วิธีการแยก Net / Game ด้วย Linksys RV042 (Protocol Binding)

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: วิธีการแยก Net และ Game ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 ต.ค. 2010 11:04 pm

TuCrepPA เขียน:TCG Network DOTA ไม่ยอมไปออกเส้นเกมส์อะครับ
ตั้งตามที่ กระทู้แรกแล้ว ใส่ของเรพที่ 2 ก็แล้ว ไม่ยอมไปออกเส้นเกมส์ ช่วยทีครับ ใครตั้งได้

คือ ตัวพอร์ต ของ Warcraft เนี่ย เลือกเอาจาก option แล่วมาใส่

แต่ก่อนหน้านั้น มันเรียก TCG Network ผ่าน Browser และไปเข้า program TCG network ก่อนแล้วสร้าง LAN จำลอง คิดว่า พอร์ตนั้นมากกว่าที่จะต้องกำหนดให้ถูกต้อง แต่ว่าไม่รู้ว่า พอร์ตอะไร
ที่เวป TCG มีบอก IP ของ Server ให้ ไม่รู้ว่าเอาไปตั้งค่าตรงไหนได้หรือเปล่าครับ ว่าพอร์ตไรก็ช่าง ถ้าไปที่นี่เอาเข้าเส้นนี้ให้หมด

ตอนนี้เป็นดังนี้ ข้อที่ 3 - 4 คือ address ที่ TCG server ไม่รู้ใส่แบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องไปใส่ที่ไหน

ขอบคุณมากครับ

• อะไรคือ TCG server เหรอครับ :o ??

• ต้องแจ้งว่าความรู้เรื่องเกมส์นี่ค่อนข้างจำกัดมากนะครับ ดังนั้นศัพท์อะไรที่เป็นศัพท์เฉพาะของเกมส์นี่จะมึนมากครับ :o แต่โดยปกติทั่วไป ถ้าเราจพ Create DotA Server แล้วให้คนอื่นมา Join ก็สามารถทำ Port Forwarding และ Port Triggering ตามปกติก็สามารถเล่นได้แล้วนี่ครับ ? ไม่จำเป็นจะต้องไป config ในส่วนของ Server ปลายทางนะครับผม ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการแยก Net และ Game ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย TuCrepPA เมื่อ พฤหัสฯ. 28 ต.ค. 2010 1:16 pm

คือว่า ผมสร้างเกมส์ได้แล้ว มีคนมาเล่นได้แล้วครับ เรื่อง port forward , port trigger กระทู้ล่างบอกชัดเจนครับ ต้องขอบคุณไว้ ณ ที่นี่

แต่ปัญหาคือ มันไปออกสายเนต (WAN2X ตลอด ไม่ยอมไปออกสายเกมส์ (WAN1) เลยถามว่ามันใช้ port อะไรบ้างน่ะครับ
(ถ้ามีโปรแกรมช่วยดูว่าออกพอร์ตอะไรบ้างแนะนำก็ดีครับ)

ปัญหามันคือ ตัวเกมส์เนี่ยออกพอร์ต 6114 แน่ ๆ ผมตั้งเองในเกมส์
แต่ว่าก่อนเข้าเกมส์ ตัวเซิฟเวอร์ของผู้ให้บริการจะสร้าง Virtual LAN ขึ้นมาซึ่งผมไม่รู้ว่าก่อนหน้าเข้าเกมส์ ใช้พอร์ตอะไรกันบ้าง เพราะคาดว่า เมื่อสร้าง Virtual LAN ไปจากเนตเส้นไหนแล้ว คงต้องติดต่อผ่านเส้นนั้นตลอด

ที่เวปของเกมส์เค้ามีบอกว่า server เค้า ip อะไร ไม่รู้ว่าตรงนี้จะช่วยได้ไหมครับ (คือผมไม่รู้ว่าเอาไปตั้งค่าตรงไหนว่า connect ไปที่นี่ ให้ออกสายนี้ตลอด)

แหะ แหะ ต้องขอโทษที่ถามไม่เคลียร์นะครับ ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยเหลือคร้าบบบ
TuCrepPA

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 28 ต.ค. 2010 1:56 pm

TuCrepPA เขียน:คือว่า ผมสร้างเกมส์ได้แล้ว มีคนมาเล่นได้แล้วครับ เรื่อง port forward , port trigger กระทู้ล่างบอกชัดเจนครับ ต้องขอบคุณไว้ ณ ที่นี่

แต่ปัญหาคือ มันไปออกสายเนต (WAN2X ตลอด ไม่ยอมไปออกสายเกมส์ (WAN1) เลยถามว่ามันใช้ port อะไรบ้างน่ะครับ
(ถ้ามีโปรแกรมช่วยดูว่าออกพอร์ตอะไรบ้างแนะนำก็ดีครับ)

ปัญหามันคือ ตัวเกมส์เนี่ยออกพอร์ต 6114 แน่ ๆ ผมตั้งเองในเกมส์
แต่ว่าก่อนเข้าเกมส์ ตัวเซิฟเวอร์ของผู้ให้บริการจะสร้าง Virtual LAN ขึ้นมาซึ่งผมไม่รู้ว่าก่อนหน้าเข้าเกมส์ ใช้พอร์ตอะไรกันบ้าง เพราะคาดว่า เมื่อสร้าง Virtual LAN ไปจากเนตเส้นไหนแล้ว คงต้องติดต่อผ่านเส้นนั้นตลอด

ที่เวปของเกมส์เค้ามีบอกว่า server เค้า ip อะไร ไม่รู้ว่าตรงนี้จะช่วยได้ไหมครับ (คือผมไม่รู้ว่าเอาไปตั้งค่าตรงไหนว่า connect ไปที่นี่ ให้ออกสายนี้ตลอด)

แหะ แหะ ต้องขอโทษที่ถามไม่เคลียร์นะครับ ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยเหลือคร้าบบบ

• อืมม ครับ พอจะเข้าใจแล้วครับ มันเป็นแบบนี้ครับ เจ้าตัวการทำงาน Protocol Binding ของ RV42 จะทำหน้าที่ในการกำหนด "การจราจรของเครื่องภายใน ให้ออกไปยังภายนอก" หรือเรียกว่า Inbound-to-Outbound Traffic ครับ แต่การที่เราตั้ง Server ที่เป็น DotA ไว้ภายใน แล้วให้เครื่องภายนอกเข้ามาหา DotA ของเรานั้น ขั้นตอนจะมีอยู่คือ

1. การภายนอกจะเข้ามาทางพอร์ท WAN1 หรือ WAN2 นั้น ขึ้นอยู่กับว่า DotA ไป Register IP Address ของตัวเองไว้ที่ Game Server เป็น WAN ไหนอะครับ ?

2. เอาแบบนี้ครับ ลองกำหนดใหม่ดูครับ กฎข้อ 3 ปละ 4 เปลี่ยนไปใช้ของที่มีมาให้เลยครับ -> All Traffic [TCP&UDP/1~65535] ของ 192.168.1.1-192.168.1.10 ไปยังพอร์ท WAN1 (เราจะกำหนด IP Address ปลายทางหรือไม่กำหนดก็ได้นะครับ) ลองกำหนดแบบนี้ดูก่อนนะครับว่ามันไปหรือไม่ครับ เพราะถ้ากำหนดแบบนี้แล้วยังงัยก็น่าจะต้องไป Register ที่ WAN1 นะครับ จากนั้นเมื่อ Register เรียบร้อยแล้ว เราก่มาดูว่าเครื่องจากภายนอกจะเข้ามาถูก WAN1 หรือไม่อีกทีนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย TuCrepPA เมื่อ ศุกร์ 29 ต.ค. 2010 6:45 pm

เอ่อ คือว่า ลงทุน ลบเซตติ้งอื่นออกหมดเลย กะว่า WAN2 = Bit only , WAN1 = ที่เหลือ
(ไอ่พอร์ต DHT ของ bit นี่ก็ต้องสุ่มใหม่ทุกทีให้ต้องแก้อยู่เรื่อย)

เข้าเกมส์อื่นเล่นไป ลองปิด โมเดม WAN2 ก็ไม่เห็นเป็นไร แสดงว่าน่าจะออก WAN1 ดี
แต่เล่น Warcraft ผ่าน ระบบ LAN เสมือน ของ TCG กลับไปออก WAN2 สะงั้น งงครับ พอปิดสวิตซโมเดม WAN2 ปุป หลุดเลย - -*

ถามว่ามีที่อื่นในการตั้งค่าอีกไหมครับ ที่ผมอาจจะเคยไปมั่ว ๆ เซตไว้แล้วลืมได้ งงอย่างรุนแรง

