ขอทราบวิธีการทำ Port Forward โปรแกรมจำพวก Bit หรือ uTorrent

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ขอทราบวิธีการทำ Port Forward โปรแกรมจำพวก Bit หรือ uTorrent

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ จันทร์ 06 ก.ค. 2009 11:16 pm

:oops: คือลองไปหาตามเว็บแล้ว มันไม่มีวิธีอธิบายเลย แล้วไม่มีรุ่นที่เราหาด้วยอะ

ทำไงดีอะ Bit ไปไหนไม่ได้ ขึ้นแดงตลอด สั่งให้ PF ตลอดเลย
BugReport_Send

Re: ขอทราบวิธีการทำ Port Forward โปรแกรมจำพวก Bit หรือ uTorrent

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 ก.ค. 2009 11:48 pm

BugReport_Send เขียน::oops: คือลองไปหาตามเว็บแล้ว มันไม่มีวิธีอธิบายเลย แล้วไม่มีรุ่นที่เราหาด้วยอะ

ทำไงดีอะ Bit ไปไหนไม่ได้ ขึ้นแดงตลอด สั่งให้ PF ตลอดเลย

• ปกติพวก BitTorrent มันไม่ต้องไปกำหนด Port Forwarding นะครับ เพราะคนที่ออกแบบ BitTorrent มานั้นค่อนข้างจะเทพมากเลยทีเดียว ยังงัยคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องอื่นมากกว่านะครัย

• ลองแบบนี้ครับ ทำการ RESET ค้างไว้ 30 วินาที เพื่อคืนค่าเดิมทั้งหมดของ Router/Gateway ของเรา แล้วกำหนดให้เชื่อมต่อ INternet เพียงอย่างเดียว แล้วทดลองเปิด BitComet หรือ uTorrent อีกครั้งครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอทราบวิธีการทำ Port Forward โปรแกรมจำพวก Bit หรือ uTorrent

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ อังคาร 07 ก.ค. 2009 8:24 am

รูปภาพ

เมื่อวานมันขึ้นสีแดง ตอนนี้ Reset Router ใหม่แล้วมันขึ้นสีเหลืองอะครับ หมายความว่ายังไงหรอ :roll:

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 ก.ค. 2009 8:52 am

BugReport_Send เขียน:รูปภาพ

เมื่อวานมันขึ้นสีแดง ตอนนี้ Reset Router ใหม่แล้วมันขึ้นสีเหลืองอะครับ หมายความว่ายังไงหรอ :roll:

• ตอนนี้ใช้ Router เป็นรุ่นไหนอยู่เหรอครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ อังคาร 07 ก.ค. 2009 1:17 pm

Linksys RV042 ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 07 ก.ค. 2009 4:04 pm

BugReport_Send เขียน::oops: คือลองไปหาตามเว็บแล้ว มันไม่มีวิธีอธิบายเลย แล้วไม่มีรุ่นที่เราหาด้วยอะ

การทำ port Forwarding มีข้อดีในเรื่องของการ upload ในส่วน Download ไม่มีผลให้ความเร็วขึ้นได้นะครับ จะเร็วหรือไม่เร็วขึ้นอยู่กับ ADSL ที่เราขอมาและคนที่เขา upload ให้เท่านั้น ตามที่ admin ได้กล่าวมาแล้ว

* ปกติพวก BitTorrent มันไม่ต้องไปกำหนด Port Forwarding นะครับ เพราะคนที่ออกแบบ BitTorrent มานั้นค่อนข้างจะเทพมากเลยทีเดียว ยังงัยคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องอื่นมากกว่านะครัย

* ลองแบบนี้ครับ ทำการ RESET ค้างไว้ 30 วินาที เพื่อคืนค่าเดิมทั้งหมดของ Router/Gateway ของเรา แล้วกำหนดให้เชื่อมต่อ INternet เพียงอย่างเดียว แล้วทดลองเปิด BitComet หรือ uTorrent อีกครั้งครับ :D

BugReport_Send เขียน:[img]/img]

จะสีไหนก็ยังสามารถโหลด บิท ได้อยู่นะแหละครับยกเว้น คอมพิวเตอร์ไม่ออกเน็ตเท่านั้น หรือไม่มีคนปล่อย เท่านั้น ถ้าอยากให้เป็นเขียวก็ได้ครับ :mrgreen:

BugReport_Send เขียน:Linksys RV042 ครับ

คำถาม

Linksys RV042 ใช้งานกี่ WAN และแต่ละ WAN Connection Type เป็นแบบไหน ?

ถ้า Linksys RV042 ได้รับ WAN IP จริง!! มาก็ลองตามนี้นะครับ

ผมใช้ Linksys WRT54GL เป็น Router แล้วผมก็ทำ single forwarding บน linksys wrt54gl น่าจะเหมือนกับ RV042 นะครับ

1. สถานะการเชื่อมต่อ ! นะครับ
  2. คลิ้กซ้ายตรงรูปเครื่องหมาย !

รูปภาพ

Test if port is forwarded properly

รูปภาพ

3. จะเข้าเวปของ utorrent เพื่อเช็ค WAN IP กับ port ของเราว่าสามารถเชื่อมต่อได้ไหม ในที่นี้ไม่สามารถเชื่อมต่อกันได้

รูปภาพ

4. ต่อมาผมเข้าไปบน Router ของผมเพื่อ ทำ forwarding แบบ Single port ชี้มาที่เครื่องผมที่เป็น IP 192.168.10.111 ตามรูป

รูปภาพ

5. เข้าไปในโปรแกรม Utorrent ตั้ง port 12345 ให้ตรงกับ port Forwarding ที่ทำบน Router

รูปภาพ

6. ออกจากโปรแกรม Utorrent และเข้าโปรแกรมใหม่

Test if port is forwarded properly

รูปภาพ

7. สักครู่หลังจาก Node update เรียบร้อยสถานะจะเป็นเป็นตัว :mrgreen:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 28 ก.พ. 2012 11:42 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
vit_et07

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ อังคาร 07 ก.ค. 2009 6:53 pm

ขอบคุณมากครับ สีเขียวแล้ว โหลดได้ลื่นและ :lol:

โพสต์โดย mballx เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 10:15 am

กำหนดพอร์ต แล้วเรโชมันขึ้น ถ้าไม่กำหนดมันไม่ขึ้น เกี่ยกันไหม เพิ่งได้042มาใช้พอกำหนดพอร์ต แล้วมันขึ้นฝั่งอัพขึ้นเกือบเต็ม แต่ดาวน์ไม่เต็ม เน็ท 2 เส้น 10/1+10/512 เป็นเพราะอะไรครับ
mballx

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 6:07 pm

mballx เขียน:กำหนดพอร์ต แล้วเรโชมันขึ้น ถ้าไม่กำหนดมันไม่ขึ้น เกี่ยกันไหม เพิ่งได้042มาใช้พอกำหนดพอร์ต แล้วมันขึ้นฝั่งอัพขึ้นเกือบเต็ม แต่ดาวน์ไม่เต็ม เน็ท 2 เส้น 10/1+10/512 เป็นเพราะอะไรครับ

แล้วมันขึ้นฝั่งดาวโหลดเท่าไร ออกได้เส้นเดียวหรือเปล่้าครับ
vit_et07

โพสต์โดย mballx เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 7:12 pm

ฝั่งอัพ ขึ้นปกติ tot 10/1 อัพประมาณ 800-900 k อัพ 80-90k
ลองปิด tot ใช้ 3bb ก็ได้พอๆกัน แต่ถ้าเปิด สองเส้น ก็เป็ฯเส้นเดียว ของ tot
mballx

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200