การตั้งค่า HOTSPOT SETUP

สร้าง Hotspot ไปที่เมนู ip - Hotspot
Hotspot Setup

รูปภาพ

เลือก port ที่ต้องการทำ Hotspot ออกมา กรณีต้องการให้ Hotspot ออก port 2-5 ลองไปดูตามนี้ครับ -> 1.25 การเซต Bridge บน Mikrotik พอทำเสร็จก็แค่ชี้ Hotspot ที่ port bridge ชื่อที่เราสร้างเท่านั้นเอง

รูปภาพ

กดหนดวง network ของ hotspot

รูปภาพ

กำหนดช่วงวงการแจก ip

รูปภาพ

กรณีเรามี SSL ที่เราซื้อไว้ก็สามารถ Import ใน certificate เพื่อให้ผู้ใช้งานเข้าหน้า login ได้เลย โดยไม่ถูกตรวจสอบจาก Browser ที่เปิดอยู่

รูปภาพ

SMTP ผ่านไปได้เลยครับ

รูปภาพ

DNS จิงแล้วจะมากรณีเราตั้ง DNS ไว้แล้วนะครับถ้าไม่มีก็ใส่ได้เลย 8.8.8.8 กับ 8.8.4.4

รูปภาพ

DNS SERVER เป็นชื่อเรียกของ Hotspot ที่สร้างไว้ แทนที่จะพิม ip ก็พิมเป็นชื่อแทนเช่น DNS NAME : SYS2U ก็พิมพืใน URL : sys2u/login , sys2u/logout หรือ sys2u/status

รูปภาพ

ทดสอบเข้าเวป อาจต้องให้เครื่องได้รับ ip address วงของ Hotspot แจกมากก่อนนะครับ ถ้าไม่ Redirect อาจต้องไปเลือกรูปแบบการ login ใน HOTSPOT - SERVER Profile

Login.JPG (56.1 KiB) เปิดดู 55323 ครั้ง

รูปภาพ

รูปภาพ

การสร้างชื่อผู้ใช้งาน สิทธ์ผู้ใช้งานความเร็วของผู้ใช้งานและเวลาใช้งาน

User Profile เป็นส่วนไว้สำหรับ กำหนดรุปแบบ ทั้งความเร็ว upload / download , 1 user ต่อ 1คนหรือหลายคนก็ได้ ซึ่งเวลาเราสร้าง User ก็จะกำหนดให้ user นั้นอยู่ใน Profile user ไหนที่เราต้องการได้

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สร้าง user

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ทดสอบ ความเร็วของ profile up 128k /256k down

รูปภาพ

ลองสร้าง Profile up 256k /2048k down

รูปภาพ

สร้าง user ชี้ไปที่ Profile256k /2048k ที่สร้างขึ้น

รูปภาพ

ทดสอบ

รูปภาพ

รูปภาพ

กำหนดวันหมดอายุ ใน use limit ชั่วโมง นาที วินาทีฟ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

+++คำถาม มี Port เหลือว่างอยู่ อีก 4 port (RB750) อยากให้เป็น 2-5 เป็น Hotspot ทั้งหมดได้เลยต้องทำยังไง+++

ข้อมูลสินค้าแบบมัลติมีเดีย (Multimedia)

[youtube][/youtube]

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 16 ก.พ. 2017 6:29 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

โพสต์โดย smuchcha เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ม.ค. 2012 12:00 pm

สอบถามเรื่อง by-pass ip ครับ
เช่น user ใน สำนักงานบอกว่า smart phone / tablet ที่ใช้งานไม่อยากให้ต้อง login อยากให้ต่อ wifi แล้วใช้งานได้ทันทีเลย
ตัว MikroTik สามารถ ทำ by-pass ip ให้ไม่ต้อง Login โดยดูจากค่า MAC Address หรือ ip address ที่กำหนดให้ smart phone / tablet ได้หรือไม่ครับ
เพื่อความสะดวกแก่ user นะครับ
smuchcha