เพื่อน ๆ คนไหนเปิดร้านเกมส์ แยก Warcraft/DOTA ของ TCG ออกจากเนตด้วยวิธีไหนอะครับ เกมส์นี้คนเล่นเยอะ แยกไม่ได้ก็ลำบาก เล่นไป อีกเครื่องเปิด youtube ก็กระตุกขาดใจ - -*

setting.jpg (150.8 KiB) เปิดดู 16765 ครั้ง

เรื่องพอร์ต ผมใช้ Firewall เป้น interactive mode แล้วลองดู ปรากฏว่าหลัก ๆ เป็น 80 นอกนั้นมีหลายพอร์ตมาก ต่างกันตามแต่ว่าเข้าร่วมห้องแลนเสมือนวงไหน ตั้งแต่ 3007 - 13142 ก็มี
TuCrepPA

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 29 ต.ค. 2010 6:59 pm

TuCrepPA เขียน:เอ่อ คือว่า ลงทุน ลบเซตติ้งอื่นออกหมดเลย กะว่า WAN2 = Bit only , WAN1 = ที่เหลือ
(ไอ่พอร์ต DHT ของ bit นี่ก็ต้องสุ่มใหม่ทุกทีให้ต้องแก้อยู่เรื่อย)

เข้าเกมส์อื่นเล่นไป ลองปิด โมเดม WAN2 ก็ไม่เห็นเป็นไร แสดงว่าน่าจะออก WAN1 ดี
แต่เล่น Warcraft ผ่าน ระบบ LAN เสมือน ของ TCG กลับไปออก WAN2 สะงั้น งงครับ พอปิดสวิตซโมเดม WAN2 ปุป หลุดเลย - -*

ถามว่ามีที่อื่นในการตั้งค่าอีกไหมครับ ที่ผมอาจจะเคยไปมั่ว ๆ เซตไว้แล้วลืมได้ งงอย่างรุนแรง

เพื่อน ๆ คนไหนเปิดร้านเกมส์ แยก Warcraft/DOTA ของ TCG ออกจากเนตด้วยวิธีไหนอะครับ เกมส์นี้คนเล่นเยอะ แยกไม่ได้ก็ลำบาก เล่นไป อีกเครื่องเปิด youtube ก็กระตุกขาดใจ - -*

เรื่องพอร์ต ผมใช้ Firewall เป้น interactive mode แล้วลองดู ปรากฏว่าหลัก ๆ เป็น 80 นอกนั้นมีหลายพอร์ตมาก ต่างกันตามแต่ว่าเข้าร่วมห้องแลนเสมือนวงไหน ตั้งแต่ 3007 - 13142 ก็มี

• ได้ลองกำหนด All Traffic [TCP&UDP/1~65535] ที่มีมาให้ของ RV042 หรือยังครับ ? เพราะจากรูปเห็นกำหนดเป็น All port [TCP/1~65500] ใช่มั๊ยครับ ? ยังงัยลองเอาออกอีกทีแล้วใช้ All Traffic [TCP&UDP/1~65535] ดูครับ ถ้าไม่ได้ค่อยเอากลับมาใหม่นะครับ เพราะกฏเดิมมันมีเฉพาะ TCP อย่างเดียว แต่ถ้า All Traffics มันจะรวมทั้ง TCP/UDP ด้วยอะครับ :D

• ส่วนเรื่อง ระบบ LAN เสมือน ของ TCG นี่ยังงัยก็ยังงงๆ อยู่ดีอะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย yaguzz เมื่อ อังคาร 30 พ.ย. 2010 11:16 pm

รบกวนที่ครับ
IpBonus ของ เอเซียซอพตั้งค่ายังไงบน RV042 ครับ
รบกวนที่ครับ ผมซื้อ Ipbonus ของ เอซียซอพมา แล้ว ตั้งค่ายังไงบน RV042
ที่ ร้าน มี Net 2 เส้น wan 1 ออกเน็ต cat St 4/1 โดยที่ตั้งค่า Net_all[TCP/1~1024]192.168.1.1~20
wan 2 ออกเกม cat Pre 2/1 โดยที่ตั้งค่า Net_all[TCP/1025~65535]192.168.1.1~20
รู้สึกว่าเล่นแล้วแยก เกม กับ เน็ตออกจากกันได้ แต่รุ้สึกว่าเข้าเกมของเอเวียซอพแล้วยังไม่ได้ Ipbonus ของเกม

เครื่อง 192.168.1.1 เป็น Win XP ส่วน 192.168.1.2-20 เป็นWin 7 pro
ที่192.168.1.1 เป็น Xp เพราะว่า โปรแกรม Ipbonus ไม่สามารถ Run บน win 7 ได้ ผมไม่รู้ว่ามานเกี่ยวกับ Win7 หรือ RV042 กันแน่ครับ รู้สึกว่า Port Ipbonus 45800-45809 ครับที่ทำให้ไม่ได้รับค่า Bonus
yaguzz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 01 ธ.ค. 2010 1:22 pm

yaguzz เขียน:รบกวนที่ครับ
IpBonus ของ เอเซียซอพตั้งค่ายังไงบน RV042 ครับ
รบกวนที่ครับ ผมซื้อ Ipbonus ของ เอซียซอพมา แล้ว ตั้งค่ายังไงบน RV042
ที่ ร้าน มี Net 2 เส้น wan 1 ออกเน็ต cat St 4/1 โดยที่ตั้งค่า Net_all[TCP/1~1024]192.168.1.1~20
wan 2 ออกเกม cat Pre 2/1 โดยที่ตั้งค่า Net_all[TCP/1025~65535]192.168.1.1~20
รู้สึกว่าเล่นแล้วแยก เกม กับ เน็ตออกจากกันได้ แต่รุ้สึกว่าเข้าเกมของเอเวียซอพแล้วยังไม่ได้ Ipbonus ของเกม

เครื่อง 192.168.1.1 เป็น Win XP ส่วน 192.168.1.2-20 เป็นWin 7 pro
ที่192.168.1.1 เป็น Xp เพราะว่า โปรแกรม Ipbonus ไม่สามารถ Run บน win 7 ได้ ผมไม่รู้ว่ามานเกี่ยวกับ Win7 หรือ RV042 กันแน่ครับ รู้สึกว่า Port Ipbonus 45800-45809 ครับที่ทำให้ไม่ได้รับค่า Bonus

• โดยปกติแล้ว เวลาเราจะให้ลิงค์ไหนเป็น IP Bonus เราจะต้องเปิด PC 1 เครื่องแล้วเข้าไปที่หน้าเว็บของ Asiasoft เพื่อน register ว่าลิงค์ IP Address นี้เป็น IP Bonus แบบนี้ถูกต้องมั๊ยครับ ?

• ดังนั้นในตอนเริ่มต้น เราจะต้องให้เครื่อง PC เครื่องที่เราจะ Register นั้น โดนบังคับให้ไปยังลิงค์ที่เราต้องการจะให้เป็น IP Bonus เสียก่อนครับ เมื่อเครื่อง PC นั้นวื่งผ่านลิงค์ที่เราต้องการเพื่อเข้าไป register IP Bonus เรียบร้อยแล้ว ก็สามารถใช้ได้เลยครับผม

• เสริมอีกอันนะครับ ก็จะมี -> วิธีเเก้ปัญหา RV042 ไม่สามารถเข้าเวบ เพราะรักจึงให้ ได้ ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย sandiagoice เมื่อ ศุกร์ 21 ม.ค. 2011 8:15 pm

คือมีปัญหา อยากสอบถามครับ

คือ เกมผม ให้วิ่งไปที่3BB แล้วที่นี่ TOT หลุด แล้วไงเกมผมหลุดไปด้วยอะครับ มันค้างไปเลย

แล้วเน็ตก็เข้าไม่ได้ด้วย ทั้งที่ 3ฺBB ไม่หลุด มันไม่เปลี่ยนให้เน็ตไป3BB เองอะครับ ต้อง disconnect เส้น TOT ไปเลยถึงจะต่อเน็ตได้

มันเป็นเพราะอะไรครับ
sandiagoice

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ม.ค. 2011 9:22 pm

sandiagoice เขียน:คือมีปัญหา อยากสอบถามครับ

คือ เกมผม ให้วิ่งไปที่3BB แล้วที่นี่ TOT หลุด แล้วไงเกมผมหลุดไปด้วยอะครับ มันค้างไปเลย

แล้วเน็ตก็เข้าไม่ได้ด้วย ทั้งที่ 3ฺBB ไม่หลุด มันไม่เปลี่ยนให้เน็ตไป3BB เองอะครับ ต้อง disconnect เส้น TOT ไปเลยถึงจะต่อเน็ตได้

มันเป็นเพราะอะไรครับ

• Post รูปหน้า config ของ Protocol Binding มาหน่อยได้มั๊ยครับผม จะลองไล่ดูอะครับ

sys2u

โพสต์โดย sandiagoice เมื่อ ศุกร์ 21 ม.ค. 2011 10:47 pm

นี่ครับ
Clip.jpg (183.76 KiB) เปิดดู 16451 ครั้ง
sandiagoice

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200