วิธีการเปิด Remote Management บนอุปกรณ์ Linksys RV042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: วิธีการเปิด Remote Management บนอุปกรณ์ Linksys RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 ต.ค. 2010 1:46 pm

rebaked เขียน:สวัสดีครับ

ขั้นตอน enable remote Management เมื่อผม กำหนด พอร์ท ไม่ว่าจะใส่ตัวเลขอะไร 8080 หรืออะไรก็ตาม
เมื่อกด save setting แล้ว มีข้อความขึ้นเตือนอย่างนี้ครับ

port xxxx has been forwarded, thus not usable for remote management

แล้วก็ไม่สามารถ enable remote management ได้ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

• แสดงว่าพอร์ทที่เรากำลังจะกำหนดไปซ้ำในเมนู Port Forwarding หรือเปล่าครับผม ? ลองเข้าไปตรวจสอบที่เมนู Setup -> Forwarding นะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการเปิด Remote Management บนอุปกรณ์ Linksys RV042

โพสต์โดย rebaked เมื่อ อังคาร 12 ต.ค. 2010 4:07 pm

ขอบคุณครับ เข้า remote rv042 จากภายนอกได้แล้ว

ทีนี้ถ้า จะรีโมทเข้า เครื่อง จากภายนอกครับ เป็น win7 ขอข้อแนะนำหน่อยครับผม
rebaked

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 12 ต.ค. 2010 5:58 pm

rebaked เขียน:ขอบคุณครับ เข้า remote rv042 จากภายนอกได้แล้ว

ทีนี้ถ้า จะรีโมทเข้า เครื่อง จากภายนอกครับ เป็น win7 ขอข้อแนะนำหน่อยครับผม

• คำว่า " Remote เข้าเครื่อง " หมายความถึงแค่ไหนครับผม ? เช่น ต้องการจะ Remote จากเครื่องภายนอกที่เป็น Windows 7 เช้ามาเครื่อง Windows Server 2003 ภายใน ? หรือต้องการจะ Remote ผ่าน VNC หรือ TeamViewer ??
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย rebaked เมื่อ พุธ 13 ต.ค. 2010 6:22 pm

sys2u เขียน:
rebaked เขียน:ขอบคุณครับ เข้า remote rv042 จากภายนอกได้แล้ว

• คำว่า " Remote เข้าเครื่อง " หมายความถึงแค่ไหนครับผม ? เช่น ต้องการจะ Remote จากเครื่องภายนอกที่เป็น Windows 7 เช้ามาเครื่อง Windows Server 2003 ภายใน ? หรือต้องการจะ Remote ผ่าน VNC หรือ TeamViewer ??

ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ

รีโมทจากภายนอก แบบ TeamViewer ครับ เครื่องภายนอกเป็น os อะไรก็ได้ แต่ภายในเป็น windows 7 ครับ
rebaked

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 13 ต.ค. 2010 6:31 pm

rebaked เขียน:
sys2u เขียน:

ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ

รีโมทจากภายนอก แบบ TeamViewer ครับ เครื่องภายนอกเป็น os อะไรก็ได้ แต่ภายในเป็น windows 7 ครับ

• ถ้าเป็น teamViewer ไม่ต้องไปทำอะไรครับ เพราะ TeamViewer Server จะจัดการสร้าง Session ให้เองอัตโนมัติครับผม

sys2u

โพสต์โดย gokucha เมื่อ เสาร์ 16 ต.ค. 2010 1:52 am

:D :D :D sys2u สุดยอดจิงๆๆ
gokucha

โพสต์โดย thawatchai30 เมื่อ พฤหัสฯ. 20 ก.ย. 2012 5:38 pm

สอบถามครับ port 8080 นี่คือ rv042 ใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมต้องการ forward port ให้เข้าไปที่เครื่อง server ที่เป็น port 80 มันจะชนกันไหมครับ
ขอวิธีและคำแนะนำในการ forward port ด้วยนะครับ รูปแบบการต่อครับ
______________________________________________________modem ---> ________________________________________server (port 80 ) --->user
____________________________________________________________________Load balance RV042-EU ---> HUB --->
______________________________________________________modem ---> ________________________________________ cctv (port 89)

ทั้งสองเส้น เป็น net tot ครับ
Rv042-EU ตัวนี้สามารถใช้ NO-IP ได้ไหมหครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ไม่เคยผิดหวังกับทีมงาน SYS2U จริงๆครับ
thawatchai30

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 1:04 am

thawatchai30 เขียน:สอบถามครับ port 8080 นี่คือ rv042 ใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมต้องการ forward port ให้เข้าไปที่เครื่อง server ที่เป็น port 80 มันจะชนกันไหมครับ
ขอวิธีและคำแนะนำในการ forward port ด้วยนะครับ รูปแบบการต่อครับ
______________________________________________________modem ---> ________________________________________server (port 80 ) --->user
____________________________________________________________________Load balance RV042-EU ---> HUB --->
______________________________________________________modem ---> ________________________________________ cctv (port 89)

ทั้งสองเส้น เป็น net tot ครับ
Rv042-EU ตัวนี้สามารถใช้ NO-IP ได้ไหมหครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ไม่เคยผิดหวังกับทีมงาน SYS2U จริงๆครับ

• พอร์ทเบอร์ 8080 เป็นพอร์ทที่เราตั้งขึ้นมาใหม่เพื่อใช้ในการเข้าบริหารอุปกรณ์ RV042 จากภายนอก หรือ WAN Interface ครับผม เราสามารถเปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้ เช่น 1234, 4567 เป็นต้นครับผม

• ถ้าในกรณีที่เราต้องการทำ port forwarding ให้ Web Server เราก็สามารถกำหนดค่า พอร์ท 80 เข้าไปที่ IP Address Local ของ Web Server ที่อยู่ด้านหลังของ RV042 ได้เลยครับผม + จะไม่ชนกันนะครับ เพราะเรากำหนดให้ Management Port ของ RV042 หนีไปที่ 8080 แล้วครับผม

• สรุปก็คือ เราทำ port forwarding ไว้ 2 ข้อครับ
    1. พอร์ท 80 ไปเข้าที่ IP Address ของ Web Server ครับ
    2. พอร์ท 89 ไปเข้าที่ IP Address ของ CCTV (DVR) ครับ

• Cisco RV042 ไม่รองรับ No-IP นะครับ จะรองรับแต่ DYNDNS ครับผม แล้วตอนนี้ก็ต้องมีแต่เสียตังปีละ 20USD ครับผม แต่ถ้าอยากจจะใช้ NO-IP ก็ต้องเอา software NO-IP ไปลงเครื่อง PC ซัก 1 เครื่องใน LAN แล้วให้เครื่องนั้นวิ่งออกไป update NO-IP แทน RV042 อะครับผม

ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย thawatchai30 เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 3:21 pm

ขอบคุณครับ ผมขอวิธี forward port ได้ไหมครับ
รบกวนด้วยครับ
thawatchai30

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 3:28 pm

thawatchai30 เขียน:ขอบคุณครับ ผมขอวิธี forward port ได้ไหมครับ
รบกวนด้วยครับ

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200