Re: 1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ม.ค. 2012 1:02 pm

ผมตอบให้ที่ หัวข้อรวมกระทู้ถามตอบ Mikrotik น่ะครับ
viewtopic.php?f=53&t=13835&p=21849&sid=40a9c875cd4aaf6844094d25668943bf#p21849
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย phanumax เมื่อ ศุกร์ 19 ต.ค. 2012 5:20 pm

ผมเซ็ตอัพตามกระทู้เรียบร้อยครับ ใช้งานได้ดี ติดอยู่อีกนิดนึงคือ ผมต้องการกระจายสัญญาณ wireless ด้วย PicoM2HP
ผมทำการเซ็ต PicoM2HP เป็น AP mode แล้วเลือก Network เป็น bridge ปรากฏว่าเครื่องลูกข่ายไม่สามารถรับ ip address จาก Mikrotik ได้ ไม่ทราบว่าต้องคอนฟิกเพิ่มเติมตรงไหนอีกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
phanumax

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 21 ต.ค. 2012 10:44 am

phanumax เขียน:ผมเซ็ตอัพตามกระทู้เรียบร้อยครับ ใช้งานได้ดี ติดอยู่อีกนิดนึงคือ ผมต้องการกระจายสัญญาณ wireless ด้วย PicoM2HP
ผมทำการเซ็ต PicoM2HP เป็น AP mode แล้วเลือก Network เป็น bridge ปรากฏว่าเครื่องลูกข่ายไม่สามารถรับ ip address จาก Mikrotik ได้ ไม่ทราบว่าต้องคอนฟิกเพิ่มเติมตรงไหนอีกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

sys2u
Administrator

โพสต์โดย phanumax เมื่อ จันทร์ 12 พ.ย. 2012 4:55 pm

สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการทำ Hotspot ครับ
ถ้าต้องการสร้าง user ทีละหลายๆคนได้อย่างไรครับ ประมาณว่า import/export จากไฟล์ เป็นต้น

ลองหาดูในเว็บแต่ยังไม่เจอวิธีเลยครับ
ขอบคุณครับ
phanumax

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 พ.ย. 2012 5:15 pm

phanumax เขียน:สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการทำ Hotspot ครับ
ถ้าต้องการสร้าง user ทีละหลายๆคนได้อย่างไรครับ ประมาณว่า import/export จากไฟล์ เป็นต้น

ลองหาดูในเว็บแต่ยังไม่เจอวิธีเลยครับ
ขอบคุณครับ

• สามารถทำได้ครับผม แต่ทีมงานยังไม่ได้ทำตัวอย่างไว้ครับ ถ้าทำไว้แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย tomahock เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ธ.ค. 2012 2:57 pm

MikroTik RB751G-2HnD สามารทำ multi user ได้หรือเปล่าครับ

พอดีที่ โรงเรียนมีนักเรียน 400 กว่าคน จะให้เพิ่มทั้งหมดคงไม่ได้ ก็เลยอยากจะให้ใช้ User Name เป็นห้องไปเลย

ขอบคุณครับ
tomahock

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ธ.ค. 2012 4:18 pm

tomahock เขียน:MikroTik RB751G-2HnD สามารทำ multi user ได้หรือเปล่าครับ

พอดีที่ โรงเรียนมีนักเรียน 400 กว่าคน จะให้เพิ่มทั้งหมดคงไม่ได้ ก็เลยอยากจะให้ใช้ User Name เป็นห้องไปเลย

ขอบคุณครับ

• ได้ครับผม เราสามารถกำหนดได้เลยว่า username อันนี้ยอมให้ใช้งานได้กี่คนครับ ในส่วนของ shared users ครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย tanarat2012 เมื่อ จันทร์ 07 ก.ย. 2015 2:33 pm

ผมมี DVR อยู่ตัวนึงครับ ทีนี้ port1 เน็ตเข้ามาเป็นบริดมา port 2 จ่าย Hotsport มาให้ Switch ผมต้องการเปิด port 5 (เสียบ DVR) เปิดให้ใช้อินเตอร์เน็ตโดยตรง ต้องเซ็ต อะไร ตรงไหนบ้างครับ (หรือมีวิธีอื่นๆ ช่วยแนะนหน่อยครับ)
tanarat2012

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik